ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนพื้นที่ ขอความรู้เกี่ยวกับ เฟียซต้า ครับ  (อ่าน 5107 ครั้ง)

ออฟไลน์ MYJ!M

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถใหม่ ใจจะขาดแล้ว เล็ง(แทบจะฟันธงไปแล้ว)ว่า จะเอา Fiesta  แต่ มีข้อสงสัยดังนี้
1.นี่คือ โฉมปัจจุบันของ Fiesta 1.5 บ้านเราใช่มั้ยครับ

2.แล้วรูปนี้คือ โฉม  นอกใช่มั้ยครับ

จากข้อ2 โฉมนี้ จะเข้าไทยหรือไม่ครับ รายละเอียดคร่าวๆเป็นอย่างไร เช่น เครื่องยนต์  ภายในเปลี่ยนรูปแบบหรือไม่ และคาดว่าจะเข้าไทยช่วงใหน
ถ้าโฉมนี้ไม่เข้าไทยหรือต้องรอเป็นปีๆ คงไม่รอแล้ว
3. เฟียซต้า ใช้แพลตฟอร์มเดียวกัน Mazda2  หรือเปล่าครับ
4.จังหวัดที่ผมอยู่ มีแต่ ศูนย์ มาสด้า ไม่มีศูนย์ฟอร์ด ต้องข้ามไปอีกจังหวัด จะเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์มาสด้าได้มั้ย
คำถามอาจดูโง่ๆบื้อๆ ผมไม่รู้เรือองรถเท่าไหร่ โปรดยกโทษ ถ้าคำถามซ้ำๆซากด้วยนะครับ
เบิร์ดรักทุกคน
ปล.ตัวที่ระบุรุ่นเป็น Power Shift หมายถึง รุ่นที่ใช้เกียร์ออโต้ มี Mode Manual ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
1.ใช่
2.มันคือหน้า Face lift ที่จะเข้าไทยใกล้เนี้ยและครับ
3.อันนี้ผมไม่ทราบ
4.ข้ามจังหวัดไปศูนย์ฟอร์ดเถอะ

• **
1.ใช่
2.มันคือหน้า Face lift ที่จะเข้าไทยใกล้เนี้ยและครับ
3.อันนี้ผมไม่ทราบ
4.ข้ามจังหวัดไปศูนย์ฟอร์ดเถอะ
ขอบคุณครับท่าน สั้นๆแต่ได้ใจความ  ;D

BlackDuck

• บุคคลทั่วไป
    วันก่อนเจอเซลล์ที่ดูแลผม เล่าว่าเพื่อนเพิ่งไปอบรมอะไรสักอย่างเนี่ย เกี่ยวกับเจ้าตัวเฟียสต้าใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว แล้วเซลล์ จะได้เทสไดฟ์กันที่ระยองเดือน กย.นี้(ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับช่วงนี้เบลอๆหน่อย) เครื่อง 1.0 อีโค่บูทออโต้ ครับ คาดว่าจะให้เปิดจองก็คงราวๆปลายปีนี้ครับ ส่วนราคายังไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตัว MC ใกล้มากแล้วครับ

แต่ผมว่าตัวเดิมสวยและลงตัวกว่ามากๆเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
power shift คือชื่อที่ระบบเกียร์อัตโนมัติแบบคลัทช์คู่ของฟอร์ด

ในโฟกัส มันเปลี่ยนแบบ manual ได้
ในเฟียสต้า เปลี่ยน manual ไม่ได้

แต่ทั้ง 2 เป็นคลัทช์คู่ เลยเรียกว่า power shift

• **
ตัว MC ใกล้มากแล้วครับ

แต่ผมว่าตัวเดิมสวยและลงตัวกว่ามากๆเลย
ครับ ผมชอบไฟหน้าของรูปแรกอ่ะครับ มันดู ดุ ดี  ;D

• **
    วันก่อนเจอเซลล์ที่ดูแลผม เล่าว่าเพื่อนเพิ่งไปอบรมอะไรสักอย่างเนี่ย เกี่ยวกับเจ้าตัวเฟียสต้าใหม่ที่กำลังจะเปิดตัว แล้วเซลล์ จะได้เทสไดฟ์กันที่ระยองเดือน กย.นี้(ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับช่วงนี้เบลอๆหน่อย) เครื่อง 1.0 อีโค่บูทออโต้ ครับ คาดว่าจะให้เปิดจองก็คงราวๆปลายปีนี้ครับ ส่วนราคายังไม่ทราบครับ
ปลายปีนี้ ไม่นานนี่นาน รอดีมั้ยน้อ
power shift คือชื่อที่ระบบเกียร์อัตโนมัติแบบคลัทช์คู่ของฟอร์ด

ในโฟกัส มันเปลี่ยนแบบ manual ได้
ในเฟียสต้า เปลี่ยน manual ไม่ได้

แต่ทั้ง 2 เป็นคลัทช์คู่ เลยเรียกว่า power shift
อ้อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
1,2 ตามนั้นครับ รูปล่างเป็ตัว Minor Change แล้ว คาดว่าจะมาพร้อมกับ Ecoboost 1.0 แต่เป็นเกียร์อะไรยังไม่ทราบ
3,4 ใช้โครงสร้างร่วมกัน แต่เปลืแกนอกโคละแบบ ช่วงล่างน่าจะเซ็ทมาต่างกันแล้วก็ เกียร์ กับ เครื่องยนต์โคละชุดแน่นอน .'. เช็คข้ามศูนย์ก็คงทำอะไรได้ไม่มาก ถ้าคุณได้รับอณุญาติให้เช็ตนะครับ เพราะเท่าที่รู้มาโชวรูมจะพยายามไม่รับรถต่างยี่ห้อครับ ถ้ารับคือกรณีพิเศษเท่านั้น

ปล.ผมอ่านในบอร์ดนี้มักเห็นคุณจิมมี่พยายามเตือนเรื่องระบบไฟ ผมว่ารอดู Minor ก่อนมั๊ยครับ เผื่อเค้าแก้ระบบไฟแล้ว

ออฟไลน์ Volta

ถ้าลำบากเรื่องศูนย์ ผมก็ไม่แนะนำไห้ซื้อครับ
defect ตัวรถมันก็มีอยู่ จนถึงตอนนี้รุ่น 1.5 ก็ยังพบปัญหาเรื่องเกียร์อยู่เรื่อยๆ
หากคุณซื้อมาแล้วรถมีปัญหา ต้องวิ่งข้ามจังหวัด มันลำบากครับ
แล้วการบริการของฟอร์ดมันก็ยังไม่ดีพอ การแก้ไขปัญหาช่างศูนย์เองก็ยังไม่มีความสามารถ
เพียงพอ บางเคส ต้องรอช่างจากศูนย์ใหญ่มาช่วย

ความคิดเห็นอาจจะไม่ตรงกับที่คุณต้องการ แต่ผมก็อยากเตือนไว้ครับ เพราะผมเองก็ใช้ fiesta มา 2 ปีแล้ว
รถผมเองก็พบปัญหามาพอสมควร ก็เลยมาเตือนด้วยความหวังดีครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Deaw

ตัว MC น่าจะมาปลายปีนี้ครับ หรือไม่ก็ต้นปีหน้า คงรอความพร้อมเรื่องเครื่องตัวใหม่
ถ้าชอบ fiesta จริง เป็นผมจะรอเครื่องใหม่ครับ
แต่ถ้าไม่มีศูนย์นี่ก็ลำบาก เข้าศูนย์ mazda คงไม่ได้หรอกครับ ช่างคงจะงงว่ามาทำไม
ตัวเลือกอื่นก็มีอีกเยอะแยะนะครับ ลองไปขับดูก่อนเผื่อจะชอบ

mazda 2 ก็ดีนะ ขับดีไม่แพ้ฟอร์ดหรอก เกียร์ไม่กระตุกด้วย ส่วนลดเยอะด้วย มีทั้ง 4, 5 ประตู กว่าจะเปลี่ยนโฉมก็อีก 2 ปี
city/jazz ก็ใกล้เปิดตัวแล้ว ถ้ามาใหม่ก็น่าจะดีกว่าของเก่า เจ้านี้ขึ้นชื่อเรื่องความประหยัดอยู่แล้ว
chev sonic ตัว 1.6 ก็น่าสนครับ รถใหม่ มีสไตล์ดี เครื่องใหม่เติม E85 ได้ด้วย เห็นว่าขับดี เผื่อเลือกดูครับ
สุดท้ายก็คงไม่พ้น vios รถก็กลางๆ แต่ก็สวยกว่าตัวเก่าและใหญ่กว่าเดิม เครื่องเดิมเกียร์เดิมแต่ก็ไม่น่าเกลียดอะไร ซื้อง่ายขายคล่อง ศูนย์บริการเยอะดี

ตัวเลือกเยอะมาก ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบดูครับ แล้วอย่าลืมไปลองขับหรือลองนั่งดูก่อน บางทีดูรูปสวยจริง แต่ไปนั่งจริงแล้วไม่ชอบภายในก็ได้
fiesta นี่ผมไปนั่งแล้วรู้สึกอึดอัดเหมือนกัน เบาะก็แนวสปอร์ตหน่อยๆ บีบๆ คอนโซลดูสวยจริงแต่อึดอัดเหมือนกัน ด้านหลังก็แคบนะครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ตอบคำถามที่ 1 ในรูปที่เห็นเป็นตัวปัจจุบันรุ่น 1.6 ไม่ใช่ 1.5 เพราะ มีแถบโครเมียม

ออฟไลน์ 6162002

เฟียสต้า หน้าใหม่ เห็นปราจีน แปดริ้ว  โปสเตอร์ข้างทางของศูนย์ฟอร์ดใช้รูปนั้นแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมก็คิดว่า ด้านหน้าตัวปัจจุบันสวยกว่าเช่นกันครับ

แต่ไฟท้ายของรุ่น MC สวยกว่าตัวปัจจุบันครับ (สี่ประตู)

ออฟไลน์ Fuel98

• **
รุ่น minorchange เห็นรถเทรลเลอร์ ขนไปส่งตามศูนย์มาหลายอาทิตย์แล้วครับ

• **
ยินดีรับฟังและพิจารณาข้อแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆในกระทู้นรี้ทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Tan Int

1. โฉมนี้คือโฉมที่ขายบ้านเราครับ

2. เป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ มีวิ่งอย่างไม่เป็นทางการก็เยอะแล้ว และใกล้มาจริงแล้วด้วย
คาดว่าจะเอาเครื่อง EcoBoost มาด้วย แต่จะขายคู่เครื่องเดิมหรือโละเครื่องเดิมทิ้งก็ไม่ทราบ
ภายใน อาจจะเปลี่ยนฟร้อนท์เครื่องเสียงให้คล้ายๆ Focus 2.0 เพราะโฉมต่างประเทศเป็นงั้นนะ แต่บ้านเราจะทำมั้ยก็ไม่แน่ใจ

3. พื้นฐานเดียวกันครับ แต่ซ่อมร่วมศูนย์ไม่ได้(แค่โครงสร้างแค่นั้นที่เหมือนกัน นอกนั้นต่างกันหมด)

4. ไม่ได้ครับ แต่ถ้าศูนย์ต่างจังหวัดดีจริง ก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ
แต่ถ้าข้ามจังหวัด แล้วเจอศูนย์มาตรฐาน Ford ละก็ อย่าดีกว่าครับ  ;D คงรู้นะครับว่ามาตรฐานเป็นอย่างไร(ล้อเล่นนะ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **

คาดว่าจะเอาเครื่อง EcoBoost มาด้วย แต่จะขายคู่เครื่องเดิมหรือโละเครื่องเดิมทิ้งก็ไม่ทราบ
ภายใน อาจจะเปลี่ยนฟร้อนท์เครื่องเสียงให้คล้ายๆ Focus 2.0
เพราะโฉมต่างประเทศเป็นงั้นนะ แต่บ้านเราจะทำมั้ยก็ไม่แน่ใจ

ที่เน้นเป็นอักษรสีแดงนี่ละครับ ที่รอลุ้นอยุ่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รักชอบค่ายนี้ก็หาข้อมูลให้เยอะๆนะครับแนะนำให้เข้าคลับเพื่อหาความรู้ถ้าคิดว่ารับมือได้ก็จัดไป ไม่อยากให้รีบตัดตัวเลือกที่ชอบเพียงเพราะยังไม่ลองศึกษาดู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ใช่
2.เป็นรุ่น Minor Change และเข้าไทยครับ อาจจะแตกต่างนิดหน่อย
   เข้าช่วงไหนไม่แน่ใจครับ แต่น่าจะมีเครื่องใหม่ 1.0 Ecoboost(ที่หลายๆคนรอคอย)
4.ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมคิดว่าไม่ได้

ปล.ทำนองนั้นแหละครับ Auto ที่เล่นเกียร์เองได้ มีโหมดให้เล่น