ผู้เขียน หัวข้อ: รถพลิกคว่ำ ยางระเบิด อยากสอบถามเกี่ยวกับยางทีครับ  (อ่าน 11548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkung259

• Newbie
  • *
 :'( พอดีเมื่อเช้าวันนี้ขับรถเข้าสวนตามปกติ ขับมาได้สักพักได้ยินเสียงระเบิดที่ด้านหลังทำให้รถเกิดเสียหลัก ไม่สามารถควบคุมได้ จนหงายท้องในที่สุด ออกมาสำรวจภายนอกพบว่ายางหลังเกิดการระเบิดแล้วหลุดร่อนออกมาตามภาพ อยากทราบว่ายางปกติทั่วไปเวลาแตกจะมีสภาพเป็นอย่างนี้เลยเหรอครับ ผมกำลังสงสัยว่าถูกหลอกขายยางหล่อมาหรือไม่ เพราะยางทั้ง4เส้นเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อธันวาปีที่แล้ว ใช้งานมาได้ 15,000 โลเอง                                    รบกวนผู้รู้ที่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 19:16:56 โดย Nutkung259 »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ยางยี่ห้ออะไรครับเนี่ย เวลายางระเบิดมันจะร่อนเป็นแผ่นๆแบบนี้ก็มีอยู่นะ

ออฟไลน์ rut191

คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ยางที่ใส่นี้เป็นเเบบใหม่เลยใช่ไหมครับ หรือยางมือสองครับ

• Newbie
  • *
ยางยี่ห้ออะไรครับเนี่ย เวลายางระเบิดมันจะร่อนเป็นแผ่นๆแบบนี้ก็มีอยู่นะ

deestone mud clawer ครับ พอดีไม่เคยเห็นยางใหม่แตกแล้วเป็นแบบนี้ เคยเห็นแต่ยางหล่อดอกอะครับ  เลยสอบถามดู

• Newbie
  • *
คนไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ ยางที่ใส่นี้เป็นเเบบใหม่เลยใช่ไหมครับ หรือยางมือสองครับ
มือ1 ยังใช้งานไม่ถึงปีเลยครับ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
deestone นี่ยางไทยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

รถรุ่นอะไรหรอครับ ใช่ปาเจโร่ไหมนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 19:58:16 โดย f1rstgot »

แม็กลายปาเจโร่+ยางอะไหล่ แต่มีแหนบซ้อน

• Newbie
  • *
ไม่ทราบเหมือนกันครับร้านแนะนำมา แต่คงเข็ดยี่ห้อยี้ไปตลอดชีวิต
แม็กลายปาเจโร่+ยางอะไหล่ แต่มีแหนบซ้อน
Triton single cab 4*4 เปลี่ยนแม็กครับของเดิมใช้บรรทุกไม่ได้

ออฟไลน์ MoLee

คุ้นๆว่าจะใช่นะครับ
:'( พอดีเมื่อเช้าวันนี้ขับรถเข้าสวนตามปกติ ขับมาได้สักพักได้ยินเสียงระเบิดที่ด้านหลังทำให้รถเกิดเสียหลัก ไม่สามารถควบคุมได้ จนหงายท้องในที่สุด ออกมาสำรวจภายนอกพบว่ายางหลังเกิดการระเบิดแล้วหลุดร่อนออกมาตามภาพ อยากทราบว่ายางปกติทั่วไปเวลาแตกจะมีสภาพเป็นอย่างนี้เลยเหรอครับ ผมกำลังสงสัยว่าถูกหลอกขายยางหล่อมาหรือไม่ เพราะยางทั้ง4เส้นเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อธันวาปีที่แล้ว ใช้งานมาได้ 15,000 โลเอง                                    รบกวนผู้รู้ที่นะครับ
ยางอาจะรั่วโดนตะปู หรือลมยางอ่อนรึป่าวครับ จึงทำให้วิ่งๆไปยางมีความร้อนจนเกิดระเบิดขึ้น :-\
เรื่องร่อนออกมานี้ไม่มีความรู้เหมือนกันครับ รอท่านที่มีประสบการณ์มาตอบอีกคนครับ ::)

ไม่ทราบเหมือนกันครับร้านแนะนำมา แต่คงเข็ดยี่ห้อยี้ไปตลอดชีวิต
Triton single cab 4*4 เปลี่ยนแม็กครับของเดิมใช้บรรทุกไม่ได้
อ่อครับ ปลอดภัยมาได้นี่ก็สุดยอดแล้วครับ

ยางไทย ครับ

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
คนปลอดภัยก้อดีแล้วครับ  เป็นไปได้ไหมที่ลมยางอ่อนเกินไป

ออฟไลน์ localgame

ปกติผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เป็นยางไทยราคาถูก คุณภาพปานกลาง ใช้1ปี-2ปีเปลี่ยนที ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ที่ผมใช้เป็นยางรถเก๋งนะครับ

อาจจะเกิดปัญหาอะไรหรือเปล่า ปกติมันไม่น่าระเบิดขนาดนี้ แต่ก็โชคดีที่รอดมาได้

แต่มีข้อสงสัยทำไมหน้ายางมันเรียบขนาดนั้น แบบเหมือนดอกยางมันหมดเกลี้ยงเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 20:36:23 โดย localgame »

ออฟไลน์ mamaman

ขึ้นบัญชี ยี่ห้อนี้ไว้ก่อนดีกว่า

• Newbie
  • *
ปกติผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ เป็นยางไทยราคาถูก คุณภาพปานกลาง ใช้1ปี-2ปีเปลี่ยนที ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ที่ผมใช้เป็นยางรถเก๋งนะครับ

อาจจะเกิดปัญหาอะไรหรือเปล่า ปกติมันไม่น่าระเบิดขนาดนี้ แต่ก็โชคดีที่รอดมาได้

แต่มีข้อสงสัยทำไมหน้ายางมันเรียบขนาดนั้น แบบเหมือนดอกยางมันหมดเกลี้ยงเลย

เพราะสาเหตุนี้ไงครับผมถึงมาตั้งกระทู้ถาม เพราะระเบิดที่หน้ายางหลุดออกมาเหมือนยางหล่อดอกเลย ซึ่งผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน   ทั้งที่เป็นยางใหม่วิ่งมาไม่ถึงปีเลย.

ออฟไลน์ Headman

เอาล่ะซิ ผมใช้ยี่ห้อนี้อยู่ด้วย..เอามาแทน CV9000
เห็นบอกว่าเปิดตัวใหม่ ราคาถูกมาก...ใส่รถตู้ด้วย นั่งเต็มรถด้วย วิ่งเป็น 100 ด้วย....เอาล่ะซิ

ชักน่ากลัว.....
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ shikimaru

อันนี้ผมลองถามพวกที่เล่นออพโรดกันมานะครับ ไม่รู้ข้อเท็จจริงการผลิตอย่างใด เขาบอกว่าพวกยาง mud ลุยป่า ขึ้นเขา
มันจะเป็นยาง 2 ชั้น คือ ยางส่วนโ๕รงชุดนึงแล้วหล่อดอกที่เป็นบั้งๆใหญ่ๆขึ้นมาอีกทีนึง ให้ข้อสังเกตว่า
ยางพวกนี้เวลาวิ่งบนถนนปกติทั่วไป สึกไว+ร่อนง่าย ผมเคยเห็นที่เขามาเปลี่ยนที่ร้านออพโรดที่ไปมันหลุดเป็นบั้งๆแต่ไม่ทั้งเส้น แบบหลุดกระจุกนึงประมาณนี้ แต่ยางที่เขาบอกนี่ใหญ่นะ พวกยกสูงลุยป่าเลย ดอกคล้ายๆกัน

ปล.ย้ำนะครับว่าถามพวกที่เค้าทำออพโรดใช้กัน ไม่ได้ใช้เอง เห็นแต่ละคันทำนี่แอบอึ้งกับราคา

• Newbie
  • *
อันนี้ผมลองถามพวกที่เล่นออพโรดกันมานะครับ ไม่รู้ข้อเท็จจริงการผลิตอย่างใด เขาบอกว่าพวกยาง mud ลุยป่า ขึ้นเขา
มันจะเป็นยาง 2 ชั้น คือ ยางส่วนโ๕รงชุดนึงแล้วหล่อดอกที่เป็นบั้งๆใหญ่ๆขึ้นมาอีกทีนึง ให้ข้อสังเกตว่า
ยางพวกนี้เวลาวิ่งบนถนนปกติทั่วไป สึกไว+ร่อนง่าย ผมเคยเห็นที่เขามาเปลี่ยนที่ร้านออพโรดที่ไปมันหลุดเป็นบั้งๆแต่ไม่ทั้งเส้น แบบหลุดกระจุกนึงประมาณนี้ แต่ยางที่เขาบอกนี่ใหญ่นะ พวกยกสูงลุยป่าเลย ดอกคล้ายๆกัน

ปล.ย้ำนะครับว่าถามพวกที่เค้าทำออพโรดใช้กัน ไม่ได้ใช้เอง เห็นแต่ละคันทำนี่แอบอึ้งกับราคา
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ที่ผมใช้แบบนี้ก็เพราะต้องใช้ลุยในสวน 
เอาล่ะซิ ผมใช้ยี่ห้อนี้อยู่ด้วย..เอามาแทน CV9000
เห็นบอกว่าเปิดตัวใหม่ ราคาถูกมาก...ใส่รถตู้ด้วย นั่งเต็มรถด้วย วิ่งเป็น 100 ด้วย....เอาล่ะซิ

ชักน่ากลัว.....
พระคุ้มครองครับ  อย่าjackpot แตกเหมือนผม  คิดผิดจริงๆ ของถูกคุณภาพตามราคา T_T

ออฟไลน์ Blur

เคยระเบิดแบบนี้เหมือนกันครับ

ยางหนาแต่ไม่เท่านี้ อายุการใช้งานมากพอสมควร

ก่อนระเบิดลงหลุมแรงไป แล้วก็ขับบนทางด่วยค่าโง่ตอนกลางวันแสกๆ ร้อนมากๆ

ส่วนของท่านคิดว่า ถึงเป็นยางใหม่ แต่ถ้าบรรทุกสมบุกสมบัน ดูแลลมยางไม่พอดี มันก็มีโอกาสนะครับ

ออฟไลน์ Nioka

ยางมัดน้องใหม่มาแรงช่วงนี้คงจะหนีไม่พ้น

Cooper Discoverer STT

• Newbie
  • *
เคยระเบิดแบบนี้เหมือนกันครับ

ยางหนาแต่ไม่เท่านี้ อายุการใช้งานมากพอสมควร

ก่อนระเบิดลงหลุมแรงไป แล้วก็ขับบนทางด่วยค่าโง่ตอนกลางวันแสกๆ ร้อนมากๆ

ส่วนของท่านคิดว่า ถึงเป็นยางใหม่ แต่ถ้าบรรทุกสมบุกสมบัน ดูแลลมยางไม่พอดี มันก็มีโอกาสนะครับ

ผมเช็คยางทุกอาทิตครับ คิดว่าคงไม่ใช่เรื่องลม แต่ถ้าเป็นเพราะตะปูเหมือนท่านอื่นบอกผมก็คงซวยจิงๆ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ยางยี่ห้อนี้  ผมจำได้ดีตั้งแต่ตอนที่ รถตู้บริษัทยางระเบิดบนทางด่วนเมื่อ 2 ปีก่อน

จำได้แม่นเลยเถอะ......  >:(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เสียใจกับอุบัติเหตุด้วยนะครับ

ผมว่ายางนี่มีส่วนต่อความปลอดภัยครับ ยอมจ่ายแพงสักนิดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
ขับมาไวไหมครับ
N/A  

ออฟไลน์ redsun

น่ากลัวจังครับ

ปล.
รอดมาได้ถือว่าคุ้มแล้วที่ใช้รถคันนี้

ออฟไลน์ nithiyod

จขกท ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ยาง M/T เวลาระเบิดมักจะร่อนออกมาแบบนี้แหละครับ ถ้าบรรทุกหนักบ่อยๆโครงสร้างยางอาจเสียหายได้ครับ ส่งผลให้ยางร่อน แต่นี่ยางยังไม่ถึงปีดีเลย แปลกจัง

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
อย่าเห็นแก่ของถูกครับ ยางมันสําคัญต่อชีวิตมาก ต่อให้เบรคเทพแค่ไหน รถเทพแค่ไหน ถ้ายางระบิด VSC ABS บลาๆๆๆ  ก็ช่วยรถท่านๆไม่ได้ครับ

อย่าดูแค่ดอกสวยดี ราคาถูก ใส่แล้วก็วิ่งได้เหมือนกัน  1-2 ปีก็เปลี่ยน ซื้อยางดี 1 เส้น ถ้าเอาไปซื้อยางถูกได้เกือบ 2 เส้น

เอายางถูกดีกว่าเปลี่ยนบ่อยๆก็พอ  :(  เวลามันเกิดอุบัติเหตุ มามันคุ้มไหมนั้น ไปชนเขา เราเจ็บ เขาเจ็บ งานเสียหาย

ยางบวมก็มานั่งลุ้นจะเคลมได้ไหม  เวลาเลือกรถเลือกระบบเบรค เลือก รถดีๆ แต่เวลาเปลี่ยนยางยังเห็นคนคิดแบบเอาใส่วิ่งก็พอ

เห็นยางเป็นสิ่งสิ้นเปลื้อง ทั้งๆที่ยางดีๆวิ่งได้ 50000+  4-6 ปี เลยอายุของมัน อย่าฝากชีวิตไว้กับ ยางที่ไมได้คุณภาพครับ

*ไม่รู้ว่าบรรทุกหนักมากไหม ถ้าหนักมา เฉพาะของถ้าเกิน 1ตัน เปลี่ยนไปใช่ยางบรรทุกดีกว่าครับ พวกยางดอก MT AT ยางลุยส่วนใหญ่ มันอัตตราผ้าใบเทียบเท่า 4 ชั้นเอง

พวกบรรทุกจะ 8 ชั้น แข็งแรงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
อาจจะใช้ย่างไม่ถูกประเภทครับ  ยิ่งยางราคาประหยัดด้วย   ....  สิ่งแรกลองสอบถามทางผู้จำหน่ายยางด้วยนะครับ

ยางมัดน่าจะเข้าโคลนเป็นหลัก บรรทุกหนักไม่ดีครับ  โครงสร้างยางเสียง่าย  ค่าความเร็วที่แก้มยางก็ไม่สูงนะครับ  

ผิดถูกอย่างไรลองพิจารณานะครับ  เพราะไม่ทราบจริงๆ ว่า จขกท.ใช้ในชีวิตประจำวันอย่างไรแน่ ;)  

แต่คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 09:52:37 โดย power2002 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มือ1 ชัวร์รึเปล่า ทำไมไปไวจัง