ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ช่วยเลือกรถบิ๊กอัพ 4ประตูหน่อยครับ  (อ่าน 6704 ครั้ง)

ออฟไลน์ freshman2499

• Newbie
  • *
ขอความเห็น ช่วยเลือกรถบิ๊กอัพ 4ประตูหน่อยครับ  เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ เป็นท่านจะเลือกอะไรครับ
1.toyota
2.isuzu
3.ford
4.chev

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ขอความเห็น ช่วยเลือกรถบิ๊กอัพ 4ประตูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:12:35 »
ขับรถไปส่งลูกที่โรงเรียน
ลองดูตัวเลือกเพิ่มเติมคันที่ผู้พันเบิร์ดเป็น Presenter ด้วยสิครับ
ผมว่าช่วงล่าง ok สุดทั้งด้านความนุ่มนวลและเกาะถนน

ออฟไลน์ decptt

Re: ขอความเห็น ช่วยเลือกรถบิ๊กอัพ 4ประตูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:24:49 »
ถ้าแค่รับส่งลูก ทำไมต้องกระบะ
ผมว่ามันใหญ่เกินความจำเป็นเวลาไปรับที่โรงเรียน เวลารถแน่นๆนะครับ

ผมจึงอยากให้เจ้าของกระทู้ เพิ่มข้อมูล อีกนิดครับ ว่า เหตุที่ต้องเลือกกระบะ 4 ประตู
ระยะวิ่งไกล-ใกล้ โรงเรียน
ระยะเวลาอยู่บนท้องถนนเวลาไปรับลูก
บรรทุก คนกี่คน
อะไรประมาณนี้ ที่มันเป็น Factors ในการเลือกรถกระบะเพื่อรับส่งลูกครับ

ถ้าเป็นผม (อีก 3 ปี ต้องรับส่งเด็ก 3-4คน) ผมเลือก รถประมาณ JAZZ/YarisECO ครับ ภายในกว้างหยิบของสบาย ประหยัดน้ำมัน ซอกแซกในเมืองง่าย มุดคล่อง ประมาณนี้ครับ ไม่ต้องการรถใหญ่เลยครับ

แต่ถ้ามีข้อมูลเท่านี้
ถ้ารอได้ รอดู วีโก้ ครับ
ถ้าตอนนี้ ผมเลือก ISUZU ตามที่ให้เลือกครับ เพราะใหม่ สด ช่วงล่างไม่แข็งมาก
Ford, Chev ห่วงศูนย์บริการครับ
Toyota ตกรุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:27:41 »
ISUZU Hi-lander 2.5 ครับ ประหยัด แรง กว้างขวาง

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:32:30 »
ขออนุญาติครับ  สนใจChev ก้อPM มาได้ครับ. รถแทบไม่ได้ใช้ ไม่มีคนขับ ตอนนี้รถ7 คันแล้วคับที่ไม่พอจอด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:41:29 »
เหตุเพราะผม อยู่ต่างจังหวัดครับ ทำรีสอร์ทบนเขา บางทีต้องขึ้นเขาครับ ขอความเห็นจากพี่ๆด้วยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 14:54:42 »
ชอบหน้าตา design ตัวไหนไปตัวนั้นครับ

ปล. ผมใช้ฟอร์ดศูนย์ก็บริการดีนะครับ ไม่ต้องรอคิวนานด้วยครับ ถ้าเอาฟอร์ด ต้อง3.2นะครับ

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:45:08 »

ทุกยี่ห้อที่ จขกท. ว่ามาเลือกได้หมดทุกยี่ห้อครับ

isuzu รุ่นนี้โดยรวมดีครับ เครื่องดี แรงไหลลื่นดี แต่ไม่ค่อยมีแรงดึง ไม่รู้ จขกท. จะงงมั้ย คือความรู้สึกมันไม่ค่อยดึงครับ แต่มันไหลของมันได้ไม่หยุดเลย
ศูนย์บริการเทพสุดๆแล้วครับ รถขนผลผลิตที่บ้านผมมี d-maxอยู่สามคัน
อึดถึกทนไม่มีปัญหากวนใจ ครับ

ford ถ้าอยากได้แบรนนี้ อยากให้เล่น 3.2wildtrack ตัวท็อปเท่านั้นครับ เพราะ2.2ตัวwildtrack option ใส่มาไม่สมราคาเลยโดยเพาะระบบควบคุมการทรงตัว espและป้องกันล้อหมุนฟรี tcsที่ควรจะใส่มาให้ก็ไม่มีมา  สำคัญที่สึดถ้าอยากได้แบรนนี้ตัว3.2ต้องมีความพยายามในการวิ่งหรือโทรหารภตามศูนย์ต่างๆและมีความอดทนในการรอคอยมากเป็นอย่างยิ่ง เพราะมีแนวโน้มว่ารุ่นนี้ไมเยอร์เชนจ์แล้วท่านอาจะยังไม่ได่รถเลยก็เป็นได้

colorado คันนี้ผมใช้เป็นรถส่วนตัวอยู่ครับ 2.8 ltz 4wd  6at

ตอนนี้คันนี้อายุปีครึ่ง วิ่งไปแล้วกว่า85000km และต้องวิ่งเข้าไร่กะหล่ำ ไร่สตรอเบอรี่ และสวนยางทุกสัปดาห์       กทม.-เขาค้อ เดือนละสองครั้ง  ลงมาซื้อของเข้ารีสอร์ทที่เมืองพิษณุโลก แทบจะทุกสัปดาห์   
ด้วยความโชคดีของผมด้วยส่วนนึงคือผมซื้อคันนี้ตั้งแต่ตอนเปิดตัวใหม่ๆ แต่รถผมไม่เจอปัญหาอะไรเลย ผมก็เลยไม่ได้รู้สึกว่ามันจุกจิกอะไร  ภาพรวมตัวรถ เครื่องแรงดึงและมีความมันในการขับขี่มากกว่าดีแม็กพอสมควร  ช่วงล่างและพวงมาลัยมาในแนวหนักแน่นกว่าดีแม็ก  สำคัญที่สุดที่ผมเลือกคันนี้เพราะผมต้องขับรถขึ้นลง เขาค้ออยู่เป็นประจำ  ระบบช่วยเหลือ ความปลอดภัยในส่วนของช่วงล่างและระบบเบรค คันนี้จัดมาเต็มสุดๆในกระบะยุคนี้แล้ว  ลองไปนั่งอ่านโบรชัวร์ดูครับ เยอะจนผมขี้เกียจพิมพ์ 
ถ้าจะซื้อcolorado เล่นเกรด ltz เท่านั้นนะครับจะขับสองขับสี่ก็แล้วแต่เพราะ ราคาที่เพิ่มมากับความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้น คุ้มค่าครับ 

ว่าแต่ จขกท. อยู่เขาไหนหรอครับ  ผมคนเขาค้อครับ ^^

focus man

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 15:49:10 »
ถ้ากระบะตอนนี้ ในหัวผม มีแต่ฟอร์ดเรนเจอร์เท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 16:42:23 »
ดีทุกค่ายเลยสิครับ แต่ดีต่างกันไปคนละข้อ

ไปเจ้าสุดหล่อครับ Ranger T6 3.2 WT Orange  :D :D :D

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 17:17:53 »
เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียน เป็นทาง ขึ้นลงเขาด้วย  ต้องเน้น นุ่ม หนืบ  ผมเชียร์ bt50pro ครับ
เอาตัว 3.2 AT เลยครับ รับรองตอบโจทย์ของท่านได้แน่ๆเลยครับ  แต่ถ้าเน้นลุยก็ WT 3.2 At ครับ

aoddy1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 18:35:32 »
ต่างจังหวัดผมว่าดูศูนย์บริการก่อนครับว่ามียี่ห้อไหนบ้าง ถ้ามีครบก็จัดคันที่ชอบเลยครับ

keiingo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 19:25:31 »
ผมเชียร์All new dmax HR 3.0ZP At ครับ อาจจะไม่เด่นมาก แต่โดยรวมผมว่าโอเคเลยครับ ศูนย์ไว้ใจได้ครับ ได้ข่าวปลายปีนี้จะมีNanochange นิดหน่อยด้วยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 19:42:46 »
1 ford ranger wildtrak เพราะความชอบล้วนๆ
2. Isuzu dmax

นอกนั้นไม่เอาครับ พี่โตนี่ผมเบื่อมาก เพราะ Vigo ทั้งที่ใช้ส่งของ และใช้ในชีวิตประจำวันที่บ้านพ่อ ที่มีอยู่ก็แทบจะทุกโฉม เบื่อมากครับ
ส่วน chev นี่ไม่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ ไม่มีอะไรแย่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 20:18:54 »
ชั่วโมงนี้ ถ้าเป็นผม Mazda BT50 pro แน่นอนที่สุดแล้วนะ

ออฟไลน์ Bboomboom

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 20:33:23 »
d-max เลยครับเอนเตอเทนเมนต์ของเล่นเยอะ อุปกรณ์ความปลอดภัย
อยากแรงก้อแต่งง่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 22:13:29 »
BT เถอะ ขอร้อง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Magic3

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 01:28:16 »
ไปลองขับ bt-50 หรือยัง

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 03:44:50 »
แนะนำให้ลอง BT-50pro ดูเพิ่มครับ

ช่วงล่างหนึบ แต่นุ่มกว่าที่คิด  นั่งสบายกว่าที่คิด โดยที่รถยังทรงตัวและควบคุมได้ดีครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 12:49:56 »
ใช้ยาวๆ 20 ปี isuzu กับ toyota เท่านั้น เพราะหาซื้ออะไหล่ง่าย
All new dmax ผมว่ามันลดต้นทุนจนเกินไป ถ้าซื้อมาขับส่งของคงไม่เป็นไร แต่ถ้าเอามาขับในชีวิตประจำวันคงไม่แนะนำ
ของที่ได้ที่ toyota มันได้มากกว่า
   isuzu โช้คติดรถห่วยดีดเป็นม้า , ไม่มีกุญแจ central lock , โบ้วล้อ เป็นสนิมทุกคัน
รถเครื่องเดิม เดิมกันแล้ว dmax ตัวเก่าคุ้มเงินกว่า ถ้าชองทรง all new dmax ให้รอ minor change เท่านั้นครับ

kukonba

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 14:30:47 »
ลองเล่นฟอร์ดดูก็ได้ถ้าไม่mineอะไรกับศูนย์บริการที่มีน้อยและรถยังใหม่กับตลาดเรื่องการปรับปรุงไม่รู้เข้าที่หรือยัง วีโก้ อีซูสุ ก็ดีไม่มีปัญหาด้านการบริการและอะหลั่ยคนนิยมใช้แยะ

shueji

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 15:17:15 »
vigo / isuzu

RUNDOG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:52:05 »
เคยใช้รถกระบะมาบ้างหรือยังครับ ยังไงก็ดูที่มันมีศูนย์บริการใกล้บ้านเราเยอะๆ เวลามีปัญหาก็สามารถแก้ไขได้เร็ว อะไหล่หาง่ายไม่ต้องรอนาน ที่สำคัญต้องลองขับดูก่อนตัดสินใจซื้อครับ

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 20:30:04 »
ถ้าหารถได้ แนะนำ Ford WT 3.2 ครับ

lovehome

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 09:40:46 »
เลือกรถที่บ้านใกล้ศูนย์บริการดีกว่า ส่วนทั้ง 4 รุ่นก็ดีเหมือนกันหมดแล้วแต่จะชอบบแบบไหน เป็นผมเลือกวีโก้ครับเพราะคิดว่ามันดูแลง่ายสุดแล้ว เรื่องอะไหล่เผื่อมีเคลม และการซ่อมบำรุงครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2013, 14:46:14 »
อยู่ต่างจังหวัดและอยู่ไกลด้วย แนะนำให้เล่นรถตลาดครับ พวกอีซูซุกับวีโก้ดีกว่าครับ และถ้าต้องใช้รถประจำด้วยแล้ว อย่าไปเล่นรถที่ซ่อมนานเลยครับ รอทีรอเป็นเดือน ถ้าปรับปรุงเมื่อไรก็น่าเล่นอยู่ครับ ปกติผมจะไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยๆ วิ่งลุยเข้าไปในดงทุ่งนา หญ้า ผ่านฝายน้ำ เคยเอาอีซูซุขับ 4 ไป เร่งไม่ค่อยออกครับ แต่ว่าขับนิ่มดี หลังๆ เอาวีโก้ขับ 4 ไปบ้าง รูสึกว่าเครื่องจะแรงกว่า ช่วงเจอทราย ดีดทรายกระจายเลย อีซูซุวิ่งไม่ค่อยจะออก ต้องเหยียบอยู่นานกว่าจะหลุดออกมา วีโก้ช่วงล่างจะกระด้างกว่านิดนึง แต่รู้สึกว่ามันเกาะถนนมากกว่าอีซูซุนะ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ตัวขับ 2 ช่วงล่างไม่ค่อยหนีกันเท่าไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 14:52:09 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกคนครับ ช่วยผมตัดสินใจได้ง่ายขึ้นมากเลยครับผม
เนื่องจาก ที่บ้านใกล้ศูนย์ toyota มากที่สุด และผมไปลองขับมาทุกยี่ห้อ ที่ชอบที่สุด ก็คือ toyota vigo sport trd เลยได้ตัดสินใจจองไปวันนี้ครับผม
คุณคุณภรรยาของผมใช้ chevrolet trailblazer อยู่ผมว่าแรงทรงตัวดี แต่เครื่องดังไปหน่อย เที่ยวนี้ลองtoyota ดูครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ