ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นแค่ไหนในการทำประกันชั้น 1  (อ่าน 8057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
จำเป็นแค่ไหนในการทำประกันชั้น 1
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:21:05 »
จำเป็นแค่ไหนในการทำประกันชั้น 1

มีข้อกำหนดบ้างมั๊ยครับว่าจะต้องทำประกันชั้น 1 จบครบกี่ปี หรือจะทำไม่ทำก็ได้ ปีหน้าผมกะว่าจะลดรายจ่ายเรื่องประกันชั้น 1 ลงไป เนื่องจากรถที่ใ้ช้ให้แฟนขับ แค่จากบ้านไปทำงาน ระยะสั้นๆ เลยเกิดเสียดายค่าประกันชั้น 1 ขึ้นมาน่ะครับ

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
Re: จำเป็นแค่ไหนในการทำประกันชั้น 1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:25:08 »
ถ้าเป็นรถที่ซื้อสดทั้งคัน อันนี้ไม่จำเป็นต้องทำประกันภัยชั้นหนึ่งตั้งแต่ปีแรกเลยครับ

แต่ถ้าเป็นกรณีเช่าซื้อ ผ่านทางบริษัท การเงินต่างๆ จำเป็นต้องทำประกันภัยชั้นหนึ่ง อย่างน้อยสุด 1 ปีครับ

ps. ทั้งนี้นั้น หลังจากหนึ่งปีก็เป็นตามความสมัครใจ แต่เชื่อว่าพวกเหล่าโบรกเก้อ โทรมาหาแน่นอนครับ

:-)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
Re: จำเป็นแค่ไหนในการทำประกันชั้น 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:41:45 »
อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าคิดว่ามีเงินซ่อมมากกว่าที่จะมาจ่ายประกันชั้นหนึ่ง ก็เอาแค่ 3 หรือ 3+ ก็ได้ครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:57:26 »
ถ้ารถเก่า ราคาน้อยๆ ผมว่าทำ 3 บวก 2 บวก ดีกว่าครับ

แบบไม่มีค่าดักตีด้วยนะครับ ;)

แต่จะบอกว่ารถ march ผมเบี้ย 8159 เอง ชั้น 1 ด้วยครับ รวม พรบ ด้วย ดังนั้น ดูดีๆ ครับ

อาจจะไม่แพงก็ได้ในรถบางรุ่น

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:29:19 »
ชั้น 1 ราคาไม่ถึงหมื่นก็มี แค่ยี่ห้อไม่ดัง อย่างน้อยก็รับผิดชอบทุกอย่างให้เรา วงเงินไม่มากแต่ผมว่าครอบคลุม

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:40:55 »
ทำเถอะครับ
ผมออกรถมา ปีนี้ โดนเรื่องสี 3 ครั้ง (จอดเรียบขนานถนน ทุกกรณีครับ)
1. จอดแล้วโดนกรีดฝั่งคนนั่งยาวตลอดแนว
2. จอดอยู่ Civic กำลังออก กะระยะผิด  รถขูดกับ กันชนหลังของผม
3. คนเมา เข้าโค้ง เสียการทรงตัว พุ่งมาอัดกับประตูรถผม ล้อรถ 1 ข้าง ถึงกับขึ้นฟุตบาท(เปลี่ยน ประตู แก้มขวา ล้อแม็กซ์ 2 ล้อ ลูกปืนล้อแตก เพลาขับเบี้ยว)

ขึ้นอยู่กับดวงครับ

อีกคัน กระบะหลังคาสูงที่บ้าน เด็กกะระยะผิด เกี่ยวสลิงตัวกั้นทางรถไฟ ได้ประกันชั้นหนึ่งจ่ายแทน ประมาณ 10000 บาท

ถ้าดวงดีก็ไม่มีปัญหาครับ ทำ 2+ 3+ ก็ได้ แต่ผมชั้น 1 เท่านั้น

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:57:06 »
แฟนขับรถดีแค่ไหนครับ

พิจารณาแค่นั้นเลย

ถ้าขับดี ระมัดระวัง รอบคอบ ประกอบกับใช้น้อย ผมว่า3+ ก็พอ

ถัาป้ำเป๋อ มีโอกาสไปซัดตูดชาวบ้านก็ชั้น 1 ไปเหอะครับ

ความจริงเรืองประกันมันคือเรื่องการซื้อความเสี่ยงล้วนๆ ถ้าคุณเห็นว่าความเสี่ยงต่ำ คุณก็เสี่ยงได้ครับ

ผมขับรถไม่ชนมานานจนจำครั้งสุดท้ายไม่ได้แล้ว แต่คุณแฟนยังมีบ้าง ปีละหนสองหน ชนเบาๆพองาม แต่ผมประกันชั้น 1 ตลอด เพราะไม่รู้คราวซวยจะเกิดเมื่อไหร่ครับ
ชีเผลออ่านเฟซบุ๊คเพลินไปชนตูดลัมโบนี่ถ้าไม่มีประกันผมต้องขายอวัยวะซ่อมเลยนะครับ 555
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:19:23 »
จากนิสัยการชับรถของคนในปัจจุบัน...ทำไว้เถอะครับ ^^

แถวๆ บ้านผมมี Citroen XM อยู่คันนึง...เค้าทำประกันตั้งแต่ซื้อเลย...ทุกวันนี้ก็ยังชั้น 1 อยู่....เห็นว่าครั้งล่าสุดโดน March อัดตูดมา....ไม่รู้ว่า March คันนั้นจ่ายไปเท่าไหร่...เพราะอะไหล่มันหายากมาก....แต่เนื่องจากเป็น
ประกันเก่าแก่ชื่อดัง...เลยซ่อมให้ได้โดยการนำเข้าอะไหล่จากต่างประเทศ มาเปลี่ยนให้...นำเข้าแม้กระทั้งกระจกท้ายรถ....มันดีตรงนี้ล่ะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:27:00 »
ถ้าคุณว่าไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องประกันครับ ชนมาก็จ่ายสด เผลอๆ 1ปี อาจเฉี่ยวชนครั้งสองครั้ง ค่าซ่อมอาจแพงกว่าก็ได้ครับ ลองดู

แต่เป็นผมประกันคือเรื่องสำคัญครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:29:13 »
เมื่อวานไปดูcivicมารถ800000เบี้ย27000แทบเป็นลม dmax4ประตูผมออกปีที่แล้วรถ800000เหมือนกันเบี้ย17000เอง จะหมดแล้วยังไม่อยากจะต่อชั้น1เลยครับ555

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:50:19 »
เมื่อวานไปดูcivicมารถ800000เบี้ย27000แทบเป็นลม dmax4ประตูผมออกปีที่แล้วรถ800000เหมือนกันเบี้ย17000เอง จะหมดแล้วยังไม่อยากจะต่อชั้น1เลยครับ555
ใช้ครับทำไมเดียวนี้เบี้ยประกันโหดมากๆ รถน้องผมaltis แปดแสนกว่าเข้าปีที่ 4 ปีก่อนหน้านี้ไม่มีเคลมเลย
โดนเบี้ยเกือบสองหมื่น ลมจะจับครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:09:27 »
ใช้ครับทำไมเดียวนี้เบี้ยประกันโหดมากๆ รถน้องผมaltis แปดแสนกว่าเข้าปีที่ 4 ปีก่อนหน้านี้ไม่มีเคลมเลย
โดนเบี้ยเกือบสองหมื่น ลมจะจับครับ
ปีนี้เบี้ยขึ้นแทบทั้งระบบครับครับ เนื่องจากมือใหม่ลงสนามเพียบบบบ ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเยอะครับ
ถ้ารถเก่า ราคาน้อยๆ ผมว่าทำ 3 บวก 2 บวก ดีกว่าครับ

แต่จะบอกว่ารถ march ผมเบี้ย 8159 เอง ชั้น 1 ด้วยครับ รวม พรบ ด้วย ดังนั้น ดูดีๆ ครับ

ทุนไม่เยอะแล้วยังได้ส่วนลดก็น่าต่อชั้นหนึ่งแหละครับ เผลอๆถ้า บ.ประกันไปนั่งรถคุณเต้อาจลดเบี้ยเหลือ5000เนื่องจากสไตล์การขับ ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:15:34 »
ทำเถอะครับ
ผมออกรถมา ปีนี้ โดนเรื่องสี 3 ครั้ง (จอดเรียบขนานถนน ทุกกรณีครับ)
1. จอดแล้วโดนกรีดฝั่งคนนั่งยาวตลอดแนว
2. จอดอยู่ Civic กำลังออก กะระยะผิด  รถขูดกับ กันชนหลังของผม
3. คนเมา เข้าโค้ง เสียการทรงตัว พุ่งมาอัดกับประตูรถผม ล้อรถ 1 ข้าง ถึงกับขึ้นฟุตบาท(เปลี่ยน ประตู แก้มขวา ล้อแม็กซ์ 2 ล้อ ลูกปืนล้อแตก เพลาขับเบี้ยว)

ขึ้นอยู่กับดวงครับ

อีกคัน กระบะหลังคาสูงที่บ้าน เด็กกะระยะผิด เกี่ยวสลิงตัวกั้นทางรถไฟ ได้ประกันชั้นหนึ่งจ่ายแทน ประมาณ 10000 บาท

ถ้าดวงดีก็ไม่มีปัญหาครับ ทำ 2+ 3+ ก็ได้ แต่ผมชั้น 1 เท่านั้น
+1 ครับ  ผมมองว่ามันเป็นการบริหารความเสี่ยงด้วยครับ  อย่างน้อย จ่ายเบี้ยไปแล้ว ก็มั่นใจได้ว่า จะไม่มีรายจ่ายเกี่ยวกับการใช้รถ โถมเข้ามาแน่ๆในปีนี้  จะเอาวางแผนเอาเงินไปลงทุน หรือทำอย่างอื่นได้ครับ

บางทีทำชั้น 2 เหมือนญาติผม ไปต่างจังหวัด ชนวัวเข้าไป เงิบครับ

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:48:53 »
ปีนี้เบี้ยขึ้นแทบทั้งระบบครับครับ เนื่องจากมือใหม่ลงสนามเพียบบบบ ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเยอะครับ

ทุนไม่เยอะแล้วยังได้ส่วนลดก็น่าต่อชั้นหนึ่งแหละครับ เผลอๆถ้า บ.ประกันไปนั่งรถคุณเต้อาจลดเบี้ยเหลือ5000เนื่องจากสไตล์การขับ ;D

เชื่อไหมว่าเบี้ยผมไม่ขึ้นเลยครับ ลงมาอีก 1200 ด้วยครับ

ทุนประกันผม 2.8 แสนครับ

สงสัยว่าถ้าโดนชนหนักๆ ประกันคงบังคับขายแน่นอนครับ

ปล. ถ้าเขามาลองดูการขับแล้วเบี้ยลดก็คงดีมากครับ :D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 17:00:00 »
ถ้าไม่เดือดร้อนเกินไปทำไว้ก็ดีครับ
รถผมทุกคันทำประกันชั้น1 หมดเลย คันไหนดริ่มเก่าหน่อยก็ใช้เป็น ชั้น1 ซ่อมอู่เอาครับ ที่ทำเพราะ  เวลาเกิดอุบัติเหตุไม่อยากทะเลาะกะคนอื่นว่าใครผิด ใครถูก มีไว้อุ่นใจกว่าครับ   

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 17:42:18 »
จากนิสัยการชับรถของคนในปัจจุบัน...ทำไว้เถอะครับ ^^

แถวๆ บ้านผมมี Citroen XM อยู่คันนึง...เค้าทำประกันตั้งแต่ซื้อเลย...ทุกวันนี้ก็ยังชั้น 1 อยู่....เห็นว่าครั้งล่าสุดโดน March อัดตูดมา....ไม่รู้ว่า March คันนั้นจ่ายไปเท่าไหร่...เพราะอะไหล่มันหายากมาก....แต่เนื่องจากเป็น
ประกันเก่าแก่ชื่อดัง...เลยซ่อมให้ได้โดยการนำเข้าอะไหล่จากต่างประเทศ มาเปลี่ยนให้...นำเข้าแม้กระทั้งกระจกท้ายรถ....มันดีตรงนี้ล่ะครับ

สุดยอดครับ Citroen อะไหล่เพชร หายาก เคยใช้รุ่นนี้รอไฟตัดห(ม)อก 6 เดือน ครับ ;)

ซวยไปเลยน้องมีนา เบี้ยขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 17:56:18 »
ทำไว้ดีกว่าครับ  เมื่อก่อนตอนประกันหมดคิดว่าจะไม่ต่อ แล้วก็นึกไม่สบายใจต่อดีกว่า อีกสองอาทิตย์ต่อมาไปเที่ยวเหนือรถเสียหลักคว่ำตกเขา รถพังยับ ผมก็เจ็บหนัก
ยังดีที่มีประกันชั้น1 ไม่งั้น คงมีหนี้จากค่าซ่อมรถค่ารักษาพยาบาลเป็นเเสน

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 18:18:37 »
สำหรับผม ถือว่าจำเป็นนะ

เพราะผมขับในเมือง เจอผู้คนมากมาย บางทีเราขับระวังสุดๆแล้วแต่คนอื่นหล่ะ??  ทำชั้น1ทีเดียวจบ ไม่ตัองเจ็บภายหลัง  :D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 18:30:27 »
สำหรับผม มันจำเป็นกว่า ABS ถุงลมนิรภัย vsc หรืออปชั่นอะไรที่พวกคนซื้อรถเดี๋ยวนี้ถวิลหากันซะอีก

ออปชั่นพวกนี้ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยได้ใช้ก็ไม่เคยไปชนใคร  แต่ประกันชั้นหนึ่งคุณมั่นใจเหรอว่าขับๆอยู่ เกิดมีสิบล้อมาชนตูด

หรือเราพลาด ร่างกายไม่พร้อมเกิดไปสอยรถหรูเข้า พลาดพลั้งขึ้นมามันไม่คุ้มกันจริงๆ

ผมทำทุกปีครับ กันพลาด อย่างน้อยเราไม่พลาด แต่คนอื่นที่ขับรถสั่วๆพลาดมาโดนเรา ก็มีคนเถียงแทน ไม่ต้องไปตามเรียกเงินเองให้เสียสุขภาพจิต

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:58:29 »
ถ้าคิดเป็นตัวเงินที่ต้องจ่ายไปในแต่ละปีนี่ถือว่าเยอะเลยครับ
แต่สำหรับผมและครอบครัวถือว่าจำเป็นมาก
ทั้งในแง่ของการลดความเสี่ยง ความสะบายใจ
และพอเกิดเหตุใดๆก็ตามเรามีตัวแทนทั้งในด้านความรับผิดชอบเรื่องค่าใช้จ่ายและการโต้แย้งต่างๆที่อาจเกิดขึ้นได้
พูดง่ายๆคือบางทีเจอเคสงี่เง่าเราก็ไม่ต้องไปแลกไปปะทะให้เสียสุขภาพจิตครับ
ซึ่งประกันชั้น 1 ผมจะทำประมาณ 7 ปีแรกครับหลังจากนั้นค่อยดูตัวอื่น

อุบัติเหตุป้องกันไม่ได้ 100%ครับ
แถมเดี๋ยวนี้ให้เราขับรถดีระมัดระวังแค่ไหนก็ตาม แต่เนื่องจากวินัยของผุ้ใช้รถค่อนข้างน้อย พร้อมจะเกิดได้เสมอครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:40:50 »
แพงเกินครับ นายหน้าโหด
รถผม Teana 250xv 2012 ทุนประกัน 1.3ล้าน เบี้ยแค่ 24000 เองครับ เพิ่งทำเมื่อ เมษายน56 เองครับ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:35:36 »

ชีเผลออ่านเฟซบุ๊คเพลินไปชนตูดลัมโบนี่ถ้าไม่มีประกันผมต้องขายอวัยวะซ่อมเลยนะครับ 555

5555 ผมฮาเลยคับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:50:27 »
ทำเถอะครับ

เฉี่ยว ขูด เป็นรอย ยังพอทน
ถ้าคุณโดนรถบัสมาสอยท้าย ยุบไปครึ่งคัน คุณจะทำไงครับ

เชื่อไหมครับ รถบริการสาธารณะหลายคันมีแค่ พรบ.
เจ้าของรถมันไม่ยอมซื้อประกัน
ซึ่งหมายความว่าถ้าคุณถูกพวกนี้ชน ฟ้องเรียกค่าเสียหายกันเองน่ะครับ

เจอมากับตัวถึงเข้าใจครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:14:01 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนมากๆ ครับ จ่ายเงินซื้อประกันไปแล้ว เป็นของนารายณ์เก่า ทุนประกัน 5 แสน ซ่อมห้าง ของเฟียสต้า 1500 นะครับ เบี้ยซัดไป 18,000 บาท แฮ่ะๆ มันทำไมแพงจังน๊า ต่อไปเอาซ่อมอู่ก็พอ ไ่ม่ไหวแระ

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:52:15 »
รถไม่เกิน 5 ปี ต่อชั้นไปเถอะครับ ยอมจ่ายหน่อยดีกว่าเสียมากครับ
แต่ถ้าเกิน 5 ปีขึ้นไป ก้อต่อแบบ 2+  3+  ได้ 
แต่ถ้าเกิน 15 ปี ก้อต่อแบบ 3 ธรรมดาได้ จ่ายแค่ 2000 นิดๆๆ

แต่ผมก้อต่อแบบ 2+ ตลอด จะได้เผื่อ รถหาย ไฟไหม้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:49:08 »
สำหรับผมจำเป็นมากครับ

เราไม่รู้ล่วงหน้าหรอก ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 02:39:25 »
ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่า
 ชั้น 1 เคลมได้หมดครับ ขึ้นอยู่กับ กำหนดซ่อมศูนย์หรืออู่ในเครือประกัน เบี้ยก็ต่างกันไป
ชั้น 2+ เคลมได้ยกเว้น ชนแบบไม่มีคู่กรณี หากมี ประกันจ่ายให้ทั้งฝ่ายคุณและคู่กรณีครับ
ชั้น 3+ เคลมได้เหมือน 2+ แต่ไม่รวมกรณีเพลิงไหม้หรือรถหายครับ

หากคนขับ ขับรถได้ดี ไม่เชี่ยวเสาเอง ก็ 2+ ไปก็ได้ครับ ในเมืองคงไม่มีสัตวใหญ่หรอก (นอกจากคน)
ส่วนตัวผมใช้ bmw525d ตอนชั้น1 ผมจ่ายเบี้ย 63000
ตอนนี้ 2+ จ่าย 28000 งบประกัน 2,000,000
*ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคนขับ บวกกับนิสัยการขับขี่ครับ
* หากคนอื่นมาชนคุณ ให้ประกันเค้าออกให้ครับ ส่วนใหญ่มีประกันกันอยู่แล้ว