ผู้เขียน หัวข้อ: โปรตอน...โดนตอน  (อ่าน 10939 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
โปรตอน...โดนตอน
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 10:54:50 »
ดีลเล่อร์ต่างจังหวัดของโปรตอน.....เขาเริ่มทะยอยปิดร้านแล้วครับ.....คงมีดีลเล่อร์ กทม เท่านั้น
ที่ยังคงดันต่อได้อีกสักระยะ.....กำลังอยากได้ exora turbo มาขับใน กทม คงต้องเปลี่ยนทิศซะแล้วเรา

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: โปรตอน...โดนตอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:04:31 »
ดีลเล่อร์ต่างจังหวัดของโปรตอน.....เขาเริ่มทะยอยปิดร้านแล้วครับ.....คงมีดีลเล่อร์ กทม เท่านั้น
ที่ยังคงดันต่อได้อีกสักระยะ.....กำลังอยากได้ exora turbo มาขับใน กทม คงต้องเปลี่ยนทิศซะแล้วเรา

ปิดเพราะโชว์รูมขาดทุนเลยปิด

หรือปิดเพราะบริษัทกำลังจะเลิกทำตลาดในไทยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:14:22 »
ไม่ได้เคยสังเกตเลย ตอนนี้แถวบ้านใครมีปิดๆไปกันบ้างครับเล่าให้ฟังหน่อย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:18:01 »
ได้ข่าวว่า ตัวแทนของโปรตอน (เจ้าในตำนาน) เอา dealer ไม่อยู่
และเริ่มขาดทุนกัน แต่ไม่รู้ว่ามาเลฯจะมาเองหรือไม่?
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 11:20:13 »
ไม่ได้เคยสังเกตเลย ตอนนี้แถวบ้านใครมีปิดๆไปกันบ้างครับเล่าให้ฟังหน่อย

โปรตอนท่ายาง   เรียบร้อยโรงเรียนมาเลย์ไปแล้วครับ  เคยไปลองขับเอ็กซ์โซร่า   แต่ยังไม่จอง   ก็ลังเลอยู่   ยังตัดสินใจไม่ได้เลย   แต่ศูนย์ปิดไปแล้ว

ไปโปรตอนหัวหิน  (ใกล้ มาร์เก็ตวิลเลจ) จะลองขับเพรเว่   ผู้จัดการบอกว่า    ถ้าซื้อ   ถึงจะให้ลองขับ   ผมบอก  อ๋อ   แล้วเดินออกเลย    ขอให้...ไวๆนะครับ  ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 12:47:25 »
นครปฐม แต่ก่อนมีโชว์รูมติดTOYOTA เลยครับ

แต่ตอนนี้กลายเป็นsuzukiไปแล้ว

google map จับภาพตอนโชว์รูมไม่เหลือรถเอาไว้ได้อยู่พอดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2013, 13:05:49 โดย jaesz »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 13:55:46 »
ยอดขายปีนี้ 2556 เฉลี่ยเดือนละ 60 คัน ทั้งประเทศครับ
ดูแ้ล้ว......

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 15:25:25 »
เอ้า! มาเลย์ มาไวๆ เน่อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 16:40:48 »
หลังๆมานี้ หาแทบไม่เจอเลยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 17:31:39 »
บริษัทนี้ทำรถอะไรนี่เจ๊งหมดเลยนะครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 18:06:10 »
จะไม่ให้เจ้งได้ยังไงหละ ครับ ลูกค้ากลัวศูนย์ กลัว การซ่อม กลัว พังกลางทาง ที่สำคัญกลัว ว่าขายใครต่อเค้าจะไม่เอากัน  ปัญหาคือ ศูนย์ต้องมั่นคง อะไหล่ครบ

ซ่อมเร็ว และแจกจ่าย อะไหล่ให้กับอู่ในราคามิตรภาพ ปัญหาที่พบ รถใหม่ดันเสียเร็วกว่าไวอันควร ช่างใหม่ซ่อมไม่ผ่าน ซ่อมรอนาน รออะไหล่รากกันเป็นเดือน จบ

ครับ ........................

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 18:48:14 »
ไปอีกยี่ห้อแล้ว PSA
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 19:52:44 »
สงสัยจะเรียบร้อยโรงเรียน PNA (พระนครยนตรการ)ตาม Daihatsu,Opel,Holden,Hyundai ยุค 90 ไปอีกราย :P (แต่โชว์รูม Proton ที่เชียงรายยังไม่ปิดนะ)

ปล. สงสัย Alfa Romeo กับ Fiat คงจะเป็น 2 ยี่ห้อที่บริษัทนี้ขายนานที่สุดแล้ว :-\

ปล.2 ค้นใน Google มาเจอกระทู้เมื่อปี 2009 ทำไมมันดูตรงกับตอนนี้เลยแฮะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=3784.0
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Doraemon2000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 20:25:18 »
ผมใช้ Exora มา 3 ปีกว่า เลขไมล์เลย 100,000 แล้ว
รถใช้ดี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
ศูนย์ที่ซื้อตอนแรกก็ไม่ใช่พระนครยนตรการ จำไม่ได้แล้วว่าบริษัทอะไร
ตอนซื้อก็ถามว่า คุณไม่ใช่พระนครฯ แล้วอนาคตผมจะมีปัญหาไหม เค้าก็บอกว่าไม่มีหรอก จะดูแลให้ รับรอง
ซึ่งก็ซื้อเพราะว่าแถวบ้านมีศูนย์นี้อยู่ศูนย์เดียว
เข้าศูนย์ไปได้ซักพัก ก็เห็นว่าไม่มีโชว์รถใหม่แล้ว ถามผู้จัดการ ก็บอกว่าอ๋อ เราเลิกขายแล้ว แต่ยังซ่อมอยู่ครับ
เข้าศูนย์ไปสักพัก ผู้จัดการก็บอกว่า เราเคลมไม่ได้แล้ว แต่ยังซ่อมอยู่ครับ ถ้าพี่มีอยากจะเคลมอะไร รบกวนพี่เข้าไปสำนักงานใหญ่เองนะ
เข้าศูนย์ไปสักพัก ผู้จัดการก็บอกว่า พี่ ผมรับซ่อมให้พี่นะ แต่อะไหล่ผมต้องวิ่งซื้อเองข้างนอกนะ แต่ไม่มีปัญหาหรอก ผมไม่ทิ้งพี่หรอก
แต่สุดท้ายศูนย์นี้ก็ปิดไป
ผมก็เลยต้องเปลี่ยนไปเข้าที่ศูนย์สำนักงานใหญ่พระนครฯ แทน
เวลาเข้าศูนย์ก็มองผังบนกระดานว่าพระนครมีศูนย์ที่ไหนบ้างเป็นประจำ เผื่อวันไหน ผ่านไปทางไหน จะได้แวะไม่เสียเที่ยว
วันหนึ่งก็เห็นว่า เอ๊ะ จุดนี้ไม่เคยเห็นมาก่อน แต่ทำไมวาดเป็นคนละสีล่ะ ศูนย์ใหม่หรือครับ คำตอบคือ ครับ
แล้ววันหนึ่ง ผมก็เห็นว่า เอ๊ะ อันนี้มันแถวบ้านผมนี่นา จะเปิดเมื่อไหร่...
ตอนนี้ผมเปลี่ยนกลับมาเข้าศูนย์แถวบ้านผมแล้ว ไม่ได้ไปศูนย์สำนักงานใหญ่อีก
แต่ผมจำได้ว่าในผัง ที่ผมเคยเห็นล่าสุด ผมเห็นศูนย์เปิดใหม่ประมาณ 5 ศูนย์ แต่คงไม่เทียบเท่ากับจำนวนศูนย์ต่างๆ ที่ไม่ใช่ของพระนครฯ ที่ทยอยกันปิดๆ กันไป
ผมว่าพระนครฯ คงยังไม่ทิ้งโปรตอน แต่คงมีนโยบายที่มีปัญหากัน ทำให้ทยอยกันปิดไป สุดท้ายคงเหลือแต่ศูนย์ของพระนครฯ เท่านั้น ซึ่งพระนครฯ ก็ขยายต่อ แต่เป็นไปอย่างเชื่องช้า

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 11:32:55 »
ใช้ Exora มา 3 ปี 95000 โล
เข้าศูนย์ 1000 โลแรก ครั้งเดียว แล้วเอาไปติดแก๊ส
หลังจากนั้น ไม่เคยเข้าศูนย์อีกเลย โทรสั่งอะไหล่มาเปลี่ยนเอง ไม่เห็นจะมีอะไรน่าห่วงครับ

มีอู่นอกหลายอู่ที่ซ่อมโปรตอนได้ ราคาไม่ได้แพงไปกว่ารถตลาดทั่วไป

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 17:49:13 »
ผมอยู่เชียงใหม่ ศูนย์เชียงใหม่ ลำปาง ปิดไปหมดแล้วครับ เชียงใหม่เปลี่ยนโชรูมเป็นร้านรับติดแก๊สซะงั้น
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 18:17:48 »
ผมเองกำลังดูเจ้าฟรีเว่ด้วยครับมาเถอะสำนักงานใหญ่มาเถอะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 18:58:23 »
ที่กบินทร์เพิ่งเปิดได้ไม่กี่ปี ไม่รู้ตอนนี้เจ๊งไปรึยังครับ ผมก็ลืมสังเกตุ - -

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:35:42 »
เอ้า! มาเลย์ มาไวๆ เน่อ

+_+ !

แสดงว่ามีแผนจะมาเหรอครับเนี่ย ?
 :o

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 08:48:23 »
PNA ทำตลาดก็รู้อยู่ ว่าวันหนึ่งก็จะทิ้งไปเหมือนหลายๆ ยี่ห้อที่ PNA ทำมา นโยบายนี้ไม่เคยเปลี่ยนแปลง Proton ช่วงล่างดีเกาะถนนดี(ผมเคยใช้รุ่น Neo) ถ้าคิดจะใช้ก็ต้องคิดว่าจะกอดคอกันไปนานๆ เครื่องหาช่างไม่มีปัญหา แต่ชิ้นส่วนต่างๆ ของตัวถัง ไม่ว่าจะเป็นไฟห้าไฟหลังหรือชิ้นส่วนอื่นๆ หากอนาคตข้างหน้ามันแตก หาในเมืองไทยไม่ได้ ตอนนี้ผู้ใช้อาจบอกว่ามาเลย์ไกล้ๆ แต่หากเวลานั้นมาถึงคงไม่สนุกแล้ว ถ้าProton ไม่เข้ามาทำตลาดเอง

เมื่อวานไปรับลูกหลังเลิกเรียนแล้วแวะ Central Town รัตนาธิเบศว์ เห็นมีรถมาโชว์ในห้าง แวะดู Spin เซลล์อยู่กันหลายคนไม่มีใครสนใจเลย ขนาดลองนั่งหน้าด้านคนขับ ลองนั่งเบาะหลังแถวสอง(แย่มากเบาะพิงหลังถ้าปรับเอนลงซักหน่อยจะนั่งสบายขึ้น) แวะดูโปรตอนเซลล์โอเคสนใจดี(สงสารเซลล์) พอดูราคา Exora แล้วคงทำตลาดยาก (ด้วยเหตุผลข้างบน) และจะยากมากขึ้นเมื่อรถใหม่ที่จะเริ่มพากันเข้าตลาดปลายปีนี้