ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับเร็วแล้วสั่น ช่างศูนย์ลงความเห็นว่าเป็นที่ยาง ทั้งที่ยางเพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ 2 เดือน  (อ่าน 10096 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Fortuner ที่บ้านผมวิ่งแล้วสั่นจะเริ่มสั่นตั้งแต่ความเร็ว 110 ขึ้นไป จะสั่นสะท้านมาที่พวงมาลัยเลยครับ

เอารถไปเช็คที่ศูนย์ฯ TOYOTA ช่างลงความเห็นว่าเป็นที่ยาง ทั้งที่ยางเพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ 2 เดือนเองครับ
ช่างลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อให้ครบทุกล้อ ทำทุกอย่างแล้ว ก็ได้แค่ดีขึ้น จนสุดท้ายตัดสินใจสลับเอายางชุดอื่นมาใส่แล้วลองวิ่ง
สรุปว่า อาการสั่นหาย!!!

ยางที่เพิ่งเปลี่ยนไปเป็น Goodyear efficientgrip suv 265 60 R18 ครับ จำได้ว่าเค้ามีประกันให้แต่พ่อเป็นคนเก็บเอกสารแล้วจำไม่ได้แล้วว่าไว้ที่ไหน
อย่างงี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ แจ้งไปที่ Goodyear โดยตรงเลยเค้าจะรับผิดชอบอะไรให้มั้ย?
หรือผมควรเอาไปตรวจสอบอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ ใครเคยเจอปัญหาอย่างนี้บ้างครับ

ปล.เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องเปลี่ยนยางไปเมือ 2 เดือนก่อนครับ อันนี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32325.msg526378.html#msg526378
ตอนนี้ถ้าให้แนะนำใคร รุ่นนี้ไม่ค่อยอยากให้ไปยุ่งเลยครับ เพิ่งออกมาใหม่ น่าจะไปเล่นรุ่นอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
" เอารถไปเช็คที่ศูนย์ฯ TOYOTA ช่างลงความเห็นว่าเป็นที่ยาง ทั้งที่ยางเพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ 2 เดือนเองครับ
ช่างลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อให้ครบทุกล้อ ทำทุกอย่างแล้ว ก็ได้แค่ดีขึ้น จนสุดท้ายตัดสินใจสลับเอายางชุดอื่นมาใส่แล้วลองวิ่ง
สรุปว่า อาการสั่นหาย!!! "

มีสองอาการครับ ไม่ล้อแม็กดุ้ง(คด) ก็เป็นที่ยางกลมไม่เท่ากัน
ลองเข้าร้านตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ บอกช่างให้เช็กดูว่าล้อไหนที่มันกลมไม่เท่ากัน ร้านพวกนี้ทำได้อยู่แล้วครับ

เพราะผมก็เคยเจอเคสเหมือนคุณ รถตกหลุมมา ทำให้เวลาวิ่งเร็วแล้วมันสั่น เข้าร้านถ่วงล้อ
ช่างบอกมียางเส้นนึงมันกลมไม่เท่ากัน เลยทำให้สั่น ถ่วงไม่หาย ต้องเปลี่ยน

ถามหน่อยครับว่าเคยเอารถไปตกหลุมแรงๆตอนไหนมาบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่เคย เราก็สามารถเคลมยางกับทางบริษัทผู้ผลิตได้
หรือถ้าบริษัทผู้ผลิตไม่ให้เคลม ก็เปลี่ยนมาใช้วิธีเคลมกับประกันเอาครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ถามหน่อยครับว่าเคยเอารถไปตกหลุมแรงๆตอนไหนมาบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่เคย เราก็สามารถเคลมยางกับทางบริษัทผู้ผลิตได้
หรือถ้าบริษัทผู้ผลิตไม่ให้เคลม ก็เปลี่ยนมาใช้วิธีเคลมกับประกันเอาครับ

อันนี้ไม่ชัวร์ครับแต่อาจจะเป็นไปได้ เพราะคันนี้ส่วนมากพ่อจะเอาไปต่างจังหวัดครับ ผมเอามาขับแล้วจับอาการได้ เลยแนะนำพ่อให้เอาไปเช็ค

ลองไปถ่วงล้อร้านอื่นดูครับ ผมเคยครั้งหนึ่ง

ไปเปลี่ยนยางมา ถ่วงล้อเป็น 0/0 ทุกล้อ แต่ขับ110แล้วสั่น

เลยไปตั้งใหม่ อีกสองรอบก็ไม่หาย เลยลองไปเข้า cockpit ไปถ่วงล้อดู

ทีเดียวหายเลย  เลยไปต่อว่าร้านยาง วันรุ่งขึ้นร้านยางเอาช่างมาตั้งเครื่องถ่วงล้อเลยครับ

จากกรณีนี้ผมว่าน่าจะเป็นที่ร้านนะ เพราะ fortuner ยางหนามาก

แม็กดุ้ง โอกาสแทบไม่มี ลองดูครับ อาจจะไม่ได้เป็นที่รถเราก็ได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แล้วจะลองเอาไปเข้าศูนย์อื่นดูครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากเป็นรถขับ4 อย่าลืมเช็คเพลากลางด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

แม็กเดิมหรือเลี่ยนแม็กครับ
ถ้าเปลี่ยน แค่ถ่วงล้ออาจไม่พอ ต้องตีปลอกด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

bittersweett1st

• บุคคลทั่วไป
ตอนเปลี่ยนยางได้ดู ปียาง/สัปดา ที่ผลิตรึปล่าว ผมเคยเจออยู่ครั้งนึงกับร้านสีเหลือง ไม่ขอเอ่ยชื่อ

เอายางปี 07 มาใส่ให้ผม ผลคือ วิ่งไปสัก4000โล สั่น!!ยางบวม 3 เส้น แก้ยังไงก็ไม่หายครับ อาการเหมือน จขกท นี่แหละ อาการจะเริ่มมาตอน 100

ผมไม่ได้ดูวันที่ผลิตยาง เลยกลับไปโวยมันเลยต้องเอายางใหม่มาให้ผมอีกชุด

ยังไงถ้ายังหาสาเหตุไม่เจอก็ฝากคำแนะนำผมไว้ด้วยครับ นอกนั้นก็ตามท่านอื่นเลยครับ

ออฟไลน์ apinui

รถ 2 เดือน ถ้ายางติดรถ มาจากโรงงาน ก็เครมกับศูนย์แหละครับ ....

ยางติดรถโดยทั่วไป เค้ารับประกัน 40,000 โล หรือ 2 ปี ขึ้นกับอย่างไหนถึงก่อนครับ

ถ้ายางติดรถเดิมๆลองถามศูนย์ดูครับว่ารับประกันยังไง ...