ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ แนะนำรถสำหรับให้ผู้สูงอายุนั่งหน่อยครับ รถเก๋งหรือ7ที่นั่งดี  (อ่าน 4481 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ตอนนี้ผมมีแนวความคิดที่จะหารถมาใช้งานเพิ่มเิติมอีกสักคัน(ในอนาคต)  เมื่อคิดถึงการใช้งานก็อยากจะให้พ่อกับแม่นั่งสบายๆ ในยามที่ท่านเจ็บไข้ได้ป่วย หรือในภาวะปกติก็ตาม เพื่อนๆคิดว่ารถในระดับราคาไม่เกินเจ็ดแสนบาท รถชนิดได้เหมาะสำหรับผู้สูงอายุในการเดินทางมากที่สุดครับ ซิตี้ตัวท๊อปที่ปรับที่นั่งเอนหลังได้อีก1ระดับพอไหวหรือเปล่า หรือ7ที่นั่งดีครับ/ ขอบคุณมากครับ  /\

ออฟไลน์ Zephyrs

ผมเกรงว่า City มันจะเล็ก+แข็งไปสำหรับคนมีอายุรึเปล่าเนี่ยสิ = =

ถ้าแค่ให้พ่อแม่นั่ง ไม่เน้นสมรรถนะของรถ ไป Almera ก็ได้ครับ (แต่พ่อแม่จขกทต้องตัวไม่สูงนะ ไม่งั้นศีรษะชน)
ถ้านั่งแล้วติด ก็คงต้องเป็นพวก 7 ที่นั่งอย่าง Avanza Ertiga แล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ปกติต้องเดินทางเกิน 4 ท่านไหมครับ ถ้าไม่ ดูเป็นพวก c, d segment  มือสองน่าจะได้ความสบายกว่า 6-7 ที่นั่งขนาดเล็กอย่างพวก avanza

ไท่งั้นต้องลองมองปีเก่าหน่อยอย่างพวก Grandvia นั่งสบายแน่แต่ต้องเผื่อเงินไว้บำรงรถบางส่วนนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ adis

ผู้สูงอายุ ( ผมด้วย ) แนะนนำว่าให้เลือกรถที่ระดับสูงกว่าเก๋งนะครับ เวลาขึ้นลงจะสะดวกสบาย
รถเก๋งจะขึ้นจะลงแต่ละที มันลำบากครับ หัวเข่า เอว มันปวดเมื่อย นั่งทางไกลก็ไม่สบายตัวครับ
 ลองพาท่านไปนั่งในรถแบบ 7 ที่นั่งดูก่อนก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ puo

ดีใจจังครับที่ทุกท่านช่วยตอบ และขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ถ้าเป็น7ที่นั่งก็คงจะมองไปที่ เออร์ติก้าครับ รอดูโปรก่อนครับ ตอนนี้โปรไม่แรง แถมแค่ประกันฟิล์ม ไม่มีส่วนลดใดๆครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็รอดูงบอีกที ท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็แชร์ได้นะครับ เผื่อเพื่อนๆ ท่านอื่นมาอ่านกระทู้จะได้ข้อมูลเพิ่มขึ้นขอบคุณครับ  /\  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 10:55:17 โดย puo »

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้างบไป Freed ได้ ผมว่าดีนะ
ส่วน Avanza ขึ้นลงง่ายกว่าเก๋ง แต่นั่งไม่สบายเท่าเก๋ง
Almera ขึ้นลงยากกว่าเพราะมันเตี้ย แต่นั่งสบายกว่า Avanza
Ertiga ผมยังไม่เคยไปลอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

แนะ Avanza ครับ แต่รถของคุณย่าผมก็เป็น Freed นะ

จากการทดลองก็ขึ้น/ลง นั่ง 3 ช่วงล่าง M ได้ คือให้ดูคนด้วยครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
แนะนำที่ไม่ใช่เก๋งอะครับ  เพราะเอาจริงๆ..อายุยิ่งมา เข่า ข้อ จะทรุดลงตามสังขาร....รถเตี้ยไปจะลุกเข้า-ออก ลำบากครับ

แนะนำพวก 7 ที่นั่งอย่าง  Ertiga กับ Freed ดูครับ

Avanza ไม่แนะนำเท่าไหร่ ช่วงล่าง กับคุณภาพโดยรวมไม่คุ้มอะครับ....มีดีแค่ตรายี่ห้อ สำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ NoName__???

เห็นด้วยต้องสูงๆหน่อย แต่ไม่สูงเท่ากระบะ ยิ่งถ้าเก็บเสียงเงียบ ช่วงล่างนุ่ม สว.จะไม่เหนื่อยเวลานั่งเดินทาง

ส่วนตัวมองๆไว้อยู่ป้ายแดงงบไม่เกินล้านนี่หายากจิงๆ สงสัยต้องหามือ 2สภาพดี เช่น พวก vw caravelle , หรือ RX300

ออฟไลน์ H3T

Freed Hybrid 1.5L ได้แรงบิดของมอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยลดข้อด้อยของเครื่องยนต์เดิมที่ความจุน้อยเกินไป
  น่ารอดูก่อนนะครับ

H[a]NCooK

จากประสบการณ์นะครับรถเก๋งไม่ควรอย่างยิ่งเพราะท่านจะรุกขึ้นลงลำบากมากครับ

lifeonmap

GreenG

Freed Hybrid 1.5L ได้แรงบิดของมอเตอร์ไฟฟ้ามาช่วยลดข้อด้อยของเครื่องยนต์เดิมที่ความจุน้อยเกินไป
  น่ารอดูก่อนนะครับ
ไม่มานะครับ ได้ยินมาเพราะอินโดไม่มี
Innova มือสองไหมครับ
ถ้ารับกับการกินได้ อินโนว่าน่าสนใจครับ ผมว่ามันไม่เลวร้ายนะครับ ขับชิวๆ ดี
ส่วนถ้าเน้นประหยัด ก็ Freed (บ้านผมใช้คันนี้ แต่ผมว่ามันก็ยังแพงไปนะครับ)
เน้นถูก ซ่อมง่ายก็ Avanza (ถ้าเป็นผมเอาตัวนี้) แต่อาจเด้งนิดนึง

Ertiga มันดี แต่ผมว่าการออกแบบภายในไม่ได้เรื่องเท่าไร สู้พวก Nissan Honda Toyota ไม่ได้  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวก Avanza Innova ผมไม่แนะนำครับ เคยใช้อยู่ ช่วงล่างเด้งมาก ไม่เหมาะกับ ผู้สูงอายุครับ

นั่ง 4 คน C segment ตอบโจทย์ได้ครับ ไม่ก็ D ไปเลย

ถ้า 7 ที่นั่งมองไปที่ Feed Ertiga Spin

ออฟไลน์ puo

ขอบคุณทุกๆคำตอบอีกครั้งครับ ได้มุมมองที่ทุกท่านได้กรุณาให้แง่คิด เป็นประโยชน์ต่อตัวผม และท่าน สมช. ที่ต้องการซื้อรถเพื่อบุพการีหรือผู้สูงอายุมากครับ

- เอาไว้ถ้าตัดสินใจซื้อแล้ว จะขออนุญาต ขุดกระทู้ขึ้นมาตอบนะครับว่าเป็นรุ่นไหน (แต่คงต้องดูงบและ ผบ.(อันนี้สำคัญ)ด้วยครับ) ;D

- ถ้าถามถึงตัวเลือกในใจผมตอนนี้ ก็มีเออร์ติก้าน่าจะให้ได้ครบ แต่ก็ขาดความนิ่มนวลเหมือนฟรีด
  ส่วนฟรีดสมบูรณ์แบบ แต่ขาดแอร์แถวหลัง
  ถ้างบไม่พอก็คงตกไปที่ซิตี้ ไม่ตัว2014  ก็คงเป็นตัวเก่าแหละครับ 

- ขอบคุณครับ /\

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณทุกๆคำตอบอีกครั้งครับ ได้มุมมองที่ทุกท่านได้กรุณาให้แง่คิด เป็นประโยชน์ต่อตัวผม และท่าน สมช. ที่ต้องการซื้อรถเพื่อบุพการีหรือผู้สูงอายุมากครับ

- เอาไว้ถ้าตัดสินใจซื้อแล้ว จะขออนุญาต ขุดกระทู้ขึ้นมาตอบนะครับว่าเป็นรุ่นไหน (แต่คงต้องดูงบและ ผบ.(อันนี้สำคัญ)ด้วยครับ) ;D

- ถ้าถามถึงตัวเลือกในใจผมตอนนี้ ก็มีเออร์ติก้าน่าจะให้ได้ครบ แต่ก็ขาดความนิ่มนวลเหมือนฟรีด
  ส่วนฟรีดสมบูรณ์แบบ แต่ขาดแอร์แถวหลัง
  ถ้างบไม่พอก็คงตกไปที่ซิตี้ ไม่ตัว2014  ก็คงเป็นตัวเก่าแหละครับ 

- ขอบคุณครับ /\

freed ตัวใหม่จะมีแอร์หลังคาเพิ่มเข้ามานะครับ แต่ที่ผมใช้ตัวเดิมอยู่ แอร์ไม่มีปัญหาอะไรครับ เย็นถึงแถวสามจนคนนั่งแถวสามมักจะบอกให้ลดแอร์ประจำเลยครับ  อีกรุ่นที่เป็น 7 ที่นั่งก็ตะมี honda ครับ ถ้ารอได้รอชมซักหน่อยแล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ จะได้มีตัวเลือกเยอะหน่อย