ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจ รถ สองรุ่นนี้ครับ vios ใหม่ vs civic ใหม่  (อ่าน 9583 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: ตัดสินใจ รถ สองรุ่นนี้ครับ vios ใหม่ vs civic ใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 23:24:20 »
ขอบคุณครับ สรุปว่าคง จัดเป็น Civic ตัว S เกียร์ออโต้ครับ
แต่เสียดาย ไม่มีข้างในดำ ใจจริงชอบสีข้างในดำซะด้วย
อยากถามพี่ๆอีกนิดครับ เอาตัว S หรือเพิ่มตังไปเล่นตัว E เลยจะแจ่มกว่า
ตัว E ออปชั่นที่ให้เพิ่มมันจำเป็นต่อการใช้งานหรือไม่ครับ

แล้วตอนซื้อควรต่อรองกับเซลยังไงครับ
ถ้างบถึงจัดEเลยดีกว่าครับ เสียดายภายในดำ เบาะไฟฟ้า แอร์ออโต้ ครูส ล้อ16ก็สวยกำลังดี ไม่มีของพวกนี้อาจเสียดายทีหลังได้
แต่ถ้างบตึงเกินเพราะเพิ่มเงินจากviosมาเยอะแล้วแค่ S ก็เพียงพอการขับขี่ย้วยกว่านิดเพราะยางแก้ม15 นอกนั้นไม่ต่างครับ
เรียกว่าเป็นแค่ความรู้สึกกับของเล่นนิดๆ เครื่องยนต์กับระบบความปลอดภัยจัดมาดีครับ ผมว่ารุ่นนี้Hondaจัดออปชั่นมาดีเลยแหละ

xex

• บุคคลทั่วไป
Re: ตัดสินใจ รถ สองรุ่นนี้ครับ vios ใหม่ vs civic ใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 23:26:26 »
ตอบแบบนี้จะว่าผมมั้ยเนี่ย  ผมแนะให้ไปvios เพราะตอนนี้ผมชักรู้สึกว่าcivicFB มันเยอะจนจะกลายเป็นรถโหลแล้ว  ล้อเล่นนะครับ   แนะนำcivic เพราะลองคิดดูว่าคุณจะใช้ชีวิตวันละ 2-4 ชั่วโมงในรถที่ติดกลางกรุง  นั่งสบายยังกับนั่งเก้าอี้ในโรงหนังดีๆ กับภายในที่มีจอปุ่มเปิ่มเพียบยังกับยานอวกาศ(ทำไมมันไม่ให้มาตรวัดความร้อนเครื่อง กับเกียร์มาด้วยวะ)  แล้วถ้าเอาตัวE สีดำ เจ้าประคุณเอ้ย  แหล่ม  ผมนั่งเช็ดนั่งขัดมันส์ทุกวัน  สวยจริงไรจิงต้องไปลอง  แรกๆ อาจดูใหญ่มองไม่ทั่วเท่าวีออส แต่ถ้าคนซื้อรถคันที่ 2 จะขับสนุกมันส์พะยะค่ะมากๆ ข้อเสียของcivic คือ มันแข็งไปหน่อย คือคาดหวังว่าจะนุ่มกว่านี้ พวงมาลัยนี่ วีออสมั่นใจกว่าเยอะ คิดถึงเลยคนเคยขับวีออสมาก่อนเป็น 10 ปี ใช้มา 10 ปี (ติดแก๊ส) ไม่เคยซ่อมใหญ่เลย  พอ10ปีวาวล์ยัน ผมก็หาเรื่องขายไปซื้อcivic ขับซะงั้น  แล้วก็มีความสุขดี  ที่จริงมีตัวเลือกที่ดีกว่าcivicนะ.

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 00:12:45 »
ลองคิดว่า ถ้าซื้อวีออสตอนนี้ แล้วอีกหลายปีที่อยู่กับมัน คุณจะมอง civic คันอื่นที่แล่นผ่านทุกครั้ง และ นึกเสียดายตลอดเวลา

ก็ไปซื้อ Civic เถอะครับ  จะได้ไม่ติดใจในระยะยาว

---------------------------

แต่ผมจะให้ข้อคิดเอาไว้หน่อยนะครับว่า

"ถ้าคุณคิดว่า  วีออส ก็เพียงพอในการใช้งานแล้ว"  สิ่งที่เพิ่มมาใน CiviC เป็นกิเลสล้วนๆ

ถามว่าส่วนต่างประมาณ 2 แสนบาท สามารถเปลี่ยนเป้นสิ่งอะไรได้บ้าง

1.ค่าน้ำมันเชื้อเพลิงรถ และค่าซ่อมบำรุง ตลอดระยะประมาณ 5 หมื่นกิโลเมตร

2.ค่าประกันชั้น 1 ประมาณ 10 ปี

3.เงินเดือนปริญญาตรี จบใหม่ประมาณ 13 เดือน

4.ทองคำ น้ำหนักประมาณ 10 บาท

5.เรียนต่อปริญญาโท

6...............

ในฐานะคนทำงาน หาเช้ากินค่ำ ต้องบอกว่า ปัจจุบันเงินเฟ้อขึ้นในอัตราที่ก้าวกระโดดมากครับ

หาเงินเท่าไหร่ๆ ก็โดนน้ำมัน โดนค่าทางด่วน โดนใบสั่ง ค่าจอดรถ  สูบเลือดเนื้อเอาไปมากมายอยู่

วิธีหนึ่งที่ง่ายมาก ในเพิ่มเงินในกระเป๋า นั่นคือ การลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นครับ

ลองทบทวนดูนะครับ

ชอบตรงเรื่องเงินเฟ้อครับ หามาเท่าไร กลับโดนรายจ่ายทอนไปเยอะ
ถ้าลดรายจ่ายลงได้ ก็เท่ากับมีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นได้อีก
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 03:16:32 »
เชียร์วิคคับ ความสปอร์ต วิคดูสปอร์ตกว่าเต็มๆ เตี้ยกว่า กว้างกว่า เอาเกียร์กระปุกดีเลยครับ มันไม่เมื่อยอะไรอย่างที่ติดหรอกครับ