ผู้เขียน หัวข้อ: หมดศรัทธา กับ TQM  (อ่าน 19841 ครั้ง)

rob

• บุคคลทั่วไป
หมดศรัทธา กับ TQM
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 13:14:49 »
ขอโพสสักกระทู้ครับ เนื่องจากรู้สึกไม่ดีกับเรื่องแบบนี้

วันนี้ มีโทรศัพท์โทรเข้ามา
คือผมไม่ได้ บันทึกเบอร์ไว้แต่ว่าเบอร์คุ้นๆ แต่นึกไม่ออกว่าจากที่ไหน

บอกมาว่าโทรจากศูนย์ ฮอนด้า(เนียนซะด้วย) เรื่องต่อประกัน ปี 2 รถฮอนด้าซิตี้
ซึ่งผมเองได้ติดต่อกับประกันที่เดิมจะต่ออายุไปแล้วเมื่อวันอังคาร
ก็งงๆ ว่าโทรมาทำไมหว่า
แล้วก็เนียนถามว่า อยู่ในช่วงไหน เก็บเงินหรือรอดำเนินการ......
ผมก็บอกว่า รอกรมธรรม์ อยู่
แล้วก็เนียนถามว่า ขอยืนยันค่าเบี้ยเท่าไหร่ อีกทีเพื่อเช็คกับเจ้าหน้าที่
ผมก็บอกไป เขาก็พูดกลับมาว่า เบี้ยสูงจัง มีเคลมด้วยเหรอครับ
แล้วเขาก็บอกประมาณ แล้วจะรีบดำเนินการให้.....
แล้วเขาก็พูดว่าประมาณสรุปว่า ประกันของผมคือ คุ้มภัย และผมยืนยันจะต่อที่เดิม
ซึ่ง จริงๆแล้ว ผมใช้บริการไทยวิวัฒน์ครับ

แล้วก็วางสายไป

ด้วยความสงสัย ผมก็มาดูที่เบอร์แล้วหาในเน็ต ซึ่งก็ไม่ผิดคาด TQM

บอกตรงๆครับ ผมหมดศรัทธา จากการหลอกว่ามาจากศูนย์ฮอนด้าแบบนี้มาก
ถ้าจะให้แนะนำบริการ คุณบอกตรงๆ ไปเลยว่า TQM ทำไมต้องหลอกกันแบบนี้
ตอนแรก ผมเฉยๆนะกับ TQM กะจะใช้บริการด้วยซ้ำ เพราะโทรมาสอบถามเรื่อยๆติดตามดี
ครั้งแรก ที่โทรก็บอกตรงๆว่าจาก TQM มาเสนอต่อประกันผมก็บอกอีกนาน ไว้ใกล้ค่อยดูยังไม่อยากต่อ เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว
ครั้งที่สอง ก็บอกตรงๆว่ามาจาก TQM ก็สอบถามว่าต่อไปหรือยัง ผมก็บอกกำลังดูๆอยู่ ถ้าสนใจจะติดต่อไป เมื่อประมาณ 1 เดือน
ครั้งที่สาม ก็บอกตรงๆว่ามาจาก TQM แต่ครั้งนี้บอกขอเอกสารเพิ่มเติมเรื่องต่อประกัน ครั้งนี้เริ่มหงุดหงิดนิดหน่อย เพราะ ผมไม่เคยตกลงอะไรกับคุณ เมื่อกลางๆเดือนที่แล้ว
และอีกครั้งก็คือวันนี้

แต่ว่า คุณใช้วิธีหลอกลวงแบบนี้ บอกตรงๆ ผม Black list TQM ตลอดไป

เพราะ แค่แนะนำตัวคุณยังไม่จริงใจเลย ถ้าผมใช้บริการของคุณ ผมจะไว้วางใจได้หรือ

ปล. ถ้าเห็นว่าเนื้อหาไม่เหมาะสมพิจารณาลบกระทู้ได้ครับผม   :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: หมดศรัทธา กับ TQM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 13:34:30 »
ในช่วงหลายปีก่อนหน้านี้ก็มักจะมีโทรศัพท์มาสอบถามเรื่องต่อประกันรถฮอนด้า
แต่ผมเอะใจว่าทำไมเขาบอกว่าโทรมาเรื่องประกันรถฮอนด้า แต่ไม่บอกว่าจากบริษัทประกันที่
ทำให้กับฮอนด้า เขาบอกเลขทะเบียนรถผมถูก แต่ถามผมว่าไม่ทราบตอนนี้เบี้ยประกันอยู่เท่าไหร่
และเคยเคลมบ้างไหม

ผมก็ถามกลับสิ เอ้า ถ้าคุณดูแลประกันของผมอยู่แล้วทำไมไม่ลองค้นในคอมพิวเตอร์ดูล่ะ
มาถามผมทำไม ความถึงแตกว่าที่จริงไม่ได้มาจากฮอนด้า แต่ผมก็ไม่ได้ถามว่าเขาเป็นบริษัทอะไร

ผู้ชายคนนี้โทรมาทุกปี ผมมีฮอนด้า 2 คันที่ผ่อนซื้อ ก็จะโทรมาทุกเดือนธันวาคม กับพฤษภาคม
จนผมจำได้ ครั้งสุดท้ายเลยต้องตะคอกไปว่า ผมจำเสียงเขาได้และกรุณาเลิกโทรมาได้แล้ว
ไม่เช่นนั้นผมจำเป็นต้องพึ่งพากระบวนการทางกฏหมายเพื่อเล่นงานคุณ

เขาก็เลิกโทรมานับตั้งแต่นั้น

ผมไม่รู้ว่าเรื่องมันไปไงมาไง แต่สงสัยมากว่าในเมื่อทะเบียนผมมันอยู่ที่ฮอนด้าลีสซิ่ง
แล้วข้อมูลเหล่านี้มันมาจากไหนได้อีก ถ้าฮอนด้าจะลองตรวจสอบดูหน่อยว่ามีใครเอาข้อมูล
ลูกค้าไปขายในราคาชื่อละ 5 บาท 10 บาทหรือเปล่า ถ้าผลออกมาว่าไม่มีก็จะดีมาก
เพราะชื่อเสียงที่เสีย มันจะพาเอาฮอนด้าเสื่อมไปด้วย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 13:36:08 »
แบบนี้แหละครับ บริษัทนี้ ขมขู่ผมด้วย

ด้วยการบอกว่า การสนทนามีการอันเสียงไว้

แล้วเราก็เลยลองใช้บริการดูเพราะเห็นว่ามีบริการ รถทดแทนตอนซ่อม

แต่หลังจากนั้น โทรมาทู่ซี้ ขายนู่น ขายนี่ตลอดเวลา น่าปวดหัวมาก

rob

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 17:48:46 »
ผมได้ ติ เรื่องการให้บริการไปที่  ฝ่าย ลูกค้าสัมพันธ์ ของทาง TQM
และผมแจ้งความจำนงว่า "ขอความกรุณา ไม่ต้องโทรมาอีกจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ"
และได้คำตอบมาแบบนี้ครับ

เรียน คุณ .......

ผ่ายลูกค้าสัมพันธ์บริษัท TQM Insurance Broker ได้ดำเนินการตามที่ท่านร้องขอคือ แจ้งฝ่ายข้อมุลดำเนินการตัดรายชื่อ คุณ...... ในฐานข้อมูล และเบอร์ติต่อ 08.....  ของท่านออกจากระบบงานขายเรียบร้อยแล้วจากสาเหตุดังกล่าวทางบริษัทฯ  ขอน้อมรับข้อผิดพลาดและขออภัยมา  ณ โอกาสนี้  โดยจะนำข้อผิดพลาดไปปรับปรุงการให้บริการและหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงจะได้รับ ใช้ท่านในโอกาสต่อไปอีก ทางบริษัทหวังเป็นอย่างยิ่งว่า คงจะได้รับใช้ท่านในโอกาสต่อไป

ขอแสดง ความนับถือ

.......

ฝ่าย ลูกค้าสัมพันธ์ ....

--------------------------

เฮ้อออออออออออออออออ ธุรกิจ

jazz3300

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 19:16:41 »
วันนี้ก็เพิ่งเจอกับตัวครับ...

โทรมาถามว่าผมชื่อ....ใช่มั้ยค่ะ
พอผมถามว่าโทรมาจากไหน she ก็ตอบมาว่า โทรมาจากTQM
แจ้งให้ทราบว่า ถึงเวลาต่อประกัน ที่จะถึงวันที่ 24 มิย.54นี้
ผมก็ อ้าว...ไงว่ะนี่  ประกันรถผมจะหมดแล้วเหรอนี่...

เลยถามว่า รถคันไหน sheตอบว่า freedค่ะ
ผมก็เลยบอกว่า ทำไมรีบโทรมาครับ...
ใกล้จะถึงวันแล้วค่ะ จะได้คุ้มครองทันเวลา....ก่อน 24มิย.นี้

ผมว่าจะใจเย็นแล้ว แต่นี่ รถผม เริ่มทำประกันเมื่อ 5 เมษา 53
เพิ่งต่อไปเมื่อ 4เมษาที่ผ่านมา(จ่าย สด งวดเดียว)
กรมธรรพ์เพิ่งมาถึง เมื่อ 26เมษายน54 พร้อม พรบ.ให้ต่อป้ายวงกลมทันเวลา

เลย สวดไป 1ยก ครับ
นอกจากโทรมารบกวนแล้ว ยังมั่วอีกต่างหาก....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2011, 19:26:40 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 19:26:26 »

เรื่องปกติเลยล่ะครับ

ทันทีที่เราใช้จ่ายอะไรก็ตามที่เป็นเงินก้อนใหญ่ๆ

ชื่อและเบอร์โทรเราจะถูกกระจายออกไปยังบริษัทต่างๆที่เกียวกับพวก Sell ประกัน บัตรเครดิต ฯลฯ ที่เป็นการขาย

อย่างเช่นลองซื้อรถไปซัก 1 คัน ผ่านไปซักพัก เดี๋ยวก็มีโทรมาแนะโปรบัตรเครดิต
ทำประกันชีวิต มีจดหมายบ้านโครงการนู้นโครงการนี้สารพัด องค์กรไม่หวังผลกำไรต่างๆ
พอรถครบรอบปี ก็แห่แหนกันโทรมาให้ต่อพรบ.

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 22:11:34 »
ปีที่แล้ว 0 honda เคยส่งจดหมายมาเตือนเรื่องผู้แอบอ้างอยู่ครับ

แล้วมันก็โทรมาด้วย 4 รอบ!! แต่จำไม่ได้ละว่าบริษัทอะไรที่โทรมา
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 08:47:29 »
อย่าว่าแต่ฮอนด้าเลยครับ ญี่ห้ออื่นก็มี ของผมใช้บีเอ็มตอนใกล้หมดประกัน3เดือนโทรมาบ่อยมากลำคาญโคตร แต่ไม่รู้ว่าประกันญี่ห้อไรนะครับผมจำไม่ได้

ompp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:13:53 »
Blacklist TQM เหมือนกัน
ครั้งแรกโทรมาประมาณเดือนเม.ย. (ประกันหมดเดือน ส.ค.) คำพูดแนะนำตัวเองเหมือนติดต่อจาก Toyota บอกชื่อเรา ข้อมูลรถ แถมที่อยู่เรา (ที่เค้าจะส่งคนมาถ่ายรูปรถ) ได้หมด จนเกือบเชื่อ (ไปเอามาจากไหน? น่าจะโดนฟ้องทั้งคนขาย-คนซื้อข้อมูลลูกค้า)  วิธีการเสนอก็รวบรัด (เร่งนัดวันส่ง messenger มาถ่ายรูปและส่งเอกสาร) บวกยัดเยียด (จะให้ทำประกันกับบริษัท B อย่างเดียวเลย) ซักไปซักมาว่าตกลงโทรมาจาก Toyota Motor หรือที่ไหนกันแน่ (คำตอบก็คลุมเคลือ ไม่ยอมบอกว่าใช่หรือไม่ใช่) จนสุดท้ายรู้ว่าเป็น บริษัท Broker, TQM
หลังจากนั้นก็โทรมาอีกหลายครั้ง  วันนี้ก็ยังโทรมา (ประกันใกล้หมดแล้ว และเซลล์คนละคนกัน) เริ่มพูดประมาณว่า โทรมาเพื่อดำเนินการเรื่องเอกสารประกัน  แต่สุดท้ายก็บอกว่าจาก TQM  เลยตอบไปว่า ไม่เอาค่ะ(โว้ย) ทำที่อื่นแล้ว
เลยถึงเวลาต้องโพสต์รีวิวบริษัทนี้ซะแล้ว  รู้มาว่า TQM เป็นบริษัท broker ใหญ่ แต่ก็อดสงสัยไม่ได้ว่าที่โตมาได้ส่วนหนึ่งมาจากการหาประโยชน์จากความรู้เท่าไม่ถึงการของลูกค้าหรือเปล่า
พอเจอแบบนี้ เลยพยายามหาข้อมูล บริษัท broker บริษัทประกัน หลายแห่ง  ส่วนตัวอยากแนะนำว่าติดต่อบริษัทประกันโดยตรงเลยดีกว่า ถ้าราคาสูง ก็ต่อรองได้พอสมน้ำสมเนื้อ(เมื่อเปรียบเทียบราคาของ broker, ที่เพิ่งทำไปได้ถูกกว่าราคา Broker ตั้ง 3,000 แน่ะ  :)) แต่ถ้าเจอ broker ที่ดูแลลูกค้าดีเป็นพิเศษ (หลังการขาย) ก็ดีไป (จะได้ไม่ปิดช่องทางทำมาหากินกันนะคะ)

ปล. ภาพโปรไฟล์คุณ besthuafoo เจ๋งมาก เหมือนกำลังจะ drift รถเมล์