ผู้เขียน หัวข้อ: ลบ  (อ่าน 6090 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
ลบ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:33:42 »
ลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2019, 02:19:57 โดย preme123 »

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: เอาน้ำใจบนท้องถนนของประเทศอังกฤษมาฝากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:43:22 »
ถ้าบ้านเรามีฟุตบาทแบบนี้่ผมก็หลบจ้าาา แต่ฟุตบาทบ้านเรามันสูงปรี๊ดเลยอ่ะสิครับ

** นับถือน้ำใจ และ วินัยจราจรของเค้าจริงๆครับ สุดยอดเลย **

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: เอาน้ำใจบนท้องถนนของประเทศอังกฤษมาฝากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 20:07:27 »
ถ้าบ้านเรามีฟุตบาทแบบนี้่ผมก็หลบจ้าาา แต่ฟุตบาทบ้านเรามันสูงปรี๊ดเลยอ่ะสิครับ

** นับถือน้ำใจ และ วินัยจราจรของเค้าจริงๆครับ สุดยอดเลย **

ใช่ๆ ใช้กับบ้านเราไม่ได้ครับ รถเตี้ยๆ บางคันเปิดประตูไม่ได้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 20:25:36 »
ถนนบ้านเค้าดูนุ่มน่าขับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:01:04 »
ลูกระนาดหมู่บ้านผมสูงกว่าฟุตบาทที่นั้นอีกแฮะ555

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:10:44 »
มันเป็นกฏเขาครับ รถฉุกเฉินวิ่งผ่าน ต้องจอดข้างทาง หรือถ้าจอดแล้วไม่พ้นก็ต้องขึ้นฟุตบาท

ฝรั่งขับรถตามกฏกันมากๆ เพราะโดนจับทีปรับหลาย100 ยูโรหรือปอน

ป้ายเขียนว่า ให้ัขับไม่เกิน 40km/h พี่เขาขับ 40เป๊ะกันทุกคันเลยครับ ไม่มีใครกล้าขับเกิน

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 23:30:24 »
ตอนผมอยู่ boston ก็เจอแบบนี้บ่อยมากๆๆครับ
รถเค้าหลบข้างทางทันที

ของไทยข้างหน้าไม่หลบ ข้างผลัง อาศัยรถพยาบาลเบิกทางให้แล้วขับตามอีก

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 23:53:56 »
ของไทยปีนฟุตบาทโดนตำรวจลงมาจับข้อหาขับรถปีนฟุตบาทรึเปล่า  ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 00:46:12 »
ตอนผมอยู่ boston ก็เจอแบบนี้บ่อยมากๆๆครับ

ของไทยข้างหน้าไม่หลบ ข้างผลัง อาศัยรถพยาบาลเบิกทางให้แล้วขับตามอีก

เห็นมากับตา บนทางด่วน รถพยาบาลจะเปลี่ยนเลน  คันอื่นยังไม่ให้รถพยาบาลเข้าเลยครับ(หลายคันด้วย)  ไม่ได้มีจิตสำนึกอะไรเลยแมร่ง  เห็นแล้วหงุดหงิด -*-

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 02:13:05 »
สมัยผมอยู่ลอนดอน เดินจากป้ายรถเมล์กลับบ้าน ต้องข้ามถนน

ปรากฏว่า มี Ferrari คันนึง ขับมาไกลๆ เสียงเครื่องดังกระหึ่มมาเลย ผมก็เลยหยุดรอตรงทางข้ามนั่นแหละ กะว่าจะให้รถไปก่อน เพราะเสียงเครื่องมันฟังดูแรงเหลือเกิน

ที่ไหนได้ คนขับที่ขับมาเร็วๆ ชะลอรถแล้วจอดหยุดนิ่ง ทำสัญญาณมือให้ผมเดินข้ามไปก่อน

ต้องยอมรับจริงๆ ว่า คนที่นั่นมีมารยาทเรื่องการขับรถดีมากๆ ครับ (แต่พวกแอบถ่อยก็มีอยู่บ้าง)

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 02:59:17 »
สมัยผมอยู่ลอนดอน เดินจากป้ายรถเมล์กลับบ้าน ต้องข้ามถนน

ปรากฏว่า มี Ferrari คันนึง ขับมาไกลๆ เสียงเครื่องดังกระหึ่มมาเลย ผมก็เลยหยุดรอตรงทางข้ามนั่นแหละ กะว่าจะให้รถไปก่อน เพราะเสียงเครื่องมันฟังดูแรงเหลือเกิน

ที่ไหนได้ คนขับที่ขับมาเร็วๆ ชะลอรถแล้วจอดหยุดนิ่ง ทำสัญญาณมือให้ผมเดินข้ามไปก่อน

ต้องยอมรับจริงๆ ว่า คนที่นั่นมีมารยาทเรื่องการขับรถดีมากๆ ครับ (แต่พวกแอบถ่อยก็มีอยู่บ้าง)

เหมือนกันเลยแต่ผมเป็น corvette ปลื้มใจมากตอนข้ามถนน ที่boston นะ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 05:44:25 »
กฏหมายต่างประเทศเคร่งมากครับ

ยกตัวอย่างอเมริกา
ถ้ามีรำที่เปิดสัญญาณไซเรน รถที่อยู่ในทางต้องหยุดข้างทาง หยุดนี่หมายถึงจอดสนิทเลยนะครับ
ถ้ามีรถตำรวงจอดข้างทางบนไฮเวย์ ถ้าจำไม่ผิดเลนขวาสุดห้ามวิ่งจนกว่าจะผ่านรถตำรวจไปครับ(เหมือนไห้เว้นไปเลยเลนนึง)
เพราะเคยเกิดเหตุการณ์ที่มีรถวิ่งไปชนรถตำรวจที่จอดอยู่บ่อยๆ ตามที่เห็นในทีวีนั่นแหละครับ

อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะรัฐรึเปล่านะครับ
กฏจราจที่โน่นก็ออกงงๆนิดนึง แต่ละรัฐไม่เหมือนกันได้
บางรัฐติดทะเบียนแค่ด้านหลังพอ
สีป้ายชื่อถนนไม่เหมือนกัน อันนี้ปวดหัวสุด บางรัฐสีน้ำเงินเหมือนป้ายถนนบ้าเรา บางรัฐสีเลือดหมู บางรัฐสีเขียวเหมือนป้ายทางหลวงซะงั้น

เคยเจอกฏหมายมึนๆเยอะมากเช่น
2รัฐติดกัน รัฐนึงห้ามขายพลุ แต่เล่นได้ อีกรัฐห้ามเล่น แต่ขายได้
งงมั้ยเนี่ย ขับรถไป10นาทีก็ข้ามรัฐละ(ถ้าอยู่ตรงริมๆอ่ะนะ)  -*-

ภาษีไม่เท่ากัน ขับรถข้ามรัฐไปเติมน้ำมันเป็นเรื่องปกติ(เมืองผมอยู่ติดกับอีกรัฐพอดี)
บางทีไม่มีภาษีมูลค่าเพิ่มด้วย(แต่รัฐนั้น ภงด.เก็บโหดสุดยอด)

ย้ายบ้าน ย้ายรัฐทีปวดหัวเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:33:54 »
ฟุตบาท บ้านเรามันปีนไม่ได้

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:02:57 »
มารญาติที่อังกฤษดีมากครับ

หลานผมอายุประมาณ7ขวบ เดินข้ามถนน2เลนคนเดียวได้เลย

พอเห็นเด็กทำท่าจะข้ามรถจอดสนิดทั้ง2เลน

แล้วการขับขี่ก็ต่างกับบ้านเราอย่างสินเชิง ถ้าบ้านเรากระพริบไฟใส่แสดงว่า คันที่กระพริบขอไปก่อน

แต่ที่อังกฤษ ถ้าคันไหนกระพริบไฟ แสดงว่าคันนั้นจะให้อีกคันไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 11:11:02 โดย babynew »

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:39:29 »
พูดถึงฟุตบาทบ้านเราแล้วเซ็ง ทำไมไม่มีมาตรฐานเรื่องความสูงเลย บางอันพอดีกับแนวกันชน บางอันเห็นพอๆกันเลยเผลอเสียบลึกไปหน่อยครูดซะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:52:22 »
พูดถึงฟุตบาทบ้านเราแล้วเซ็ง ทำไมไม่มีมาตรฐานเรื่องความสูงเลย บางอันพอดีกับแนวกันชน บางอันเห็นพอๆกันเลยเผลอเสียบลึกไปหน่อยครูดซะ
ผมรู้นะว่าถ้าฟุตบาทบ้านเราเป็นแบบเค้าจะเกิดไรขึ้น รถติดปั้บขับทับฟุตบาทมันเลยช่างคน มอไซต์ตุ๊กๆจะวิ่งกันอย่างมีความสุข  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:37:37 »
ผมรู้นะว่าถ้าฟุตบาทบ้านเราเป็นแบบเค้าจะเกิดไรขึ้น รถติดปั้บขับทับฟุตบาทมันเลยช่างคน มอไซต์ตุ๊กๆจะวิ่งกันอย่างมีความสุข  :D
เห็นด้วยเลย

ฟุตบาทจะกลายเป็นอีกเลนนึงครับ 55+

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:38:18 »
แล้วตำรวจก็จะเอารั้วเหล็กมากั้นแบบหน้าMBK ส่วนตุ๊กๆก็จะจอดรอผู้โดยสารมันตรงนั้นแหละ :D

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 15:56:37 »
คงไม่ได้เป็นแค่กฎ น่าจะเป็น...จิตสำนึกที่สั่งสอนกันมามากกว่า
เอาว่าแต่ ฟุตบาทไทยเขาทำสูงๆ เพื่อไม่ให้รถขึ้นไปจอดกันทั้ง แต่บางประเทศไม่ใช่ อันนี้ก็... :)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 16:01:54 »
กฏรึเปล่าผมไม่ทราบครับ

ผมอยู่ออสเตรเลีย ก็ต้องหลบเหมือนกันครับ เคยมีรถตำรวจเปิดไซเรนมาจ่อท้ายผม แล้วผมเป็นคันแรกที่ติดไฟแดง ก็ต้องเดินหน้าหลบไปตามระเบียบครับ

เรื่องข้ามถนน  ถ้าคนไม่ข้ามตรงทางม้าลาย  รถชนคนไม่ผิดนะครับ ถึงจะชนตายก็ไม่ผิดครับ ถือว่าไม่ใช่ทางข้ามครับผม   

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 16:06:01 »
บ้านเราแค่ขับช้าวิ่งขวา ยังไม่หลบให้คันที่เร็วกว่าแซงเลย 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:08:38 »

ตอนผมอยู่ Natick (ชานเมือง Boston) ก็เคยเจอแบบนี้ที่ซอยหน้าบ้านครั้งหนึ่ง หลังบ้านอีกครั้งเลยครับ

แต่ที่ให้รถพยาบาลเบิกให้ ใน Manhattan ก็มีนะ ลองไปดูจากหนังเรื่อง Die Hard with a Vengeance (III) ครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:41:02 »
ผมก็เคยหลบเข้าไปตรงที่เป็นจุดกลับรถ แต่ปิดไปแล้ว  ให้รถพยาบาลวิ่งแซงไปก่อน แต่หลังจากรถพยาบาลวิ่งเลยไปแล้วผมจะกลับเข้าช่องตามเดิมนี่สิ ยากเย็นซะเหลือเกินคันตามหลังรีบเร่งไล่จี้ตูดกันมาเป็นแถว  สรุป โง่เองใช่ไหมเนี้ยที่หลบให้เนี้ย

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:10:54 »
         ฟุตบาทบ้านเราหลายๆที่ นอกจากรถเกยขึ้นไม่ได้แล้ว คนยังเกยลงมาบนถนนอีกครับ แถมบางที่ยังมีมอไซต์มาวิ่งบนฟุตบาทและกดแตรไล่เราเพราะเราไปขวางเขา ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 16:18:14 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 19:08:24 »
อยู่อังกฤษมาปีนึงเหมือนกันครับ
บ้านเค้าเป็นเเบบนี้จริงๆ

เคยเห็นครั้งนึงคิดเลยว่าสุดยอดมาก
ที่ถนน Cromwell Road บริเวณหน้า Science Museum ตัดกับ Queen's Gate
มีรถพยาบาลวิ่งมาโดยเปิดหวอ ถึงสี่เเยกไฟเเดงซึ่งไฟเเดงอยู่
รถอีกทางที่เป็นถนน 2 เลน (ถนน  เลนในอังกฤษถือว่าใหญ่)
ทั้งๆที่ไฟเขียวอยู่ เเต่รถเมื่อได้ยินเสียงหวอหยุดทันทีครับ ให้รถพยาบาลที่มาจากฝั่งไฟเเดงไปก่อน

ตามนี้ ตัวอย่างเอามาจาก youtube ลองเสริจ LAS ครับ ออกมาเยอะมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:16:29 »
จิตใจของคนบางครั้งก็งดงามจนน่าประหลาดใจ

บางครั้งก็โหดร้ายอย่างเหลือเชื่อ