ผู้เขียน หัวข้อ: -= การเก็บทะเบียนรถไว้ใช้กับรถคันใหม่ สามารถทำได้มั้ยครับ? =-  (อ่าน 14115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ การเก็บทะเบียนรถไว้ใช้กับรถคันใหม่ สามารถทำได้มั้ยครับ?

พอดีมีโครงการว่าจะขายรถคันเก่า แล้วออกรถใหม่ปลายปีนี้ครับ
แต่พอดีชอบเลขทะเบียนคันเก่ามากก เพราะไปจองมาครับ[ไม่ใช่ประมูล]เสียดาย เลยอยากนำเลขทะเบียนเดิมไปใส่ให้คันใหม่ในอนาคตครับ

เท่าที่หาข้อมูลมา ก็มีทั้งคนบอกว่าเค้าทำกันได้ด้วยหรอ?ต้องขายไปพร้อมกับรถให้คนซื้อสิ บ้างก็ว่ายาวไปถึงเรื่องสวมทะเบียนบ้าง[ผิดกฏหมาย]
บางคนก็บอกสามารถทำได้เหมือนทะเบียนที่ประมูลมา แต่ไม่มีข้อมูลเพิ่ม เหมื่อนแค่ฟังแล้วพูดต่อๆกันมาเฉยๆอะครับ

เลยอยากรู้ว่าสามารถทำได้มั้ย เผื่อมีพี่ๆเพื่อนๆคนไหนเคยมีประสบการณ์ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
ทำได้ครับ ชื่อเจ้าของรถคันใหม่และคันเก่าชื่อเดียวกัน

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
ถ้าขายรถเก่าก่อนซื้อคันใหม่สลับทะเบียนไม่ได้แน่...ต้องไปขอทะเบียนจากเจ้าของใหม่รถคันเก่าสลับเอาทีหลัง....
หรือต้องไปหารถเก่ามาสลับสวมไว้ก่อน....ยุ่งยากเข้าไปใหญ่..........ไปทำข้อตกลงกับเจ้าของใหม่รถคันเก่าง่ายกว่า
หรือถ้าไม่เดือดร้อนก็ได้คันใหม่ค่อยขายคันเก่าทีหลัง  รอสลับทะเบียนก่อน........
ถ้าอ่านงงก็ขอโทษครับ........กรมขนส่งไม่อนุญาตให้ถือทะเบียนไว้โดยไม่มีรถยกเว้นทะเบียนประมูลใหม่
...ผิดถูกรอท่านอื่นอีกที555

ออฟไลน์ taweek

ทำได้ครับ..

ซื้อรถคันใหม่ก่อน ย้ายทะเบียนคันเก่าไปใส่ ให้เรียบร้อย

ส่วนคันเก่าไปทำเรื่องขอทะเบียนใหม่ แล้วค่อยขายรถครับ

ออฟไลน์ beerrl

ป้ายประมูล ถือลอยๆได้
แต่ถ้าป้ายขาวธรรมดา ต้องย้ายเข้าคันใหม่ก่อนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
อืม..น่าสนใจคำถามนี้เพิ่งเคยได้ยินส่วนมากขายรถแล้วก็แล้วกัน.....แต่ถ้าคนซื้อเห็นทะเบียนแล้วก็ชอบเหมือนกันคงจะคิดหนักที่ไม่ยอมให้ทะเบียนเดิม . ::)    ส่วนตัวไม่รู้ว่าทำได้หรือเปล่า ?

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าไม่ใช่ป้ายประมูล
ต้องมีรถมาใส่ป้ายรอครับ

ไม่ก็ตกลงกับเจ้าของคนใหม่
ว่าให้เราได้รถคันใหม่แล้วจะมาขอป้ายคืน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ localgame

ถ้าขายรถเก่าก่อนซื้อคันใหม่สลับทะเบียนไม่ได้แน่...ต้องไปขอทะเบียนจากเจ้าของใหม่รถคันเก่าสลับเอาทีหลัง....
หรือต้องไปหารถเก่ามาสลับสวมไว้ก่อน....ยุ่งยากเข้าไปใหญ่..........ไปทำข้อตกลงกับเจ้าของใหม่รถคันเก่าง่ายกว่า
หรือถ้าไม่เดือดร้อนก็ได้คันใหม่ค่อยขายคันเก่าทีหลัง  รอสลับทะเบียนก่อน........
ถ้าอ่านงงก็ขอโทษครับ........กรมขนส่งไม่อนุญาตให้ถือทะเบียนไว้โดยไม่มีรถยกเว้นทะเบียนประมูลใหม่

ตามนี้ถูกแล้วครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมก็เข้าใจแบบนี้ัครับ ซื้อรถใหม่มาก่อนแล้วค่อยสลับ

ละก็ค่อยขายรถเก่าออกไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่ใช่ป้ายประมูลก็ต้องไปซื้อคันใหม่มารอสวมแหละครับ
แต่ผมงงนะ พวกพ่อค้าถือลอยป้ายขาวไว้ขายได้ยังไง หรือว่าที่นี่ประเทศไทย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PengZZ

ต้องหารถมาใส่ทะเบียนก่อนครับ ทะเบียนห้ามลอย

ออฟไลน์ Envil

ขอบคุณมากครับบ สำหรับคำแนะนำ  :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ที่ผมทำคือ ซื้อรถใหม่จดทะเบียนให้เรียบร้อย แล้วก็สลับป้ายกับรถคันเก่าครับ ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ Bboomboom

ป้ายขาวห้ามลอยโดดเดี่ยวครับ ได้รถมาก่อนค่อยเปลี่ยนแล้วก้อขายคันเก่า

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยนะครับ

การขอทะเบียนรถคันเก่ามาใส่รถคันใหม่ของเรา (กรณีที่เจ้าของใหม่ตกลงยอมให้สลับทะเบียนคืน) มันจะมีขั้นตอนยุ่งยากมั้ย ทั้งกับตัวเราเองและเจ้าของรถคนใหม่?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 21:36:41 โดย GaB »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

การขอทะเบียนรถคันเก่ามาใส่รถคันใหม่ของเรา (กรณีที่เจ้าของใหม่ตกลงยอมให้สลับทะเบียนคืน) มันจะมีขั้นตอนยุ่งยากมั้ย ทั้งกับตัวเราเองและเจ้าของรถคนใหม่?
ไม่ครับ ไปติดต่อขนส่งตอนที่จะโอนเปลี่ยนชื่อ
หรือถ้าเจ้าของใหม่เข้าไฟแนนซ์ก็ต้องไปคุยกับไฟแนนซ์ก่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

เตรียมเอกสารให้พร้อม ยื่นเรื่อง รออนุมัติ ผ่าน สลับป้าย จบ