ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ ขอช่วยเลือกรถหน่อยครับ..!!!  (อ่าน 5689 ครั้ง)

ออฟไลน์ Car_Of_Cnx

• Newbie
  • *
พอดีมีโครงการจะออกรถใหม่เพื่อรับตัวน้อยที่จะเกิดมา มองๆไว้2ยี่ห้อ คือ TOYOTA กับ HONDA

Toyota นี่ผมเล็งๆ Fortuner กับ Prius Trd ส่วนHonda แม่บ้านเค้าชอบCRV ผมเลยอยากรู้ว่า 3รุ่นนี้ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้าง

อ่อ ผมเดินทางไปกลับที่ทำงานประมาณ50กิโลเมตร เส้นเชียงใหม่หางดง-สันป่าตอง

แฟนเลยกลัวเรื่องกินน้ำมันของCRV จะเลือกPrius ก้อกลัวเรื่องแบตเตอรรี่ในระยะยาว

Fortuner ก็กลัวช่วงล่างจะแข็งและดูแก่ไปหน่อย

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: น้องใหม่ ขอช่วยเลือกรถหน่อยครับ..!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:06:42 »
รอดู cx-5 ดีเซล กับ Mu-X มั้ยถ้ากลัวกินน้ำมัน พริอุสอาจประหยัดแต่ไม่ค่อยตอบโจทย์เรืองลูกเท่าไหร่มั้งครับ  ฟังเขามาอีกทีว่ามีลูกของเยอะมากๆ
ส่วนเรื่องข้อดีข้อเสียของรถในตัวเลือกรอท่านอื่นมาตอบ :)

ออฟไลน์ kimhalua

Re: น้องใหม่ ขอช่วยเลือกรถหน่อยครับ..!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:22:06 »
ผมว่า D-Sag น่าสนกว่าครับ เพราะผมว่า รถพวกนี้นั้งสบายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:36:49 »
ถ้ามีลูกคนแรก คงต้องตัด prius ออกครับ คุณแม่ห่วงลูกคนแรกเป็นพิเศษ ทำให้เวลาไปเที่ยว
เหมือนย้ายบ้านเลยครับ ของต้องครบ พวกรถvan จะหยิบของได้สะดวก
บางทีลองดูมือสองก่อนครับ ผมว่าคนมีลูก รถจะเลอะง่ายมาก ผมใช้ crv gen1 ก่อนเปลี่ยน
ถ้าสนใจฟอร์จูนเนอร์ ให้ไปทดลองขับปาเจโร สปอร์ตก่อน ถ้ายังนิ่มไม่พอ เลิกมองppv ไปเลย(ปา นิ่มที่สุด)
แล้วค่อยไปมอง พวก crossover เช่น แคปติวา หรือ cx5 ดีเซล. ส่วน crv นั้นเป็น no. 1 ของสาวๆอยู่แล้ว
ถ้าตัดใจไม่ได้ก็ต้องติดแก็ส

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:41:14 »
CRV  ไม่ก็รอ  CX-5  ครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 23:56:33 »
ถ้ามีลูกคนแรก คงต้องตัด prius ออกครับ คุณแม่ห่วงลูกคนแรกเป็นพิเศษ ทำให้เวลาไปเที่ยว
เหมือนย้ายบ้านเลยครับ ของต้องครบ พวกรถvan จะหยิบของได้สะดวก
บางทีลองดูมือสองก่อนครับ ผมว่าคนมีลูก รถจะเลอะง่ายมาก ผมใช้ crv gen1 ก่อนเปลี่ยน
ถ้าสนใจฟอร์จูนเนอร์ ให้ไปทดลองขับปาเจโร สปอร์ตก่อน ถ้ายังนิ่มไม่พอ เลิกมองppv ไปเลย(ปา นิ่มที่สุด)
แล้วค่อยไปมอง พวก crossover เช่น แคปติวา หรือ cx5 ดีเซล. ส่วน crv นั้นเป็น no. 1 ของสาวๆอยู่แล้ว
ถ้าตัดใจไม่ได้ก็ต้องติดแก็ส
หุๆ วันก่อนญาติมานั่งปาเจโร่ของผม บ่นว่าเด้งจัง (บ้านเขามีแต่รถเก๋ง) ยังไงไปลองรถที่เล็งไว้ให้หมดเลยครับ โดยเฉพาะทางที่มีหลุมขรุขระหน่อยว่ารับได้ไหม พวก ppv จะเด้งและแข็งกว่า suv (เช่น CR-V, CX-5, Captiva, X-Trail) อยู่แล้วเพราะพื้นฐานมันคือกระบะ หากซีอาร์วีเติมอี 85 ยังกินไปก็จับติดแก๊สเลยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 00:28:39 »
ฟอจูนเน่อ เถอะครับ ต่างจังหวัดปลอดภัยกว่า

พยายามอย่าใช้ตัวหนังสือสีแดงนะครับ ปกติสีแดงมีแต่เจ้าของเว็บใช้55

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 08:58:24 »
CRV + LPG ครับ

ถ้าเป็นผม มีเงินขนาดนั้น ผมจะหารถที่นิ่มนวล นั่งสบายที่สุด พอกันทีกับรถช่วงล่างกระบะ กระโดกกระเดก กระเด็นกระดอน

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:54:04 »

ถ้าเป็นผม มีเงินขนาดนั้น ผมจะหารถที่นิ่มนวล นั่งสบายที่สุด พอกันทีกับรถช่วงล่างกระบะ กระโดกกระเดก กระเด็นกระดอน

+ 1 ครับ

ทางไกลต่างจังหวัดไม่สบายครับ รถสูง ช่วงล่างสูง ล้อใหญ่ ขับรูดหลุ่มได้ก็จริง
กระบะดัดแปลงนั่งแถว 2 แถว 3 เหนื่อยครับ จะให้นิ่มแน่นต้องเสียเงินทำช่วงล่างอีก 4-5 หมื่น  :-[

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:22:59 »
Fortuner
ข้อดี กำลังเครื่องเหลือๆ ลุยๆได้สบาย ขนของได้เยอะ วิสัยทัศดี
ข้อเสีย เด้ง กระด้างแบบกระบะ ช่วงล่างไม่สมราคา

Prius
ข้อดี ประหยัดขั้นเทพ ความปลอดภัยครบถุงลม 7 ใบ
ข้อเสีย มุมอับเยอะไปหน่อย ขับแล้วรู้สึกอึดอัด

CR-V
ข้อดี น้ำมันถูก เครื่องแรง(2.4) ช่วงล่างดีกว่าฟอร์จูนเนอร์
ข้อเสีย เก็บเสียงไม่ค่อยดี

3 คันนี้ถ้าให้เลือกผมไม่เลือกสักคัน

ถ้าจะเอา Fortuner ให้อดทนรอ MU-X

ถ้าจะเอา Prius ให้เอา Camry HV CD + ส่วนลดเยอะๆ ผมมองว่าคุ้มกว่ามากๆ

ถ้าจะเอา CR-V ผมคงรอสอย CX-5

ปล.ถ้ามองแค่ TOYOTA HONDA จริงๆ ผมคงเลือก Accord G9 2.0

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 11:54:59 »
มองแค่ Toyota กับ Honda เท่านั้นเองใช่ไหมครับ ...

ขนของเยอะไหมครับ. ถ้าใช่ไป crv. ถ้าไม่ใช่ ไป camry

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:26:27 »
ใน 3 ตัวเลือกนี้ ... คหสต. CRV ตอบโจทย์ที่สุดครับ

ถ้าซีเรียสเรื่องประหยัดน้ำมัน ลองพิจารณา All new Freed ก็ดีครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:40:24 »
แฟนมีขับด้วยไหมอะครับ
หรือ จขกท ขับคนเดียวเลยอะครับ

เพราะถ้า คุณแฟน ขับ ด้วยเป็นบางครั้ง
CRV น่าจะตอบโจทย์นะครับ
แต่ ถ้า แค่เค้า ชอบ เฉยๆ ไม่ได้ขับ ก็อีกเรื่องนึงอะครับ
^^"

ออฟไลน์ pichet_hua

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:41:50 »
ถ้าจะใช้ fortuner สำหรับการโดยสารที่มีเด็กเล็ก(ทารก) กับคุณแม่ ผมไม่แนะนำครับ
จากประสบการณ์ส่วนตัวเลยครับ ช่วงล่างแข็งกระด้าง ขนาดผมทำมาทุกอย่างแล้ว ทั้ง shockup สปริง
ยี่ห้อดีๆก็ช่วยได้ไม่มากครับ เพราะรถมันยังเป็นระบบแชสซี คานแข็ง   ผมเองใช้เองไม่มีปัญหา แต่เมื่อไหร่
ที่ต้องเอาลูกเมียไปด้วยนี่ โอโห...นั่งไม่มีความสุขเลยครับ มันเด้ง จนสงสารลูกเมียครับ

ผมแนะนำยังไงให้รอดู CX5 ดีกว่า น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Car_Of_Cnx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:57:04 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ...

...คันนี้ผมน่าจะได้ขับคนเดียว เพราะแฟนขี้เกียจขับรถมาก..ที่ถามPRIUS เพราะเพื่อนแฟนเพิ่งถอยมาเค้าบอกกว้างใช้ได้

...แต่แฟนชอบCRV 2.0 แต่ไม่รู้ว่ากินน้ำมันขนาดไหน...จะติดแก๊สแฟนกลัวแก๊สระเบิด มาก 555

....Fortuner ผมชอบ แต่ช่วงล่างไม่ถูกใจ เรื่องประหยัดน้ำมันนี่เพื่อนที่ใช้บอกขับจาก กทม.-มาเชียงใหม่ เติมน้ำมันไม่ถึง2000บาท ตัว2.5

--- Pajero พี่สาวแฟนมีแล้วครับ

---สงสัยคงจะได้ CRV เป็นแน่แท้....

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 17:02:15 »
ถ้าระหว่าง Fortuner กับ CRV เชียร์ ตัวแรกค่ะ เราว่ามันกินน้ำมันน้อยกว่า

ออฟไลน์ sixmund35

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:47:10 »
ไม่สน Jazz hybrid หน่อยเหรอครับ วิ่งไกลประหยัด สำหรับคนบ้าหอบฟาง รถไม่แพงมาก เอาส่วนต่างไปโมช่วงล่างให้ถูกใจกว่าเดิมได้เยอะเลย ^^
หรือ Civic hybrid ก็ไม่เลว ไม่โหล และอยู่ในงบ  :D