ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมุดบ่อยๆหนักๆ จะมีผลต่อ Chassis กับ ตัวถังรถมั้ยครับ  (อ่าน 5622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับว่า ถ้าสมมุติขับแบบมุดโหดๆ กระชากบ่อยๆ นี่จะมีผลต่อโครงสร้างหรือบอดี้รถหรือเปล่า

พอดีเคยอ่านเจอว่าถ้าทำบ่อยๆอาจทำให้ตัวถังบิดได้นี่จิงหรือป่าวครับ? แล้วถ้านานๆทีจะขับรถแบบนี้ซักครั้งจะมีผลอะไรต่อตัวรถมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
โครงสร้าง อาจไม่มาก แต่โทรมสุดๆ คือ เครื่องยนต์ เกียร์ เบรค ครับ

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ดริฟท์ก็ไม่มีปัญหาเท่าไร

ออฟไลน์ YenChar

ไม่ได้ลงสนาม อัดโค้งจนยางร้องลั่นหรือยัดโค้งแรงๆจนเทไปทั้งคันก็ไม่เป็นไรครับ

ที่น่าห่วงคือวันไหนที่พลาด อาจจะมีผลต่อรถทั้งคัน

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
มีครับ ถ้ามุดแล้วมิด
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ nithiyod

ถ้ามุดที่นนในกรุงเทพตอนนี้นี่ไม่มีผลแน่ๆ รถติดสาหัส

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

หากมุดบ่อยๆ จะมีผลต่อ Chassis เพราะไปเกาะเสาไฟฟ้าหรือฟุตปาธอะไรประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ top3245

หากมุดบ่อยๆ จะมีผลต่อ Chassis เพราะไปเกาะเสาไฟฟ้าหรือฟุตปาธอะไรประมาณนั้นครับ

;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันก็ต้องรับแรงกระทำ แต่คงไม่มากเท่ากับที่ F-16 ต้องรับเวลาฝึก dogfight หรอกครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้าไม่เอาไปเล่นGymkhana ก็ไม่เป็นไรหรอกครับมุดๆในถนนยังไงมันก็ต้องตรงไปอยู่แล้วโมเมนตั้มเปลี่ยนไม่มาก

ออฟไลน์ Dr.Shank

ไม่จำเป็นอย่ามุดเลยครับ เดี๋ยว ถนนเป็นรู 55

แซวเล่นนะครับ

ผมว่า ส่วนใหญ่รถเค้าจะออกแบบมาให้มีการทน ต่อการบิดอยู่แล้วนะครับ
..

ออฟไลน์ Thor.1

เคยเอาเซฟิโร่วาง1เจโบแต่ตัวรถ+ช่วงล่างเดิมไปดริฟท์ขำๆ ดริฟท์ได้บ้างไม่ได้บ้าง

แค่ไม่กี่นาที กลับมาประตูหลังเบียดเปิดยากเลยครับ

ออฟไลน์ rocky55555

เคยเอาเซฟิโร่วาง1เจโบแต่ตัวรถ+ช่วงล่างเดิมไปดริฟท์ขำๆ ดริฟท์ได้บ้างไม่ได้บ้าง

แค่ไม่กี่นาที กลับมาประตูหลังเบียดเปิดยากเลยครับ

อันนี้มันมีการอัพเครื่องใหม่ตัวถังรับแรงจากเครื่องไม่ไหว
รถเดิมๆขับเหอะไม่เป็นไรหรอกครับแค่อัดหนักๆเครื่องก็โทรมเร็ว เลี้ยวรุนแรงโช้คก็อาจกลับบ้านเกิดเร็วหน่อย

ออฟไลน์ 2k

มุดโหดๆ=แข่งบนถนนในระดับอันตราย=เป็นที่น่ารังเกียจของสังคมนะครับ ชนขึ้นคนทึ่เดือดร้อนไม่ใช่คุณคนเดียว แต่หมายถึงชีวิตคนอื่นด้วย แน่ใจหรือว่ารถบ้านจ่ายตลาดพร้อมที่จะขับขี่รุนแรง? ตัวเองมีฝีมือพอหรือ? สภาพถนนพร้อมหรือที่จะทำ? มุแแล้วได้อะไรมีรางวัลคุ้มค่าไหมนอกจากสะใจถึงทึีหมายเร็วกว่ากันนิดเดียวแต่ต้องเดิมพันด้วยชีวิตคน? พูดตามตรงในฐานะคนที่เดือดร้อนจากการแข่งมุดกันของคนไร้จิตสำนึกบนท้องถนน ไม่ใช่เรื่องเลยที่รถผมจะต้องมาถูกชนผมต้องมาเสี่ยงบาดเจ็บเพราะความบ้าของคนบางคน มีเยอะเลยล่ะพวกได้รถมาใหม่ๆคะนองว่าข้าแน่ข้าเจ๋งยอมใครบนถนนไม่ได้ แต่พอชนคนเกิด ุบัติเหตุขึ้นมาทำอะไรไม่ได้ โทรหาให้พ่อให้แม่มาช่วย ไม่มีเงินพอทึ่จะรับผิดชอบความเสียหายที่เกิดอยากแข่งอยากซิ่งไปลงสนามครับ แต่ถ้าเงินค่าสนามยังไม่พอจ่ายนั่นแหละจุดทีี่จะชี้ว่าเหมาะหรือไม่ที่จะเล่นกับความเร็วของรถ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Mon8118

มุดโหดๆ=แข่งบนถนนในระดับอันตราย=เป็นที่น่ารังเกียจของสังคมนะครับ ชนขึ้นคนทึ่เดือดร้อนไม่ใช่คุณคนเดียว แต่หมายถึงชีวิตคนอื่นด้วย แน่ใจหรือว่ารถบ้านจ่ายตลาดพร้อมที่จะขับขี่รุนแรง? ตัวเองมีฝีมือพอหรือ? สภาพถนนพร้อมหรือที่จะทำ? มุแแล้วได้อะไรมีรางวัลคุ้มค่าไหมนอกจากสะใจถึงทึีหมายเร็วกว่ากันนิดเดียวแต่ต้องเดิมพันด้วยชีวิตคน? พูดตามตรงในฐานะคนที่เดือดร้อนจากการแข่งมุดกันของคนไร้จิตสำนึกบนท้องถนน ไม่ใช่เรื่องเลยที่รถผมจะต้องมาถูกชนผมต้องมาเสี่ยงบาดเจ็บเพราะความบ้าของคนบางคน มีเยอะเลยล่ะพวกได้รถมาใหม่ๆคะนองว่าข้าแน่ข้าเจ๋งยอมใครบนถนนไม่ได้ แต่พอชนคนเกิด ุบัติเหตุขึ้นมาทำอะไรไม่ได้ โทรหาให้พ่อให้แม่มาช่วย ไม่มีเงินพอทึ่จะรับผิดชอบความเสียหายที่เกิดอยากแข่งอยากซิ่งไปลงสนามครับ แต่ถ้าเงินค่าสนามยังไม่พอจ่ายนั่นแหละจุดทีี่จะชี้ว่าเหมาะหรือไม่ที่จะเล่นกับความเร็วของรถ

ขอบคุณสำหรับการเตือนสติผมนะครับ ที่ผมตั้งกระทู้ถามเพราะบางครั้งผมต้องช่วยที่บ้านส่งของเนื่องจากส่งของไม่ทันนะครับ แล้วรถที่ใช้ส่งของก็ไม่ใช่รถที่แรงหรือแต่งซิ่งอะไร มิหนำซ้ำออกจะไปทางเก่าด้วย (Jeep Grand Cherokee) ผมเลยสงสารรถมันน่ะครับ หาขู้อมูลในเน็ตก็หาไม่ค่อยเจอเลยมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆในนี้ ไม่ได้เอาไปแข่งกับใครบนถนนกับใครอย่างที่จขกท.คิดนะครับ ที่ผมต้องแข่งด้วยคือเวลาครับถ้าผมส่งไม่ทันผมก็จะโดนทั้งลูกค้าและที่บ้านต่อว่า อีกอย่างเวลาผมแซงถ้าช่องไม่กว้างมากพอผมก็ไม่ได้ตะบี้ตะบันมุดครับ ส่วนเวลาที่ผมขับรถของตัวเอง นานๆครั้งผมถึงจะมุดครับ แซงได้ก้แซง ไม่ได้ก้ไม่แซง ผมยอมรับว่าส่วนตัวผมเป็นคนขับรถเร็วแต่ไม่ได้คิดว่าถนนเป็นสนามแข่งรถครับ เพราะผมเองก็คิดถึงคนที่รอผมอยู่ที่บ้านรวมถึงคนอื่นๆเหมือนกันนะครับ ผมเองก็คงผิดด้วยแหละที่ลืมออกตัวก่อนจะกดปุ่มตั้งกระทู้ ขอโทษที่ทำให้เพื่อรร่วมถนนต้องมาเดือดร้อนเพราะพฤติกรรมแบบนี้ ผมจะพยายามเลิกขับรถแบบนี้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ส่วนเงินค่าสนามและค่ารถ ผมเองก็พอมีที่จะเอาไปลงในสนามนะครับ เพราะผมเองก็มีความสนใจในด้านนี้อยู่เหมือนกัน แต่ผมยังไม่พร้อมเพราะไหนจะทั้งเรื่องเรียนและงานก็แทบไม่มีเวลาส่วนตัวแล้วครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 12:52:21 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ถ้าหมายถึง เอาเจ้า เชอโรกี นั่นไปมุด

ผมว่า แชสซี ไม่เป็นไรหรอกครับ  แข็งมาก นั่นรถลุยป่านะครับนั่น เค้าทำโครงสร้างมาแข็งเป็นพิเศษ อยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นรถทั่วไป เครื่องโรงงาน  มุดไปเหอะครับ ตัวถังไม่เบี้ยวหรอกครับ

แต่จุดอื่นจะลาโลกก่อนเวลาอันควรแน่นอน  ยาง ช่วงล่าง เบรค ลูกปืนล้อ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

แค่อะไรหลายๆอย่างจะไปไว และ อันตรายต่อตนเองและผู้อื่น