ผู้เขียน หัวข้อ: คนขับรถสีขาวคิดว่าตกเป็นเป้าขี้นกง่ายกว่าสีอื่นมั้ยครับ  (อ่าน 4382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
บ้านผมเนี่ยสวนเก่านกเยอะมาก มีขี้ทุกสี
ที่บ้านรถจอดหลักๆ3คัน  ขาว เงิน ม่วงเข้ม
สีเงินรถจอดไปซ่อมไปจอดนานสุด ผ้าแทบไม่เคยคลุม มีขี้นก2-3จุด
สีม่วงจอดไม่ค่อยนาน จอดเฉพาะวันอาทิตย์ โดนบ้าง1จุดเป็ฯบางครั้งอาจะเพราะไม่ค่อยอยู่ติดบ้าน
สีขาวผมนี่สิ ไปข้างนอกกลับมาบ่ายๆจอดรถทิ้งรอเครื่องเย็นจะคลุมผ้า2-3ชั่วโมงออกมาดูจะคลุมผ้าเจอไม่ต่ำกว่า4-5จุด มาทุกสี ขาว น้ำตาล ดำ เขียว แดง ม่วง ที่บ้านปลูกต้นไม้เยอะไม่รู้มันไปกินลูกอะไรต่อมิอะไรมาบ้างหลากสีจัง
แต่พอคลุมผ้าได้ จอดไว้3วันใต้ต้นไม้ยังไม่โดนขี้นกเลยซักทีก็มี

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ยังไม่เคยลองเลยครับ

แล้วผ้าคลุมสีอะไรครับ ผมว่ามันคงไม่ชอบสีผ้าคลุมมากกว่ารึเปล่าครับ ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ถ้าเป็นขาวธรรมดา ไม่ใช่ White Pearl ผมว่าสีมันค่อนข้างบางและดูแลรักษายากนะครับ ใช้ไปสักพักก็เริ่มเหลือง รถสีขาวของที่บ้านทำสีใหม่ไปรอบนึงแล้ว

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้าเป็นขาวธรรมดา ไม่ใช่ White Pearl ผมว่าสีมันค่อนข้างบางและดูแลรักษายากนะครับ ใช้ไปสักพักก็เริ่มเหลือง รถสีขาวของที่บ้านทำสีใหม่ไปรอบนึงแล้ว
ขาวซีวิคครับ คราบเหลืองติดประจำแต่ล้างๆไป2-3รอบมันหายไปเองตอนไหนไม่รู้
ผมไม่ค่อยแคร์สีมันเท่าไหร่ครับสีมันพังเมื่อไหร่ผมจะเปลี่ยนสีตามที่ชอบแล้วครับ

ยังไม่เคยลองเลยครับ

แล้วผ้าคลุมสีอะไรครับ ผมว่ามันคงไม่ชอบสีผ้าคลุมมากกว่ารึเปล่าครับ ;D
ผ้าคลุมสีเงินแบบร่มน่ะครับ แต่มันก็ไม่ได้สะท้อนแสงอะไรนะเงินด้านๆ ถ้าบอกว่านกมันไม่ชอบแสดงว่าก่อนขี้ไอ้พวกนี้มันเล็งเป้ากันก่อนสินะ

ออฟไลน์ joufo

เท่าที่สังเกตจากรถบริษัท ผมว่าโดนพอๆ กันทุกสีอ่ะครับ

ออฟไลน์ capton

เคยอ่านเจอที่ไหนซักที่ว่าเป็นสีดำครับ ผมก็ว่าจริง เพราะรถที่บ้านหลายคัน จอดที่เดียวกัน แต่นกมันปล่อยลงสีดำอยู่คันเดียว  ไม่รู้มันคิดอะไรอยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จากประสบการณ์ส่วนตัวแล้ว ใช่ครับ

รถผมและคนใกล้ตัว สีขาวโดนหนักมากๆ

แต่สีอื่นแทบไม่โดนเลย โดนนี่เป็นเรื่องแปลก

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ตามหลัก สีขาวเป็นสีที่กระตุ้นการขับถ่ายของนกอยู่แล้วครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่า ... นกก็เหมือคนแหล่ะครับ ชอบส้วมสะอาดๆ สีอะไรก็ได้ ถ้าเพิ่งล้างมา กรูขอคี่รดหน่อยเถอะ

ที่บ้านมีสีเข้มคันนึง สีอ่อนคันนึง โดนพอๆกันครับ แต่ส่วนมากจะโดนตอนเพิ่งล้างรถ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ตามหลัก สีขาวเป็นสีที่กระตุ้นการขับถ่ายของนกอยู่แล้วครับ

เคยดูทีวีก็ได้ความแบบนี้เช่นกันครับ รถผมก็สีขาวเหมือนกัน โดนเหมือนกัน

ออฟไลน์ rocky55555

สีขาวนกชอบขี้ใส่เป็นพิเศษเหมือนมันสว่าง

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ใชัครับอ่านเจอที่ไหนซักที่ เพราะสีสว่าง ดูสะอาด

กลางแจ้งไม่มีหลังคา กันสาดในรัศมี นกพี่เค้ายังสามารถ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สองคันสีขาวที่บ้าน ก็เป็นเป้ามากกว่าคันที่เป็นสีอื่นๆครับ

แปลกแต่จริง หาข้อสรุปไม่ได้

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าโดนแล้วก็รีบเช็ดหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะแป็นแบบนี้

โดนตอนช่วงขี้เกียจลงแว็กพอดี มันกินถึงชั้นแล็กเกอร์เลย แก้ไขอะไรไม่ได้ นี่โดนแค่ครึ่งวันเท่านั้นเองนะ
ที่สำคัญจอดกลางแจ้ง ไม่รู้มันท้องเสียหรือยังไงกระจายทั่วคัน

ที่แค้นหนักคือรถน้องผมสีขาวรุ่นเดียวกันไม่ค่อยจะล้างรถด้วย แต่ไม่เคยโดน