ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเทียบกันดูครับว่าค่าปรับของเมืองไทยกับประเทศอื่นเป็นอย่างไร ?  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ลองเทียบกันดูครับว่าค่าปรับของเมืองไทยกับประเทศอื่นเป็นอย่างไร ? สาเหตุนี้หรือไม่ที่ทำให้คนไทยขาดวินัยจราจร
สงสัยจะจริง ค่าปรับแพงมากส่งค่างวดรถได้เลย ที่แพงขนาดนั้นคงเป็นเพราะค่าครองชีพที่สูงกว่าเราและรายได้ต่อหัวสูงกว่าไทยไปหลายเท่า งดมาม่านะครับ   ;D ;D
ในไทยดูๆแล้วน่าจะมาจากสาเหตุที่บุคคลบางคนมากกว่า ทั้งผู้ที่รักษากฏหมายและผู้ที่ต้องทำตามกฏหมาย นิสัยพอๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2013, 07:52:45 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Buffy

จำได้ ตอนเรียนอยู่ USA  ผมกลัวตำรวจที่นั้นมาก แค่ขับรถอยู่ เจอตำรวจขับผ่าน แถบจะชะลอความเร็วโดยสัญชาติญาณ

เหคุผลเดียวคือ มันปรับกันหนักจริงๆ แต่เคยเจอจับครั้งเดียวคือ ลืมต่อป้ายทะเบียนรถ เสียไปเกือบ 3000 บาท

เพื่อนผมลืมหยุด stop sign บวกกับ ไม่ยอมจ่ายค่าปรับครั้งก่อนๆ และลืมเอาใบขับขี่มา.......  เข้าคุก ต้องไปประกันออกมา........

keamglad

• บุคคลทั่วไป
รายได้บ้านเค้า สูงเป็น 5-10 เท่าของบ้านเราครับ

เสียเท่านั้นสำหรับรายได้คนที่นู้นก็ประมาณพอๆกับบ้านเราละครับ ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมาก

ออฟไลน์ mamaman

ใครเอา รายได้เฉลี่ย ต่อ หัว มาแปะ เทียบด้วยก็ดี

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
ฝรั่งเศสโหดแท้ ยังนี้ต้องเรียกพี่ที่ขับรถในหนังเรื่อง TAXI มาส่งแทนหละ

ออฟไลน์ kris-lack

ตอนที่ไปเรียนที่แคนาดา อย่างหนึ่งที่ต้องยอมรับเขาคือ พลเมืองเขามีระเบียบวินัยมากๆๆๆๆ การทำผิดกฎจราจรจะน้อยมาก เช่น ในวันหยุดเจ้าหน้าที่จะไม่ทำงานแต่ทุกคนก็จะปฏิบัติตัวเหมือนวันปกติ คือ เคารพกฎจราจรมาก เคยถามเขาว่า วันนี้ไม่มีตำรวจทำไมต้องกลัวขนาดนั้น เขาตอบซะพี่ไทยเราอายเลย คือ "ไม่ได้กลัวแต่เป็นหน้าที่ที่ต้องปฎิบัติตาม"

ออฟไลน์ 2k

ตอนที่ไปเรียนที่แคนาดา อย่างหนึ่งที่ต้องยอมรับเขาคือ พลเมืองเขามีระเบียบวินัยมากๆๆๆๆ การทำผิดกฎจราจรจะน้อยมาก เช่น ในวันหยุดเจ้าหน้าที่จะไม่ทำงานแต่ทุกคนก็จะปฏิบัติตัวเหมือนวันปกติ คือ เคารพกฎจราจรมาก เคยถามเขาว่า วันนี้ไม่มีตำรวจทำไมต้องกลัวขนาดนั้น เขาตอบซะพี่ไทยเราอายเลย คือ "ไม่ได้กลัวแต่เป็นหน้าที่ที่ต้องปฎิบัติตาม"

นี่ล่ะครับจุดที่บ่งบอกถึงความเป็นประเทศที่เจริญแล้ว ระบบเค้าสอนให้คนมีวินัยรู้หน้าทึ่ของตนเองโดยไม่ต้องมีคนมาคอยต้อนตลอดเวลา  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ IS2000

ถึงรายได้ที่ต่างประเทศจะดีกว่าแต่เจอปรับทีก็หนักกว่าโดนที่ไทยเมื่อเทียบรายได้ครับ
อย่างที่อเมริกาโดนแต่ละครั้งนั้นเจอทั้งค่าปรับ+เสียเวลาที่ต้องไปอบรม(ต้องจ่ายเอง) ถ้าไม่ไปหรือโดนใบสั่่งหลายครั้งแล้วก็จะโดนหักแต้ม พอมีประวัติเบี้ยประกันรถปีต่อๆไปก็จะสูงขึ้นด้วย (ขึ้นทีเยอะมากครับ)
สมัยก่อนเคยโดนเรื่องแต่งเครื่อง (กรองเปลือยกับท่อแต่ง)ซึ่งไม่มีผลกับเรื่องหักแต้มหรือต้องไปอบรมเข้ามาเกี่ยว
ค่าปรับอย่างเดี่ยว 14,000 บาทครับ แต่รวมๆขั้นตอนทั้งหมด (เช็ค part ทุกชิ้นที่เกี่ยวกับระบบไอเสีย แล้วต้องขึ้นไดโนวัดประมาณไอเสียอีก บวกถอดเปลี่ยนกลับเป็นของเดิม) เสียไปร่วมๆ 40,000 เลยทีเดียว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

GreenG

นี่ล่ะครับจุดที่บ่งบอกถึงความเป็นประเทศที่เจริญแล้ว ระบบเค้าสอนให้คนมีวินัยรู้หน้าทึ่ของตนเองโดยไม่ต้องมีคนมาคอยต้อนตลอดเวลา  :)
ใช่ๆ ผมก็ทำแต่กลับกลายเป็นเหมือนคนบ้าไป โดนคนคันหลังด่า ไล่ บีบแตร :D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ค่าปรับ แต่อยู่ที่สันดาน ครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คนไทยวินัยนอกถนนยังหายาก วินัยในถนนก็ เห้อออ

ค่าปรับสำหรับคนรวยบางคนอาจจะแค่เรื่องเล็ก แต่ถ้ากับคนจนมันอาจจะเป็นเรื่องใหญ่มาก ทำเอาวันนั้นไม่มีเงินเลยก็ได้

แตุ่้ถ้าไม่ว่าจะคนจน หรือ คนรวย ถ้าปฎิบัติตามกฎตามเกณฑ์เค้าจะมีค่าปรับมากมากเท่าไหร่ ก็ไม่เห็นจะต้องไปกลัวมันเลย

ถ้าเรานั้นทำถูกต้องทุกอย่าง จะแพงเท่าไหร่หรือจะถูกเท่าไหร่จะไปใส่ใจมันปะไร?? ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ค่าปรับเป็นแค่ปลายเหตุเล็กๆครับ ต้องย้อนไปดูตั้งแต่ได้ใบขับขี่มายังไง กฎจราจร การอ่านป้าย มารยาท ข้อควรปฏิบัติ ส่วนมากคนรู้ครึ่งไม่รู้ครึ่ง

อีกอย่างก็ผู้ดูแล้วกฎ ตอนนี้เห็นคลิปแชร์ในเฟสบุคเป็นข่าวแทบวันเว้นวัน ในเมื่อใบขับขี่ก็ได้มาง่าย กฎหมายหละหลวม เจ้าหน้าที่ทุจริต

มันเป็นทั้งระบบครับ ถ้าจะแก้ไข คหสต ผมว่าเกือบจะเป็นไปไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
8ปีที่แล้วตอนเรียนที่อังกฤษ  โดนล็อคล้อใน central london  โดนไป 100ปอนด์ครับ  -_-!   แต่ที่ดีคือโทรไปปุ๊บ  มาปลดล็อคปั๊บเลย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ค่าปรับ แต่อยู่ที่สันดาน ครับ แก้ยังไงก็ไม่หาย

ขอเห็นต่างนะครับ ผมว่ามีผลมากทีเดียว เพราะถ้าโดนปรับบ่อยๆ ทีละ 5,000 - 10,000
ถ้าไม่เป็นมหาเศรษฐี ผมว่ามีจนแน่ๆ ครับ แล้วยิ่งถ้าโดนบ่อยๆ แล้วถึงขั้นเข้าคุก ผมว่า
คงแก้สันดานเสียได้หลายคน

ผมเคยเห็นในเน้ทตรงแถวดอนเมืองที่คนชอบแทรกบ่อยๆ พอเจอตำรวจยืนถ่ายรูป เข้าคิวกันเป็นระเบียบเลย

ออฟไลน์ zeb80

เคยโดนจับขับเร็วเกินกำหนดที่ texas ครับ
โดนไป 250 เหรียญ จุกเบย!

หลังจากนั้นเลยซื้อ radar detector 55+ ;D

thisisabook

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ

ผมว่าโทษเท่าไรไม่สำคัญเท่า การนำกฏหมายมาใช้แบบจริงจัง

ปรับ 1000 นึงก็หนักแล้วครับ แต่ที่เห็นซิ่งๆกันนี่ ไม่ปรับกันจริงๆเท่านั้นเอง เพื่อนผมคนนึงขับรถเร็วเก็บใบปรับความเร็วไว้เป็นที่ระลึกเวลาส่งซองมาบ้าน มันบอกต่อทะเบียนได้ปกตินี่ งงเลยสิครับ

ตามกฏที่เรามีถ้าเอาจริงปรับจริงจังไม่มีละเว้น ผมว่าก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

BIGP

ปรับเยอะๆหน่อยก็ได้นะ ประเทศเรา คนมันไม่กลัวหรอก ซัก 10000 บาทนี่พวกขับเร็วอะไรหายไปเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กะจ้อยร้อยครับ

ก...........

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
ผมว่าถึงไทยเพิ่มค่าปรับ ก็ยังไม่ต่างจากเดิมมากหรอกครับ เพราะทุกวันนี้คนเสียค่าปรับไม่ได้เสียที่โรงพัก แต่เสียกับหัวปิงปองแทน ยิ่งค่าปรับแพงก็ยิ่งมีข้อเสนอให้เลี่ยงง่ายเข้าไปใหญ่ "แดง2 พับเล็กๆ" ไม่ต้องไปโรงพัก

;D ;D ;D

tjsajja

ขอเห็นต่างนะครับ ผมว่ามีผลมากทีเดียว เพราะถ้าโดนปรับบ่อยๆ ทีละ 5,000 - 10,000
ถ้าไม่เป็นมหาเศรษฐี ผมว่ามีจนแน่ๆ ครับ แล้วยิ่งถ้าโดนบ่อยๆ แล้วถึงขั้นเข้าคุก ผมว่า

ผมเคยเห็นในเน้ทตรงแถวดอนเมืองที่คนชอบแทรกบ่อยๆ พอเจอตำรวจยืนถ่ายรูป เข้าคิวกันเป็นระเบียบเลย

อยากให้เมืองไทยเริ่มปรับกันที่ 3000 บาทขึ้นไปบ้าง เอากันให้จน ให้หนักกันไปข้างนึงเลย ระเบียบวินัยจะได้ดีกว่านี้
แล้วถ้าได้ขึ้นศาล หรือเข้าคุกซักคืนสองคืนสำหรับคนทำผิดกฎจราจรซ้ำซากน่าจะดีสำหรับประเทศไทยแน่ๆ

ออฟไลน์ mamaman

อยากให้เมืองไทยเริ่มปรับกันที่ 3000 บาทขึ้นไปบ้าง เอากันให้จน ให้หนักกันไปข้างนึงเลย ระเบียบวินัยจะได้ดีกว่านี้
แล้วถ้าได้ขึ้นศาล หรือเข้าคุกซักคืนสองคืนสำหรับคนทำผิดกฎจราจรซ้ำซากน่าจะดีสำหรับประเทศไทยแน่ๆ

แบบนี้ จริง เราคงอดเห็น รีวิวรถที่ความเร็วเกิน 120 นะครับ อิอิ
อิอิ ผมล้อเล่นนะ

bittersweett1st

ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยครับผมลูกตำรวจและไม่ได้มาด่าตำรวจครับ

ผมว่าควรแก้ที่ด่านตรวจครับทุกวันนี้ ด่านตรวจบางท่านทำตามหน้าที่ซึ่งเป็นเรื่องดี บางท่านโกงกินเข้าตน

ผมเชื่อว่า ถ้าปรับจากตรงนี้นะ แล้วเจ้าหน้าที่ดำเนินการตามกฎหมายอย่างเคร่งครัดนะ

ไม่ต้องสนใครลูกใครญาติใคร ยึดหลักการกระทำความผิดซึ่งหน้าตาม พรบ.จราจร พรบ.รถยนต์

รับรอง ระเบียบวินัยมันมาทันทีครับ

คนที่ฝ่าฝืนกฎบ่อยๆ โดนจับบ่อยๆ ผิดจริง เถียงไม่ออก มันก็ต้องปรับตัวเองแหละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมืองนอกปรับโหดมาก

แต่เค้าก็มีที่ที่สามารถวิ่งเร็วได้นะครับ

ไม่เหมือนประเทศเรา ทางด่วน 80