ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ใช้ Civic FB หรือ Honda ที่เติม E85 ได้ขอคำชี้แนะด้วยครับ  (อ่าน 17262 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
พอดีผมใช้ Civic FB เติมE85อยู่เป็น MT วิ่งได้ 10-11 กิโลเมตรต่อลิตรโดยเฉลี่ยต่อถัง ตกกิโลเมตรละ 2.3 บาท ผมขับไม่เกิน 120 แต่ชอบลากรอบฟังเสียงเลยกินจุกหน่อย

ที่จะปรึกษาผมคิดไม่ตกเรื่องจะหันไปคบแก๊สดีไหม หลังจากหาข้อมูลอยู่นาน บ้างก็ว่าระยะยาวไม่คุ้มเท่าไหร่เพราะประหยัดต่างกันไม่มาก แก๊สวิ่งโดยเฉลี่ยได้ 1.2-1.4 บาทต่อกิโลเมตร

ไหนจะค่าบำรุงรักษาที่ต้องเพิ่มขึ้นด้วย สงสัยว่าถ้าติดจะคุ้มไหม หากแก๊สปรับราคาขึ้น E85 จะขึ้นตามไหม เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

แล้วเจ้า FB ควรติดยี่ห้อไหนดีระหว่าง AC กับ energy reform  แล้วจำเป็นต้อง OBD ไหม หากผมต้องการติดครั้งเดียวจบไม่ต้องวิ่งแก้อะไร 

ออฟไลน์ pixie145

• Newbie
  • *
เห็นในคลับ city ก็มีคนเติม E85 กันเยอะนะครับ

ทำไมมันเติมได้อะ ในคู่มือไม่เห็นจะบอก

จะส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์มั้ยคับ

Honda ติด energy reform  obd ก็ดีครับ รถเราก็ติด ใช้มาจะ5หมื่นโลแล้ว ยังไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ pee1818

วิ่งต่อเดือนเยอะไหมครับ ลองคำนวณคร่าวๆ ดูว่าต่อเดือนประหยัดเท่าไรคุ้มไหมที่ต้องหมดประกัน
รถผม EX วิ่งแถวบ้าน รับลูกจากโรงเรียน ไปตลาด ไปบิ๊กซี ตกโลละสามบาทกว่า E85 แต่ใช้เดือน
หนึงตกพันโลนิดหน่อยผมก็ไม่ติดครับเพราะว่าผมใช้รถไม่เยอะ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
OBD ไม่จำเป็นครับ

ผม Lancer EX ติด VESUS ก็ดีนะ ถูกด้วย

ออฟไลน์ Larry

ความคุ้มค่าต้องวัดเองที่ตัวเจ้าของรถ วันหนึ่งๆ ใช้รถเยอะแค่ไหน คำนวณออกมาก็รู้เองแหละครับว่าเสียเงินติดแก๊สแล้วยังต้องเสียค่าแก๊สอีก มันคุ้มกันรึเปล่า แต่รับรองได้ว่า วิ่งเยอะ คุ้มก่อนนะครับ แฮ่ะๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ต้องหรอกครับ ลดการลากรอบ ไม่ต้องบ่อย ก็พอ ถนอมเครื่องไปได้อีกไม่น้อย

ออฟไลน์ rocky55555

มันแล้วแต่ความพอใจของแต่ละคนครับ ถ้าอยากประหยัดก็ติดแก๊ส น่าจะกินพอๆกับe85แต่ราคาถูกกว่า
แต่e85เดิมๆก็ประหยัดแล้ว
โละ2.3 ขับแสนโล ก็ 230K บาท

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
เป็นผมทนใช้ E85 ต่อครับ

สงสารเครื่อง

ผมใช้รถวันละ 120 กิโลครับ
ปีนึง เกิน 40000 โลครับ เติม E85 ยังจะไม่ไหวเลย

ออฟไลน์ AkE

E85 ต่อไปคับ ราคา อี85 ไม่น่าจะขึ้นหรอกคับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

วิ่งเกินวันละ 100 กิโลเมตร ทุกวัน ติดแก๊สเลยครับ
ถ้าต่ำกว่า E85 ก็พอไหว

ราคาติดแก็สแบบ ดีๆ ตอนนี้ก็ ไม่แพงนะครับ

อย่างน้อยเมื่อเทียบกับ E85 ก็ประหยัดไป กิโลละ บาทนะ

ตอนรถคันเก่าผมติดแก็ส เมื่อ 7 ปีก่อน
ราคา โซฮอล 91 มัน 25 บาท เองครับผมยังติดเลย
เพราะใช้รถเยอะ

สรุปง่ายๆ

ถ้าติดแก็ส ราคา 25000
25000 ก็จะคุ้มทุนเทียบกับ E85 ตอนที่ วิ่งไป 25000 โล

25000 โลนี่ เครื่องมันยังไม่มีอาการอะไรหรอกครับ ส่วนใหญ่ก็เป้น แสนๆ โลทั้งนั้นครับ ประหยัดไปแสน โอเวอร์ฮอลเครื่องเต็มที่ก็ 20000

รถวิ่งอาทิตย์ละ 500 กิโลครับผม  ถ้าติดเครื่อง HONDA R18AZ1 รุ่นนี้มีปัญหามากน้อยเพียงใด

มีปัญหายอดนิยม อะไรบ้างไหมครับ รถผมวิ่งมา 25000 กม. แล้วยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Freekick042

ผมก็ใช้FBวิ่งเดือนนึงราวๆ3000-4000บาท คำนวนขับได้ราว10โลลิตรนี่แหละ แต่จอโชวร์8.7 เศร้าใจเข้าเมืองทีมันฉุดลงที
ผมไม่ติดแก๊สนะ E85มันก็ไม่ได้แพงเท่าไหร่รับได้อยู่คิดรวมค่าติดแก๊สแล้วกลัวไม่คุ้มเพราะยังไม่รู้ว่าจะใช้รถไปอีกกี่ปี
ขับได้11นี่ขับประหยัดแล้วนะเนี่ย

ออฟไลน์ jimsrsa

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณรับภาระ e85 ต่อเดือนไหวไหม ถ้าไม่ไหวก็ไปแก็สเท่านั้นเอง อย่างอื่นเป็นเรื่องรอง ติดแก็สคุ้มแน่นอน ราคาเชื้อเพลิงทุกชนิดสูงขึ้นแน่นอนในอนาคต แต่แก็สก็ยังถูกกว่าน้ำมันอยู่ดี

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
พอดีผมใช้ Civic FB เติมE85อยู่เป็น MT วิ่งได้ 10-11 กิโลเมตรต่อลิตรโดยเฉลี่ยต่อถัง ตกกิโลเมตรละ 2.3 บาท ผมขับไม่เกิน 120 แต่ชอบลากรอบฟังเสียงเลยกินจุกหน่อย

ที่จะปรึกษาผมคิดไม่ตกเรื่องจะหันไปคบแก๊สดีไหม หลังจากหาข้อมูลอยู่นาน บ้างก็ว่าระยะยาวไม่คุ้มเท่าไหร่เพราะประหยัดต่างกันไม่มาก แก๊สวิ่งโดยเฉลี่ยได้ 1.2-1.4 บาทต่อกิโลเมตร

ไหนจะค่าบำรุงรักษาที่ต้องเพิ่มขึ้นด้วย สงสัยว่าถ้าติดจะคุ้มไหม หากแก๊สปรับราคาขึ้น E85 จะขึ้นตามไหม เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

แล้วเจ้า FB ควรติดยี่ห้อไหนดีระหว่าง AC กับ energy reform  แล้วจำเป็นต้อง OBD ไหม หากผมต้องการติดครั้งเดียวจบไม่ต้องวิ่งแก้อะไร  
AC Stag4 Eco หาร้านติดตั้งดีดี จูนเนียนไม่จำเป็นต้อง OBD ผมวิ่งน้อยวันละ 30 โลก็ติดครับ เพราะขับใน กทม. ชั่วโมงนึงวิ่งได้ 5-10 โล (รถติดมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 09:02:02 โดย naretpan »

ออฟไลน์ bittersweett1st

10-11 โลลิตรก็ประหยัดแล้วนะครับ สำหรับผม ถามว่า FB ติดแก๊สได้ไหม?

คำตอบ ติดได้แน่นอน ถ้าถามต่อว่า ค่าบำรุงรักษาเพิ่มขึ้นไหม ผมตอบตรงๆเลย ถ้าจขกท ยังลากรอบแบบนี้ มันมีแน่นอนครับ

แต่ถ้าลดการลากรอบได้ ในระยะยาวเสียหายน้อยมากสำหรับ LPG

ส่วนยี่ห้อแก๊ส อันนี้ก็ต้องศึกษา ดีๆก่อนแหละครับ อย่าไปเคร่งกบ OBD2 มากนัก เพราะมันไม่ได้แม่นอะไรขนาดนั้น มันอยู่ที่ฝีมือช่างมากกว่า

สุดท้าย แล้วท้ายที่สุด ยังไงก็เลิกไม่ได้จริงๆครับกับการลากรอบฟังเสียง เทคเปิด ผมคนนึงแหละที่ทำแต่นานๆ ถนนโล่งๆถึงจะทำสักที เลิกไม่ได้จริงๆ T_T

FD 2.0 ผมกิน 8โลลิตรในเมืองงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง โฮกกกกกันทีเดียว

ออฟไลน์ nin122

10-11 โลลิตรก็ประหยัดแล้วนะครับ สำหรับผม ถามว่า FB ติดแก๊สได้ไหม?

คำตอบ ติดได้แน่นอน ถ้าถามต่อว่า ค่าบำรุงรักษาเพิ่มขึ้นไหม ผมตอบตรงๆเลย ถ้าจขกท ยังลากรอบแบบนี้ มันมีแน่นอนครับ

แต่ถ้าลดการลากรอบได้ ในระยะยาวเสียหายน้อยมากสำหรับ LPG

ส่วนยี่ห้อแก๊ส อันนี้ก็ต้องศึกษา ดีๆก่อนแหละครับ อย่าไปเคร่งกบ OBD2 มากนัก เพราะมันไม่ได้แม่นอะไรขนาดนั้น มันอยู่ที่ฝีมือช่างมากกว่า

สุดท้าย แล้วท้ายที่สุด ยังไงก็เลิกไม่ได้จริงๆครับกับการลากรอบฟังเสียง เทคเปิด ผมคนนึงแหละที่ทำแต่นานๆ ถนนโล่งๆถึงจะทำสักที เลิกไม่ได้จริงๆ T_T

FD 2.0 ผมกิน 8โลลิตรในเมืองงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง โฮกกกกกันทีเดียว

8โลลิตร ถ้าเป็น E85 ผมว่ายังโอเคนะครับ (โลละ 3 บาท)

ออฟไลน์ bittersweett1st

มันติดตรงผม FD เติมแต่ 95 น่ะสิครับ ฮือๆๆ (เพื่อนเอา FD ไปจัด e85 หัวฉีดพังในที่สุดระยะเวลาสองปี) ผมไม่กล้าใช้ e85 เลย

8โลลิตร ถ้าเป็น E85 ผมว่ายังโอเคนะครับ (โลละ 3 บาท)

ครับผมไม่ได้ซิ่งอะไรแต่ชอบฟังเสียงเครื่องจริงๆ  ไหนจะเอนจิ้นเบรคอีก รอช่วงรถว่างๆปิดเพลงฟังเสียงเครื่องมันเป็นความสุขเล็กๆ ของผมเลยแหละ
สุดท้ายผมตัดสินใจติดแน่แล้วครับแต่ยังคิดไม่ตกว่าจะเอายี่ห้อไหนดี

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2013, 14:25:07 โดย mazeraty »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ติดแก๊สเถอะครับ จะได้ประหยัดจริงๆ

อยากขับน้ำมัน น้ำมันก็ถูก สบายๆครับ

อัพๆ ล่าสุดไปติดมาแล้วครับของ Europegas หัวฉีด Hana  หลังจากทดลองวิ่งไปกลับพัทยาใช้ความเร็ว  110-130 หารออกมาได้กิโลเมตรละ 0.82 บาท
โอ้วไม่ผิดหวังเลยที่ติด วิ่งก็ปกติดีเหมือนน้ำมัน  และก็ไปโดน scangauge มาอีก 3,500 บาท เพราะเจ้า FB ไม่มี เกจวัดอุณหภูมิ

ตอนนี้ก็ยัง งงกับวิธีใช้เจ้า scangauge อยู่ใครพอทราบแนะนำด้วยครับเรื่องเซตค่าต่างๆ
สรุป สบายกระเป๋าระยะยาว แต่วันติดกระเป๋าแฟ้บเลยทีเดียว