ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ ที่เคยขายรถเอง หรือซื้อรถมือสองจากเจ้าของเก่าเองบ้างครับ  (อ่าน 4940 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ วันนี้ผมมีเรื่องมาปรึกษา(อีกแล้ว)

เนื่องจากผมพึ่งขายรถไป ราคาที่ขายนั้นถูกกว่าคันอื่นๆประมาณ 15 - 30 % ครับ (เทียบรุ่น และปีเดียวกัน)

ซึ่งหลังจากซื้อไปวันแรกรถมันก็มีเสียอยู่จุดนึง (ตอนอยู่กับผมดันไม่เป็น)

เบื้องต้นผมช่วยเจ้าของใหม่ไป 5,000 บาทครับ (เค้าขอครึ่งนึง แต่ผมไม่ไหว เพราะขายก็ขาดทุนมากแล้ว และป้ายประมูลก็ให้ ทั้งยังพึ่งเก็บงานบางส่วนไปอีก)

ทีนี้ผมเลยบอกฝ่ายผู้ซื้อว่า "พี่ต้องเข้าใจนะครับ ว่ารถมือสอง แม้ผมจะเก็บงานไปเยอะ (เกือบ 5 แสนแล้วครับจากการใช้รถมาสองปี) แต่ผมก็ไม่สามารถบอกได้ว่าอะไรตรงไหนจะเสียเมื่อใด เพราะรถอายุก็เกือบสิบปี และแม้ผมจะซ่อมจุด a แต่จุด b อาจจะเสียก็ได้ตามอายุของรถ ก็เหมือนกับผมซื้อรถต่อจากเจ้าของเก่า ได้มาผมก็ซ่อมไปเกือบแสน แต่ก็ไม่ได้ไปตามเจ้าของเก่า เพราะคิดว่าเราซื้อมาแล้ว เป็นรถเราแล้ว ผมก็ต้องดูแลเองต่อไป"

พี่ๆ คิดว่าผมพูดไปแบบนี้ฝ่ายนั้นจะเข้าใจ หรือโกรธอะไรรึเปล่าครับ?

ราคาที่ขายเรียกว่าขาดทุนเน้นๆ แต่ถ้านับราคาตามเต้นท์ได้มากกว่าแค่ 20,000 เองครับ (ยังไม่หักราคาป้ายกับของแต่งที่เจ้าของใหม่ไม่ต้องซื้ออีกเกือบ 130,000 เท่ากับประหยัดราคารถบวกป้ายและของแต่งไปเกิน 200,000 อีก)

ผมเลยอยากถามพี่ๆ ว่า เราขายรถแล้ว เราก็ไม่ต้องการรับรู้ปัญหารถอีกแล้วใช่ไหมละครับ? แล้วแบบนี้เราต้องไปช่วยเค้าออกค่าซ่อมอีกหรือ?

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
จิงๆก้ไม่ต้องช่วยแล้วครับ ยกเว้นตอนซื้อขายกัน

คุณได้บอกกับเจ้าของรถว่าประกันให้หนึ่งเดือน

หรือประกันใจให้ แบบนี้ก้อาจจะช่วยเค้าหน่อย

แต่ผมว่าถ้าคุณบอกขนาดนี้แล้วไม่ต้องช่วยหรอกคับ

5,000 เนี่ยพอแล้ว คุณขายรถแบบนี้ขาดทุนแย่เลย

3 เดือนที่ผ่านมา ผมซื้อขายรถไป 3 คันผมซื้อแล้ว

ถ้าจะซ่อมผมก้ซ่อมเองคับ คิดซะว่าซื้อมาแล้ว

ปล.รถรุ่นอะไรคับ ถึงยอมขาดทุนขนาดนี้??

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
- คนซื้อไปถือว่าเขาโชคดีนะครับ   ผมเคยขายรถ แต่ตอนนั้นรถเราก็ไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่เรื่องเกียร์เรื่องภายใน แต่เราก็บอกเขา เราก็ลดให้เขาในส่วนที่ต้องซ่อม กะเอาคร่าวๆแล้วก็ลดกันไปครับ ถ้าเขารับตรงนี้ได้เรารับตรงนี้ได้ ซื้อขายเสร็จก็จบแล้วครับ ไม่ต้องไปซ่อมให้เขาต่อแล้ว

- ขึ้นอยู่กับการยอมรับนะครับ แต่ถ้าเจอพวก ตินู่น ตินี่ กดราคาเกินไปเหมือนกะจะซื้อเราไปขายต่อ อันนี้ถ้าเรารับไม่ได้ก็ไม่ต้องไปขายครับผม
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ almondba

• **
รถมือสองซื้อขายกันตามสภาพครับ ดังนั้นที่ จขกท ช่วยถือว่าเรามีน้ำใจและดูแลแล้ว
ผมซื้อและขายตามหลักการนี้เช่นเดียวกัน
เล่าให้ฟัง มีอยู่คันที่ปมเคยขาย เจ้าของใหม่เอาไปซ่อมเอง ถ่ายรูปส่งมาทุกวันว่าซ่อมอะไรบ้าง ตรงไหนเปลี่ยน ตรงไหนเสีย ประมาณว่าชั้นจะทำให้เป็นรถใหม่ ผมจึงถามไปว่าที่ส่งมาต้องการให้ผมรับทราบว่ารถที่ขายให้ไปมันแย่หรือต้องการให้ออกค่าซ่อม เค้าก็อึ้งไป ตอบกลับมาว่าไม่เป็นไรถ่ายให้ดูเฉยๆ
อ่ะนะ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

รถที่ผมขายเป็น bm e60 525ise ครับ

คือ ตอนขายคนซื้อมาดูสภาพแล้วลองขับยังคุยกับเพื่อนเลยว่า รถสวย เครื่องนิ่ง และตกลงราคาที่ 780,000 บาทครับ

แต่ตัวผมเองก็ไม่สบายใจที่ซื้อไปเปลี่ยนเจ้าของแล้วเสียเลย รู้แบบนี้ขาดทุนอีกนิดหน่อยขายเข้าเต้นท์ดีกว่า  :'(

เพราะผมก็ขายรถมาหลายคันไม่เคยมีปัญหา ส่งรถปุ๊ปขาดกันปั๊ป พึ่งมีครั้งนี้ละครับ อาจเพราะรถมันระบบไฟฟ้าเยอะ จุกจิกด้วยละ

เสียดาย 5,000 เหมือนกันนะ เอาไปซื้อกันดั้มลดราคาได้ตั้ง 3 ตัว

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
ปกติผมจะตกลงให้แน่นอนเลยว่าให้ลองให้จบเพราะเราไม่รู้ว่าหลังจากเค้าเอาไปแล้วเค้าจะขับอัดขนาดไหนครับ แต่ถ้าพังเล็กน้อยก็พอคุยกันได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ซื้อ หรือ ขาย รถมือสอง มันก็ต้องดูกันเองเป็นหลัก

จบการขายแล้ว คุณยังมีน้ำใจขนาดนี้ มองอีกมุม เค้าคงถือโอกาสด้วยเเหละ ก็ขอแล้วให้ เค้าคงคิดว่าไม่เสียหาย

ถ้ามันจบแล้ว ไม่มาวุ่นวายไรอีก ก็อย่าเก็บมาคิดเลยครับ เสียอารมณ์เปล่าๆ หรือ ถ้ายังไม่จบ ก็บอกเค้าไปครับว่า เอ้าผมซื้อคืนก็ได้ แต่หักห้าหมื่น หรือ แสนนึงนะ เอามั๊ย

ออฟไลน์ redsun

รถคันนี้อาจไม่พอใจเจ้าของใหม่เลยออกอาการงอน ตุ๊บป่อง
การที่น้องได้ช่วยค่าใช้จ่ายดังกล่าวไป
พี่ว่าน้องได้แสดงน้ำใจตามสมควรแล้วครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าคุณใจดีมากแล้วหละครับ รถมือสองไม่ใช่รถมือหนึ่ง เราไม่ใช่ศูนย์บริการต้องมารับประกันอะไหล่ทุกอย่าง ขายเสร็จทำสัญญาก็จบแค่ตรงนั้นครับ

สภาพตอนขายถ้ารับได้ก็ตกลงกันไป จบแค่นั้นครับ แล้วถ้าคุณขายแล้วไม่สบายใจก็อย่าขายเลยครับ ตอนนี้ผมว่าคุณคงไม่สบายใจ

เอาเป็นว่าจบที่ตรงนี้ เลิกติดต่อกับคนที่ซื้อไปครับ คิดแล้วหงุดหงิดเปล่าๆ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านจริงๆครับ

อย่างน้อยก็สบายใจว่ารถมือสองขายไปแล้วตามสภาพ ผมช่วยไปเท่านี้ก็ถือว่าโอเคแล้ว ^^

ตอนแรกเค้าบอกให้ช่วยออกครึ่งหนึ่ง มันก็ 15000 บาทละ ผมงี้ตกใจเลยขายรถไปแล้วยังจะให้ซ่อมให้อีกหรอ :'(

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่า คุณ เป็นคนดีมากเลยนะครับ จริงๆขายไปแล้วมันก็ถือว่าขาดกันแล้วล่ะครับ
แล้วตอนที่เค้ามาลองมาดูมันก็ยังดีอยู่อีกด้วย ซึ่งมันก็ไม่ได้เสียก่อน
แต่เอาเหอะมันไปพังคาเท้าเค้าก็คงโทษคุณก่อนล่ะ ที่จ่ายให้เค้าไปก็ถือว่าเป็นน้ำใจละกันอย่าคิดมากครับ แล้วเค้ามาเรียกร้องอะไรก็ไม่ต้องให้เค้าแล้วนะ
บางคนซื้อรถเตนท์ดังๆ บอกรับประกันเท่านู้นเท่านี้ แต่ถึงเวลาก็ไม่รับผิดชอบด้วยหรอก

ออฟไลน์ kamphola

ถ้าคุณไม่รู้จุดเสียนั้นอยู่แก่ใจอยู่แล้ว
การยื่นให้ 5,000 บาทนี่ถือว่าเยอะและมีน้ำใจมากๆแล้วครับ
แต่แน่นอนว่า การที่จะไม่ให้เจ้าของใหม่คิดในทางลบมันคงเป็นไปไม่ได้
ผมว่าทำใจ และคิดว่าเราทำดีที่สุดแล้วดีกว่าครับ

ออฟไลน์ csamabat

ปกติขายแล้วกันครับ  ปกติก่อนผมขายรถตัวเองทีไร ผมจะบอกตลอดว่าอะไรเสียไม่เสีย อะไรต้องทำ ครับ เพราะผมดูแลรถตลอด ใครซื้อไปสบายใจ มีครั้งนึง ขายรถพ่อ ปาเจโร่ คนซื้อขับได้ ไม่กี่วันแอร์พัง  คอมไหม้ เขาก็ไม่ได้ต่อว่าอะไรมีแต่โทรมาถามทำร้านไหนดีครับ    ส่วนผมเองไปซื้อรถใครเขา ซื้อมาแล่้วก็จบ ผมไม่เคยไปต่อว่าอะไรเขา มีแต่โทรไปถาม อันนี้ทำไปตอนไหนยังไงเมื่อไหร่ครับ  :)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ rute

ผมว่าท่านจขกท.ทำผิดครับ...

เพราะอันที่จริง 5,000 บาทก็ไม่สมควรให้แล้ว...

จ่ายไปมันทำให้ดูเหมือนว่าท่านจขกท.รู้อยู่แล้วว่ามีจุดบกพร่องนั้นๆอยู่...

แต่จงใจขายไปแบบย้อมแมว...

รถมือสองขายตามสภาพครับ ยกเว้นมีเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ก่อนขายครับ...  ;D

ผมว่าท่านจขกท.ทำผิดครับ...

เพราะอันที่จริง 5,000 บาทก็ไม่สมควรให้แล้ว...

จ่ายไปมันทำให้ดูเหมือนว่าท่านจขกท.รู้อยู่แล้วว่ามีจุดบกพร่องนั้นๆอยู่...

แต่จงใจขายไปแบบย้อมแมว...

รถมือสองขายตามสภาพครับ ยกเว้นมีเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ก่อนขายครับ...  ;D

ผมก็ลืมคิดจุดนี้ไปครับ

แต่ผมให้ไปเพราะผมคิดว่าพึ่งรับรถไปแล้วมันดันพังซะงั้น รู้สึกผิดจริงจังครับ :'(

ออฟไลน์ oak7070

ขายแล้วขายเลย  เพราะเราก็ไม่รู้อะไรล่วงหน้าว่ามันจะเสียเมื่อไหร่  ของอย่างนี้คนซื้อต้องเข้าใจระดับหนึ่งแล้วว่ามันคือมือสอง  เอาเป็นว่าแค่ไม่ชนหนักหรือจมน้ำแล้วเอามาย้อมแมวขายก็ถือว่าถูกต้องแล้วครับ

ขายแล้วขายเลย  เพราะเราก็ไม่รู้อะไรล่วงหน้าว่ามันจะเสียเมื่อไหร่  ของอย่างนี้คนซื้อต้องเข้าใจระดับหนึ่งแล้วว่ามันคือมือสอง  เอาเป็นว่าแค่ไม่ชนหนักหรือจมน้ำแล้วเอามาย้อมแมวขายก็ถือว่าถูกต้องแล้วครับ

วันนี้ผมก็ได้บอกทางนั้นไปแล้วครับพี่ว่า รถมันอายุ 8 ปีแล้วจะให้ไปรับประกันว่าชิ้นไหนไม่เสีย หรือจะเสียผมก็คงทำไม่ได้ ซึ่งทางนั้นเค้าก็เหมือนเข้าใจนะครับ เพราะเค้าบอกว่าเข้าใจว่าเป็นรถมือสอง แต่ผมกลัวจะเข้าใจไม่จริงนี่ซิ - -

ออฟไลน์ tampz

• Newbie
  • *
ผมก็ซื้อรถมือสองมาอยู่บ่อยๆครับ มีพลาดไปก็คันล่าสุด ซ๋อมไปเฉียดๆแสน ก็ไม่ได้ไปท้วงอะไรกับเจ้าของรถเดิม
เพราะถือว่าเราเล่นรถเก่าเอง + กับเรายอมรับที่จะซื้อมาเองอะครับ นอกจากปัญหาบางอย่างที่เกิดใหม่ๆจริงๆ แบบว่าขับมาไม่ถึงอาทิตย์มีปัญหา
อะไรแบบนี้ก็ต้องคุยกับทางเจ้าของครับ ช่วยกันได้ก็ช่วยกันไป

ออฟไลน์ Monn

ของซื้อของขาย โดยเฉพาะรถ มันก็ต้องมีบ้าง จะเอารถไม่เสีย ประกันเต็มๆ ก็ต้องรถใหม่ ผมว่าเขาแค่ลองๆ ดู แล้วคุณช่วย เลยจะเอาอีกมากกว่า
ผมขายรถไปมากกว่า 10 คันที่ผ่านมาในชีวิต ทุกคัน ผมจะเซ็นสัญญาซื้อขาย ระบุชัดเจนว่าจะไม่รับผิดชอบสิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากวันที่ส่งมอบรถ เซ็นต์ด้วยกันทั้งคู่ ทำ 2 ฉบับ แล้วก็เก็บคนละฉบับ สบายใจทั้งคู่ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ขอยคุณพี่ๆทุกท่านจากใจเลยครับ

ได้อ่านข้อความของพี่ทุกท่านรู้สึกใจชื้น สบายใจขึ้นมากเลยครับ ;D

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
ป้ายแดงยังมีไม่เรียบร้อย
มือสองจะมีเหรอที่จะใสกริ๊บ!!!

จะซื้อมือสองต้องยอมรับความเสี่ยงครับ ซื้อไปจะบ่นคนขายได้ยังไงเพราะตกลงไปแล้ว

ยกเว้นคนขายหมกเม็ดน่าเกลียด เช่น บอกว่าเปลี่ยนอะไหล่แล้วแต่ยังไม่เปลี่ยน อันนี้คงได้แต่บ่นให้เขาฟัง ถ้าเขารับผิดชอบร่วมก็ดี ถ้าไม่ก็ต้องทำใจเพราะมันเป็นสมบัติเราแล้ว ไม่ใช่สมบัติของเขา !!!

ออฟไลน์ vellcap

แค่นี้ก็คุณก็ใจดีมากแล้วครับ
ของผมนี่ ขอแค่เจ้าของรถบอกปัญหาต่างๆมาครบ
อันไหนเปลี่ยน อันไหนยังไม่เปลี่ยน
ซื้อไปต้องเตรียมซ่อมอะไรบ้าง
ผมก็ดีใจแล้วครับ

ผมซื้อรถต่อมาคันหนึ่ง เจ้าของรถบอกผมว่ารถคันนี้เขาซ่อมมาประมาณสามแสนบาทแล้ว
มีประวัติเก็บเกือบครบทุกใบ 
พอมีคนได้ยินแบบนี้ว่าผมว่ารถซ่อมขนาดนี้แล้วจะซื้อมาทำไม
ผมก็เลยบอกเลยว่า "เขาบอกความจริงมา จะได้รู้ว่ามันจะพังตรงไหนต่อ จะได้เตรียมซ่อมถูก"
อีกอย่างรถมันก็มีอายุแล้ว จะไม่ให้พังเลยก็กระไรอยู่นะ
ถ้าอย่างนั้น ไปซื้อรถใหม่เลยดีกว่า (แต่รถใหม่ปัจจุบันก็แล้วแต่อีกแหละ บางทีได้มาปัญหาเพียบ)

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
อันที่จริงเราขายรถไปก็เท่ากับว่าจบเเล้วค่ะ ขายเป็นรถบ้านก็ไม่ต้องตามรับผิดชอบอะไรอีก  คนซื้อรถมือสองยังไงก็ต้องทำใจไว้เเล้วเเหละว่าต้องมีการซ่อมเเซมตามมาเเน่ๆไม่ว่าช้าหรือเร็ว เเต่ถ้าคนซื้อต้องการรับประกันหลังการขายคงต้องไปซื้อรถตามศูนย์โตโยต้าชัวร์หรือเต็นท์ใหญ่ๆอะไรเเบบนี้เเล้วค่ะ คุณมีน้ำใจมากๆเลยนะคะอุตส่าห์นึกถึงใจคนซื้อรถด้วยถึงยอมให้เงินไปเพิ่มอีกทั้งที่จริงๆเเล้วไม่ต้องให้เลยก็ได้

ออฟไลน์ nodano

ที่จริง ขายไปแล้วก็จบกันนะคะ คุณถือเป็นคนดีนะ ยังอุตส่าห์ช่วยออกอีก รถมือสองก็อย่างนี่แหล่ะค่ะ เราไม่รู้ว่าจะต้องซ่อมอะไรอีกบ้าง เขาซื้อไปก็ต้องทำใจไว้ส่วนหนึ่งด้วย