ผู้เขียน หัวข้อ: พ.ย.กะลงใต้ไปสตูลกับพัทลุง รบกวนชี้แนะครับ  (อ่าน 10770 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เดือนพ.ย.

คิดว่าจะพาคุณแม่ลงไปเที่ยวสตูลกับพัทลุง เพราะแม่บอกว่าเขาอยากไป
ปีที่แล้วก็เดือนพ.ย.นี่ล่ะ พาตัวเองกับแม่ไปฉลองวันเกิดกันสองคนแล้วติดใจ
อยากทำแบบเดิมอีก ก็เลยถามแม่ว่าแม่อยากไปไหน ได้คำตอบเป็นสตูลกับพัทลุงนี่ล่ะครับ

ถ้าใครเป็นคนพื้นที่ หรือเคยไปเที่ยว รบกวนเล่าหรือชี้แนะอะไรก็ได้ครับ
1. ผมยังงงเรื่องเดินทางไปหลีเป๊ะ บางคนบอกนั่งเรือเป็นวัน บางคนบอกนั่งแค่ชั่วโมงเดียว มันยังไงกันครับ
2. ไม่มีไอเดียเรื่องที่พักที่กินเลยครับ ดูๆไว้ก็มีบารารีสอร์ทที่ละงู หรือจะไปพักที่หลีเป๊ะเลยดี
3. ที่พัทลุงมีอะไรเที่ยวบ้างครับ ถ้ามีหนังตะลุงหรืออะไรให้ดูบางทีแม่อาจจะอยากดู เขาชอบอะไรพวกนี้
4. ผมชอบ Snorkle แต่ชอบเอาแบบเรือจอดหาด แล้วค่อยว่ายออกไป ปีที่แล้วเราไปจอดที่จุด Snorkle
ที่กระบี่ เป็นจุดนอกชายฝั่ง ผมลงไปว่ายเล่นแต่ปีนกลับขึ้นเรือไม่ได้ ทุลักทุเลเพราะขาไม่ถึงกะไดลิง
ครั้นพอปีนขึ้นได้ กางเกงเจ้ากรรมตูดขาดคาบันไดต่อหน้าเรือนักท่องเที่ยว ขาดแบบเปิดครึ่งตูด
ทำให้ไม่ได้ลงเกาะหรือว่ายน้ำที่ไหนอีกต้องนั่งเืรือเที่ยวอย่างเดียว

5. ผมลงเครื่องหาดใหญ่แล้วเช่ารถขับครับ

ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ManabU

• บุคคลทั่วไป
Re: พ.ย.กะลงใต้ไปสตูลกับพัทลุง รบกวนชี้แนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:11:43 »
สำหรับสตูล
1.ไปกับเรือ speed Boat ขาไป 1- 1/2 ชั่วโมง  ขากลับจะเร็วกว่า ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ
2.เรื่อ speed boat มี 2 บริษัทครับ  แต่ก่อนจะถึงเกาะหลีเป๊ะ
ต้องเสีย ค่าธรรมเนียมก่อนขึ้นเกาะ 50 บาท ต่อเรือถึงฝั่งครับ
 (ถ้าไม่อยากเสีย ก็ว่ายน้ำไปฝั่งก็ได้ครับ ความยาวประมาณ 200 เมตร)

ที่พักแนะนำให้พักที่เกาะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: พ.ย.กะลงใต้ไปสตูลกับพัทลุง รบกวนชี้แนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:15:57 »
1. ผมยังงงเรื่องเดินทางไปหลีเป๊ะ บางคนบอกนั่งเรือเป็นวัน บางคนบอกนั่งแค่ชั่วโมงเดียว มันยังไงกันครับ

ปรกติ Speed Boat จะอยู่ที่ 1.30-2 ชั่วโมงครับ ขึ้นอยู่ว่าเค้าจะแวะส่งคนที่เกาะไหนบ้างครับผม
ค่าบริการไปกลับอยู่ที่แถวๆ 1000 บาทครับ

ส่วนเรือ Ferry ก็ระยะเวลาพอๆกันครับ ส่วนราคาไปกลับอยู่ที่ราวๆ 1200 แต่นั่งสบายกว่า Speed Boat ไม่แทกคลื่นมาก
และส่วนใหญ่ยิงตรงถึงเกาะเลยครับ

แต่ก็ต้องถามเจ้าที่จะใช้บริการด้วยครับผม ว่าเค้าแวะเกาะไหนบ้าง ปรกติถ้าไม่แวะ เรือทั้งสองแบบจะอยู่ที่ราว 1.30 ชั่วโมงครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2. ไม่มีไอเดียเรื่องที่พักที่กินเลยครับ ดูๆไว้ก็มีบารารีสอร์ทที่ละงู หรือจะไปพักที่หลีเป๊ะเลยดี

พักหลีเป๊ะไปเลยพี่ หาดสวยน่าเที่ยว พักผ่อนเต็มที่ โดยเฉพาะช่วงเย็น สวยมากครับ
แต่ถ้าหากอยากขับรถเที่ยวด้วย ก็พักที่ละงูก็ได้ครับผม

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. ที่พัทลุงมีอะไรเที่ยวบ้างครับ ถ้ามีหนังตะลุงหรืออะไรให้ดูบางทีแม่อาจจะอยากดู เขาชอบอะไรพวกนี้

หนังตะลุงผมไม่แน่ใจครับ ไม่เคยไปดูที่พัทลุงเหมือนกันครับผม ยังมีอีกอย่างคือโนราห์ แต่ก็หาดูยากเหมือนกันครับ

ถ้าที่ท่องเที่ยวก็ ถ้ำสุมโน ครับ น่าเที่ยว เงียบสงบ อากาศในถ้ำเย็นดีมาก อยู่ห่างจากตัวเมืองมาหน่อยนึง
เวลาผมขับรถจากตรังไปหาดใหญ่ ชอบแวะที่นี้ครับ

และก็ทะเลน้อยครับ น่าเที่ยวเหมือนกัน เงียบดี แต่ไม่ค่อยมีอะไรมากครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

4. ผมชอบ Snorkle แต่ชอบเอาแบบเรือจอดหาด แล้วค่อยว่ายออกไป ปีที่แล้วเราไปจอดที่จุด Snorkle
ที่กระบี่ เป็นจุดนอกชายฝั่ง ผมลงไปว่ายเล่นแต่ปีนกลับขึ้นเรือไม่ได้ ทุลักทุเลเพราะขาไม่ถึงกะไดลิง
ครั้นพอปีนขึ้นได้ กางเกงเจ้ากรรมตูดขาดคาบันไดต่อหน้าเรือนักท่องเที่ยว ขาดแบบเปิดครึ่งตูด
ทำให้ไม่ได้ลงเกาะหรือว่ายน้ำที่ไหนอีกต้องนั่งเืรือเที่ยวอย่างเดียว

รู้สึกว่าเช่าที่รีสอร์ทได้ครับ ดำน้ำเล่นหน้าหาดครับผม

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

5. ผมลงเครื่องหาดใหญ่แล้วเช่ารถขับครับ

แถวสนามบินมีให้เช่ารถ ลองดูบ้านอะไหล่เช่ารถดูก็ได้ครับ เห็นว่ามีให้เช่าตั้งแต่ Eco Car - รถเบนซ์เลยครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับผม

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เที่ยวให้สนุกน่ะคร๊าบบบบบบบ  แวะมาตรังมาหาดใหญ่ด้วยน่ะครับพี่ น่าเที่ยวเหมือนกันครับ ;D ;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 18:06:53 »
ขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ

คิดว่าเวลามีจำกัด อาจจะไม่ได้เที่ยวตรังกับหาดใหญ่ ตอนนี้ที่ลองวางแผนไว้คือ
จะลงที่หาดใหญ่ พาแม่ไปกินอาหารทะเลสักมื้อแถวเกาะยอหรือแถวทะเลสาบสงขลา
จากนั้นก็ขับไปพัทลุง นอนพัทลุงสักคืน แล้วยิงมา อ. ละงู

แต่กว่าจะถึงละงูก็น่าจะบ่ายแก่แล้ว กลัวเรือสปีดโบ้ืทจะไม่มีบริการ ตรงนี้อาจทำให้ต้อง
วางแผนใหม่หมดครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 11:44:25 »
จะมีรีวิวไหมครับ คุณแพน จะรออ่าน+ชม ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 15:23:40 »
รีวิวแม่ผมเหรอค้าบ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2013, 17:18:27 »
พีแพนครับทีเทียวพัทลุงทีเด่นๆนะครับมีวัดถ้ำสุมะโนกับทะเลน้อยอีกทีหนึงรับรองพีแพนฟินแน่ๆขนาดผมเองชอบครับที บ่อน้ำร้อน-ธารน้ำเย็น อยู่ในอำเภอเขาชัยสนครับ แช่น้ำผู่ร้อนผมเองเคยไปแล้วชอบมากครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003