ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเรื่องเครื่องเสียงทีคับ  (อ่าน 5462 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
รบกวนเรื่องเครื่องเสียงทีคับ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 00:01:49 »
Jazz 2013 อยากให้เสียงดีขึ้น แต่ไม่ได้จะเอาเทพอะไรนะคับ แค่อยากได้ เสียงดีขึ้น ฟังเพลงพอสนุกจากเบสบ้าง ประมาณพวกติดรถ แคมรี่แอคคอร์ด ทั่วๆไปนี่ล่ะคับ ไม่ใช่พวก JBL หรือ แบบมี sub ในแอคคอร์ดนะคับ เอาแค่รุ่น Camry , Accord ธรรมดาแบบใน G7 แค่นี้แหละคับ ตอนนี้ มั่วล่ะคับ

ความเดิม ลำโพงเดิมจะไปเปลี่ยนที่ร้านร้านบอกเปลี่ยนฟร้อนดีกว่าเลยจัด Kenwood แบบมี GPS มาเกือบ3หมื่น เสียงดีขึ้นเยอะ แต่ยังแข็งๆตามประสาลำโพงเดิม เบสแข็ง แหลมทู่ ไม่ใส่ ก็ลำโพงเดิมแจ๊สมันไม่น่าจะดีไรมาก แต่แม่ใช้ไม่เป็นเลยต้องเอาฟร้อนเดิมใส่คืน และ ไม่ยุ่งกับ ฟร้อนอีกแล้ว ลำโพงเปลี่ยน JBL CS6 แกนร่วมไป เสียงมันออกแนวจะเท่าเดิม หรือดีกว่าเดิมนิดเดียวด้วยซ้ำ  :'(

คืออยากเก็บ look oem ไว้ ไม่อยากติด แอมป์ โปรเซสเซอร์ เบสบ็อก ฯลฯ ของเทพทั้งหลายอ่ะคับ แค่อยากได้เสียงแบบพวกติดรถที่มันฟังได้ทั่วๆไปพอคับ มันจะมีความเป็นไปได้บ้างมั๊ยคับ เปลี่ยนแค่ลำโพงเนี่ย หรือผมควรจะปลง ดีคับ?

เห็นพี่จิมมี่ว่า ลำโพง ซิตี้มันพอใช้ได้ ถ้าผมเบิกมาใส่แจ๊ส มันจะพอไหวป่าวคับ? มีลำโพงแนะนำมั๊ยคับ ฟังเพลงทั่วๆไปพวกแนววิทยุ 102.5 105.5 107.0 อ่ะคับ เพลงผับบ้าง ตอนนี้เสียงดีกว่าลำโพงไอแพดนิดนึง  >:(

ขอบคุณคับทุกท่าน  ;)

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนเรื่องเครื่องเสียงทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:03:35 »
หลังจากผมลองเทียบเสียงjazz mcกับcity mcไปผมว่าที่cityมันเสียงดีกว่าเพราะมันมีtweeterอ่ะครับ(ตัวท๊อปทั้งคู่)เสียงเลยจะดูคมกว่านิสนึงเสียงไม่ทุๆเหมือนjazz แต่jazzนี่ผมไม่ได้อัดดังนะครับเพราะรถญาติแล้วนั่งกันเยอะเลยไม่ได้อัดดัง ส่วนcityรถผมนี่เปิด20ทุกครังเลยแต่ยังไม่ค่อยประทับใจกับเบสเท่าไหร่ แต่ผมว่าถ้าอยากได้ใสเพิ่มลองซื้อtweeterมาติดดูก่อนเสียงน่าจะใสขึ้น ส่วนถ้าอยากได้เบสเป็นลูกลองเปลี่ยนลำโพลงเป็นbostonไรงี้ดูครับแตผมไม่รู้เลยว่ารุ่นไหนดีแต่เคยลองฟังรถเพื่อนมาเป็นcorona ta190เพิ่มคู่หลังเป็น3ทาง6x9เบสลอยเป็นลูกจนน่าใจหายเลยครับ แต่ผมถ้าจะเปลี่ยนลำโพลงควานเอาดีๆไปเลยดีกว่าเอาลำโพลงcityมาใส่jazzคงไม่ต่างกันมากเพราะลำโพลงติดรถแม่เหล็กกอนเล็กมากเอาดีๆไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ neung23

Re: รบกวนเรื่องเครื่องเสียงทีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:08:59 »
ลำโพงรุ่นไหนเบสแน่นๆบ้างอ่ะคับ ที่เป็นแกนร่วม เพราะไม่อยากมีทวีตเตอร์โผล่ออกมา

คำถามนี้ถามร้าน เอะอะจะให้เปลี่ยนฟร้อน ยัดแอมป์ ตี้ตู้ซับ ลูกเดียว ไม่ฟังกันเล๊ยว่าอยากได้ oem look
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:55:58 »
ถ้าเปลี่ยนลำโพงมาแล้ว ลองติด Pre-Amp ดูซักตัวครับ
เสียงจาก Front ติดรถเดิมๆ ฟังพอขำๆไม่ให้รถเงียบได้ครับ แต่เอาปรับเสียงจริงๆ ยังไม่ผ่านครับ Dac ใน Front ติดรถมันยังไม่ถึง
รถรุ่นน้องผม Jazz เหมือนกัน แต่พอเปลี่ยน Front เป็น Alpine ปุ๊บ เสียงดีขึ้นจาก Front ติดรถมาก

ลองดูครับ เผื่อจะช่วยได้ ราคา Pre-Amp ก็ไม่สูงมากนัก  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 04:00:31 »
จากที่เคยเปลี่ยนเครื่องเสียงในแจ๊สตัวท๊อปเมื่อตอนออกมาใหม่ๆครับ
มีลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า แกนร่วมคู่หลัง ยี่ห้อ hertz ไม่กินวัตครับแล้วก็มี sub box 10 นิ้วอีกลูกนึงไม่มีแอมป์ ฟร้อนเดิมผมพอใจครับ

ราคา ณ ตอนนั้น 36,000 แดมป์ประตู ด้วย 4 บานครับ

ทำที่ คงเดช ซาวด์ ร้านเก่าแก่ที่ไม่ค่อยโฆษณาแต่เจ้าของ คุณ คงเดช เก่งครับ อยู่แถวประดิพัทครับ

ปล ผมไม่มีส่วนได้เสียกับทางร้านนะครับ แค่เคยมีประสบการณ์ดีๆเลยอยากมาแชร์ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 07:00:41 »
ผมอาจจะขัดใจบ้าง แต่อ่านให้ละเอียดแล้วคุณจะเข้าใจ      ที่คุณทำมามันก็เยอะแล้ว  สิ่งที่คุณต้องการคือเสียง sub แต่คุณไม่ติดขยายหรือsubเพิ่ม ไม่เอาเบสบ็อกซ์  คุณจะเปลี่ยนลำโพงอีกกี่ชุดก็ทำไม่ได้ เพราะการขับเสียงเบสนุ่มลึก ต้องใช้ กำลังขับสูง และใช้การรีเฟล็กซ์ช่วย มันถึงจะได้  หากเปลี่ยนลำโพงเฉย ๆ เสียเงินฟรี  ต่อให้เลือกลำโพงเทพ ๆ ก็เสียฟรี  เพราะสิ่งที่คุณต้องการลำโพงทั่วไปไม่มีให้นอกจากตัวที่ขีดเส้นใต้ถึงจะมีให้ครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:19:16 »

ถ้าต้องการลุคเดิมๆจริงๆ แต่อยากให้เสียงน่าฟังขึ้น

เพิ่มทวีตเตอร์ซักคู่ใส่ในช่องลำโพงเดิมไป ช่างทุกที่ทำให้ได้ครับ และเบสบ๊อกซ์อีก1ตัวใต้เบาะ

เหตุผลคือ ลำโพงเดิม/ฟร้อนท์เดิม ให้แหลมและทุ้มได้ไม่ดีพอ เราก็เพิ่มส่วนที่มันขาดแค่นั้นพอครับ รับรองว่าฟังดีขึ้นกว่าเดิมเยอะ

แต่ถ้าไม่อยากเพิ่มอะไรเลย ก็ฟังแบบเดิมๆดีกว่า มันก็พอฟังได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:54:46 »
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=347209.msg3445106;topicseen ลองดูครับ ทวิตเตอร์  FIT ตรงรุ่น เห็นทำอยู่ ราวๆ 2,000 บาท ผมก็เล็งๆ อยู่
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:57:48 »
อยากคง front เดิม และเปลี่ยนลำโพงมาแล้ว

ฟังไปอีกสักพักครับ  แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะทำเพิ่มหรือเปล่า (30 ชม.ก็ได้)

ถ้าต้องการเสียงดีขึ้น  แบบไม่ใช้งบเยอะก็
-เปลี่ยนสายลำโพงหน้าหลังใหม่  แต่ใช้กับคู่หน้าอย่างเดียว
-แดมป์ประตูหน้า
-เดินสายไฟใหม่มาที่ front ตรงเลย

ทั้งหมดข้างบน ใช้ของพื้นๅก็พอครับ เพราะใช้ front เดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2013, 11:10:49 โดย YZA »