ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla Model S ไฟไหม้ เหตุเพราะเศษเหล็กเจาะเข้ารังถ่าน  (อ่าน 5826 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
รายละเอียดตามลิ้งเลยนะครับ ผมไม่แปลกใจที่ไหม้ได้ เพราะเศษโลหะมันนำไฟฟ้าได้อยู่แล้ว จึงเกิดการลัดวงจรของตัวแบตได้ ว่าแต่แปลกใจว่าทำไมวงจรป้องกันไม่ทำงาน หรือทำงาน แต่เศษเหล็กมันไปช็อตขั้วแบ็ตภายในจนเกิดเหตุเพลิงไหม้เองได้ หวังว่าล็อตถัดไปคงมีการปรับปรุงแผ่นป้องกันถ่านให้ดีขึ้น

ปล. อ่านเนื้อหาข่าวให้ถี่ถ้วนก่อนแสดงความคิดเห็นนะครับ  :)

http://www.engadget.com/2013/10/04/tesla-model-s-battery-fire-musk-response/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2013, 16:22:32 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mamaman

เศษ หรือ เสด ครับ งง  อิอิ

เกิดการช๊อตที่แบตเตอร์รี่ ไม่มีวงจร ไหนป้องกันได้
เพราะไฟมันไหม้จากแบตโดยตรง จากที่เค้า้อ้างมา

ปกติวงจรป้องกันเช่น ฟิวส์ป้องกันแค่ตัดกระแสไม่ให้จ่ายเข้าในระบบรถ ผ่านทางสายไฟ

แต่ลองคิดดูถ้าเกิดมันติดไฟจาก แบตโดยตรง ฟิวส์ก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะมันช๊อต

ยกเว้น ติดตั้ง เครื่องทำลายแบตเมื่อตรวจพบว่า แบตเกิดการลัดวงจร ล้อเล่น ขำ ๆ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2013, 15:19:59 โดย mamaman »

ออฟไลน์ AMG GT

อันนี้ เศษเหล็กเจาะรังถ่านทำให้ลัดวงจร  อันนี้รถไฟฟ้าล้วนหรือเปล่า   ถ้าเป็นรถ hybrid บ้านเราโดยแบบนี้มีสิทธิไฟไหม้มั้ยครับ

เศษ หรือ เสด ครับ งง ?

เศษ ครับ ผมสะกดผิดเอง แหะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ไม่เป็นไรครับ ท่าทาง จขกท จะจบนอกปะเนี่ย อิอิ

ไม่เป็นไรครับ ท่าทาง จขกท จะจบนอกปะเนี่ย อิอิ

ป่าวครับ ผมจบในไทยนี่ล่ะครับ ผมมึนพิมพ์ผิดเองครับ ^^"

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
อันนี้ เศษเหล็กเจาะรังถ่านทำให้ลัดวงจร  อันนี้รถไฟฟ้าล้วนหรือเปล่า   ถ้าเป็นรถ hybrid บ้านเราโดยแบบนี้มีสิทธิไฟไหม้มั้ยครับ

ไหม้ได้แน่นอนครับ ต่อให้รถทั่วไป ถ้าแบตเตอรี่ลัดวงจร ก็ไหม้ได้ครับ

พวก Hyper car Hybrid ทั้งหลายเลยใช้ Carbon fiber หุ้มแบตซะเลย
ไม่รู้ว่าถ้าเอาปืนยิงจะเข้าไหม?

ไหม้ได้แน่นอนครับ ต่อให้รถทั่วไป ถ้าแบตเตอรี่ลัดวงจร ก็ไหม้ได้ครับ

พวก Hyper car Hybrid ทั้งหลายเลยใช้ Carbon fiber หุ้มแบตซะเลย
ไม่รู้ว่าถ้าเอาปืนยิงจะเข้าไหม?

หุ้ม วัสดุ ไม่นำไฟว่างั้นสินะครับ

แสดงว่า รถที่ไฟไหม้คันนั้น ไม่มีป้องกันตรงนี้

ออฟไลน์ burutrad

case นี้คล้ายๆเครื่องบินคองคอร์ดเมื่อหลายปีก่อน...

ออฟไลน์ Ruksadindan

เหมือนกับเครื่องบินลำนี้ ตอน 1:19:35 ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: Tesla Model S ไฟไหม้ เหตุเพราะเศษเหล็กเจาะเข้ารังถ่าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 10:53:10 »
case นี้คล้ายๆเครื่องบินคองคอร์ดเมื่อหลายปีก่อน...

ที่มีเศษเหล็กกระเด็นไปเข้าห้องเครื่อง ทำให้เครื่องไฟไหม้หรือระเบิด เสียชีวิตยกลำหรือเปล่าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Tesla Model S ไฟไหม้ เหตุเพราะเศษเหล็กเจาะเข้ารังถ่าน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 17:34:46 »
พาลนึกถึงสารคดีข่าว nation x-file ทางช่องเนชั่นแชนแนลที่ผมเพิ่งดูเมื่อคืนเลยครับที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับแบตมือถือราคาถูกๆที่ขายตามตลาดนัดในนั้นมีทดสอบอัดไฟจนแบตระเบิดมาด้วยครับ และ นึกถึงเคสของไอโฟนที่ระเบิดในบ้านเราที่ผลสรุปว่ามีน็อตตัวหนึ่งไปช็อตที่แบตจนเครื่องระเบิด

ก็ต้องรอดูกันต่อไปว่า รถพลังงานไฟฟ้า จะตอบโจทย์ประชาชนได้ขนาดไหนครับ