ผู้เขียน หัวข้อ: Almera Eco Car Sedan 1.2 VS Nissan Sylphy 1.6 คันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Almera  Eco Car Sedan 1.2 VS Nissan Sylphy 1.6 คันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ ถ้าเติม น้ำมัน E20 เหมือนๆกัน

เพราะเท่าที่อ่านเจอ จากการทดสอบหลายๆที่เจอข้อมูลที่น่าตกใจ คือ Nissan Sylphy 1.6 ทำอัตราประหยัดน้ำมันได้มากกว่า 20 กิโลเมตร/ลิตร
เลยอยากสอบถามข้อมูลของผู้ที่ ได้ใช้งานทั้ง 2 รุ่น นี้ครับ

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
ส่วนตัวใช้ Pulsar 1.6 นะครับ ถ้าวิ่งแบบลอยลำแล้ว ความเร็วสัก 80 ตรงมาตรวัดอัตราสิ้นเปลืองขึ้นที่ 20 ต้นๆเลยครับ

แล้วจากการเปรียบเทียบจากที่รถวัดได้ กับน้ำมันที่เติมกลับเข้าไปจริงๆ เพี้ยนไม่เกิน 0.5 กิโล/ลิตร เลยครับ

อันนี้คือวิ่งทางตรงๆยาวๆ แต่ส่วนตัวเชื่อว่าถ้ารถติดๆ 1.6 ก็น่าจะกินมากกว่า 1.2

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
 ผมใช้ Almera เกียร์ธรรมดา เติมE20วิ่งในเมืองรถติดๆ กินอยู่15-16 โลลิตรแหนะครับ ส่วนทางไกล วิ่ง100-120 ยาวๆ อยู่19-20โลลิตร แต่ถ้าเกิน 120 แล้วเริ่มกินมากขึ้นเรื่อยๆเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 22:22:09 โดย BMTA »
2012 ALMERA  1.2E M/T

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ 26 โลลิตร ครับ วิ่งในเมืองรถติดๆ แถวหมอชิต ผสมจากเกษตรไปมหิดล ศาลายา วัดไร่ขิง

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้ามันประหยัดเท่ากัน เขาก็คงไม่ขายสองรุ่นครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ถ้ามันประหยัดเท่ากัน เขาก็คงไม่ขายสองรุ่นครับ

::)

ออฟไลน์ f1rstgot

::)
555

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมใช้ march เครื่องตัวเดียวกับ Almera
ไม่เึยได้เกิน 15 ไม่ว่าในหริอนอกเมือง
จับดมแก้สไปเรียบร้อยเหลือโลละบาท
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
วิ่งในเมือง Almera ประหยัดกว่ากันพอสมควร รถเพื่อนผมวิ่งในเมืองอยู่ 9 - 10 โลลิตร
มันบอกว่ามันขับรถแฟน (Almera) ได้ 12 โลลิตร ด้วยน้ำมันปั๊มเดียวกัน ตีนคนขับคนเดียวกัน
แต่เป็น Sohol95 E10 นะ

แต่ถ้าออกต่างจังหวัด วิ่ง 120-130 จะแทบไม่ต่างกันเลย แต่มันชอบเอา Sylphy ออกมากกว่า
เหตุผลเพราะกำลังเครื่องกับช่วงล่างเป็นหลัก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ในเมืองยังไงก็ 1.2 ครับ

แต่ถ้าให้เลือก ขอซิลฟี่

ออฟไลน์ nithiyod

คงต้องดูเทียบระหว่างในเมือง กับนอกเมือง ถ้าในเมืองต้องให้ Almera ส่วนถ้านอกเมือง น่าจะสูสีกันทั้งคู่ เพราะ Sylphy มีเทคโนโลยีหัวฉีดคู่ช่วย