ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกและพิจารณา แนะนำด้วย ระหว่าง Accord 2.0EL กับ Teana L33 2.5 XV  (อ่าน 9269 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ช่วยเลือกให้ด้วยครับ คือ ตอนแรก สนใจ 316i F30 แต่คิดว่า คงไม่ขายให้กับลูกค้า ส่วนบุคคล ก็เลยคิดหันเห มองดูอยู่  สองค่าย สองรุ่น คือ accord 2.0EL ตัวล่างสุด ราคา1.99ล้าน เพราะ เห็นว่าราคา กับ ออฟชั่นที่ให้มา ก็ใช้ได้ แถม ประหยัดงบไปได้ มาก คิดว่าเดอาส่วนต่าง มาแต่งสวย แต่งงาม งบก็ยังเหลือ เป็นคนขับรถไม่ค่อยเร็ว เน้น สวย   กับ   Teana L33 ตัว 2.5 XV รองท็อป ราคา 1.57 ล้าน กล่าวคือ เห็นว่า เพิ่มเงินอีกนิด ได้เครื่อง 2.5 และ ซันรูฟ ( CC มากกว่า  accord 2.4 แต่ราคาถูกกว่า)   ออฟชั่นต่างๆ ก็เอา ก้ใช้ เท่าที่จำเป็น เพราะ ขับ ตจว ส่วนใหญ่  ส่วนตัวชอบรุปร่าง accord ดู ปราดเปรียวดี ภายนอก ภายใน   แต่อีกใจก็ชอบ แนว VIP ดู แนวป๋า ใหญ่ๆ แบบ teana  เฉพาะภายนอก ส่วน ภายใน ไม่ชอบเลย   ออฟชั่น ดูแล้ว ก็ไม่แตกต่างกันใช่ไหมครับ  อ้อ  ไม่เอา Teana 2.0 มานะครับ  คือ คิดว่าเพิ่มเงินอีกนิด  เอาTeana  2.5xv รองท็อป ที่  มี ซันรูฟ   ( อยากได้ ซันรูฟ แต่ถ้าเป็น accord แพงไป)  ทั้ง สองรุน ได้มา อย่างแรก จับเปลี่ยน ล้อ 20" ทันที   ---------ถึงยังไง ก็ยังรอ 316i F30--------------  ขอบพระคุณครับ แนะนำช่วยข้อคิดพิจารณาทีครับ  :-\              (รู้อยู่ครับว่า คนละรุ่น ชอบซันรูฟ กับ รถที่ราคา ที่สมเหตุ สมผล พร้อมกับ รูปลักษณ์)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

Accord 2.0 EL มัน1.299ล้านไม่ใช่หรอครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คำตอบ อยู่ในคำถามแล้วนี่ครับ

Teana จบครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
316i
Teana 2.5
Accord 2.0

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าจะเอามาใส่ล้อ 20" เลย ทั้ง3ตัวที่เลือกมา ผมว่า teana ใหม่น่าจะนุ่มสุด
และอยากได้ sunroof ด้วย ผมว่าคงเหลือ ตัวเลือกแค่ตัวเดียวแล้วละครับ teana 2.5 ครับ
 :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
การเลือกรถเหมือนกับการเลือกผู้หญิงครับ อยู่กับใครสบายใจก้ออยู่กับคนนั้น ขับคันใหนแล้วชอบ ก้อควรขับคันนั้นครับ เพราะ ไม่ได้แรงกว่ามากมาย ไม่ได้ประหยัดกว่ามากมาย ไม่ได้เงียบกว่ามากมาย เหมือน ผญ สองคนที่คนหนึ่ง ตาสวยกว่านิดหน่อย ปากสวยกว่านิดหน่อย ผิวขาวกว่านิดหน่อย

แต่สุดท้ายเราอาจจะเลือกคนที่นมใหญ่กว่าก็ได้นะครับ
(ก็อปเขามาจำไม่ได้ว่ามาจากไหน)

ออฟไลน์ yoyoland

นอกจาก ราคา ออฟชั่นและรูปลักษณ์แล้ว  feeling ในการขับ ก็สำคัญมากนะครับ อันนี้ก็แล้วแต่ตัวบุคคลด้วย

เชียร์ให้ท่านไปลองขับครับ ประทับใจคันไหนมากกว่า ก็คันนั้นครับ 

ส่วนตัวชอบ ผมเป็นคนชับไม่เร็ว ชอบนุ่ม เงียบ นั่งสบาย   เลยฟิน กับ teana กว่า ครับ  จริงๆ กว่ามากๆ เลยครับ 555

ออฟไลน์ Parinceo

เข้ามายืนยันอีกทีครับว่า 316i ขายบุลคลทั่วไปแน่
เริ่มส่งรถปีหน้าครับ (ก็อีก 2-3เดือน) เซลล์บางคนให้จองได้แล้ว

ถ้าในตัวเลือก ต้องลองขับครับ
สำหรับผมก็ไม่ชอบ CVT แต่ติดใจออพชั่นมาก ถ้าขับแล้วมันโอเคก็เอานะ
คือ ออพชั่น 2 ตัวมันได้เยอะพอกัน แต่ผมวนใจ Teana มากกว่าตรงเครื่องเสียง+การเก็บเสียง
แต่ได้ยินมาว่าข้างในลดเกรดวัสดุ พลาสติกเยอะขึ้น

ปล. ไม่ได้จะซื้อจริงๆหรอกครับ 55555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
วันนี้ผมไปลองteana L33 โดยรวมไม่ได้โดดเด่นถึงขั้นที่คนใช้J32 อย่างผมต้องซื้อครับ

รายละเอียดต่างๆ ทำได้ไม่ดีไปกว่า J32 หลายอย่างแย่กว่าด้วยครับ ถ้าคุณไม่ใช่คนบ้าออฟชั่น ชอบรูปทรงj32 มองหาJ32 ส่วนลดเยอะๆน่าสนใจกว่าครับ

เรื่องห้องโดยสารที่ว่าเงียบ ถ้าจอดนิ่ง เงียบจริงครับ แต่ถ้าวิ่งบนถนนคอนกรีต ไม่ได้โดดเด่นไปกว่าJ32 เลยครับ ไม่ใช่ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ทั้ง ผบ พี่ชาย พี่สะใภ้ รุมด่าผมเลยละ

ความใส่ใจในการออกแบบ leg roomที่น้อยลง การจัดการกับหัวเข็มขัดนิรภัย ที่แขวนเสื้อ การนั่ง และอื่นๆ J32ดีกว่าชัดเจนครับ

เรื่องที่L33 ทำได้แบบดีมากๆ ดีกว่า J32 และต้องยกนิ้วให้คือ การออกตัว และช่วงล่างที่ไม่ย้วยเช่นเดิม

สรุปสำหรับคนต้องการใช้รถ ซื้อได้ครับ แต่คนที่ใช้J32 มองผ่านได้เลยครับ ใช้ตัวเก่าต่อไป  ผบ ผมบอกว่าถ้าซื้อไม่ให้ขายJ32 เค้าขอ!!!

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
ลองขับครับ จะทราบได้เลยว่า มันคุ้มค่าเงินที่จะเสียไปไหม

จะเชื่อไหมครับ ว่า ผมเลือกซื้อ BT-50 แทนที่เจ้า 250xv ก็เพราะไปทดลองขับนี่แหละครับ

จริง ๆ กะว่า จะทดลองขับ เพื่อดูสมรรถนะเฉยๆ แต่ ดันไปถูกใจเข้าจริง ๆ

เลยเปลี่ยนแผนจาก 250xv มาเป็น BT-50 + Swift eco เลยครับ ได้มาสองคัน คุ้มค่าเงินมั๊ก ๆ

หรือ อาจจะเปลี่ยนใจ เหมือน คต.ด้านบนก็เป็นได้ เช่น ผมไปลอง Accord Gen8 รุ่นเก่า มือสองมา ผมกลับว่า การทำงานของช่วงล่าง

ไม่ได้ด้อยกว่า J32 เท่าไหร่ เลย เพียงแต่ยางมันบางกว่าเท่านั้น ถ้าปรับปรุงจริง ๆ มีแววว่า จะสูสี กันได้เลยทีเดียวครับ (ยาง + โช็ค)

กรณีนี้ ผมชอบรูปทรง Gen8  มากกว่า J32 นิดหน่อยนะครับ เข้าใจแล้วครับ ที่ว่า แต่ละคน ขอบไม่เหมือนกัน ^^

ครับ accord 2.0EL 1.299 ล้านครับ  ทุกอย่าง ดู รู้ แต่ ยังไม่เคยลองขับ  สงสัยคงต้องหาเวลา ลองขับดุล่ะครับ
ผมไม่ค่อย เน้น ออฟชั่น  ยิ่งมากยิ่งไม่ค่อยได้ใช้ (ใช้ไม่ค่อยเป็น หรือ ขี้เกียจใช้ซะมากกว่า ขนาดโทรศัพท์ยังใช้ไม่ครบเลยครับ)
สิ่งที่ผมชอบ ต้อง หาจากรถ คือ การขับขี่ ผมชอบขับขี่ ไปโน่นนี่นั่น  แต่ไม่ใช่ประเภทขับเร็ว เรียกว่า ชอบขับรถท่องเที่ยว มากกว่า
เครื่องเสียง เฉยๆ (ชอบฟังเสียงเครื่อง เสียง ยางมากกว่า)  คงต้องลองขับดู ครับ อ้อ ผมได้โทรไปถามเซลล์ bmw เขาบอกว่า
ยังไง ก็ไม่มี เปิดขาย ส่วนบุคคล สำหรับ 316i F30 ซึ่งหากเป็นจริงตามที่คุณ Parinceo กล่าวมา คงดี เพราะ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะครับ
---ชอบ2.0EL สวย ถูก เอามาแต่ง สวยๆ โดยภายใน ดำ หรูดี เหลือเงินทำอย่างอื่นอีก
---ชอบ 2.5XV ที่ภายนอก และมีซันรูฟ และเครื่องแรงกว่า เครื่องเสียงBOSE ที่ทุกคนว่าเยี่ยม สำหรับผมเฉยๆ ยังไงก้ได้

แต่ละรุ่นก็มีดีคนละอย่างนะครับ  หรือ รอลม ลม แล้ง แล้ง กับ F30 (อันนี้ชอบเพราะ ใช้ bmw เก่า อยู่ คัน กับ 4wd ยกสูงยาง37")

ขอบคุณทุกความเห็นครับ 

ออฟไลน์ AMG GT

ลองไปขับดูครับ   แต่ accord  กับ  Teana  option  มันก็แลกหมัดกันอ่ะนะ   คือบางอันชื่อต่างกันแต่การทำงานเหมือนกันครับ  55555+   Accord รุ่นล่าง แพ้  teana  ก็ตรง   airbag 4 ใบนี้แหลละ

ออฟไลน์ balliblue

ดูเหมือนว่าคุณจะชอบ accord แต่ติดว่าเพิ่มนิดหน่อยได้ sunroof ผมว่าไม่หน่อยนะเกือบ 3 แสน สำหรับผมซื้อรถคันที่ชอบเท่านั้นครับ และดูจากความสวยภายในเป็นหลักเพราะต้องอยู่กะมันตลอด ออฟชั่นที่ต่างกันบางอันไม่จำเป็นมากก็ไม่ต้องสนใจครับอย่างซันรูป ปีนึงผมว่าเปิดไม่กี่ครั้งหรอก

ดูเหมือนว่าคุณจะชอบ accord แต่ติดว่าเพิ่มนิดหน่อยได้ sunroof ผมว่าไม่หน่อยนะเกือบ 3 แสน สำหรับผมซื้อรถคันที่ชอบเท่านั้นครับ และดูจากความสวยภายในเป็นหลักเพราะต้องอยู่กะมันตลอด ออฟชั่นที่ต่างกันบางอันไม่จำเป็นมากก็ไม่ต้องสนใจครับอย่างซันรูป ปีนึงผมว่าเปิดไม่กี่ครั้งหรอก

ถูกเผงเลยครับ  ใจชอบ accord 2.0EL  เพราะถูกกว่า ภายในสวยกว่า เติม E85 ได้ด้วย แต่มาติดตรงที่ว่า เพิ่มอีกหน่อย ได้ ซันรูฟ กับเครื่อง2.5 XV Teana (ตัว2.0XL คงผ่าน)  อีกอย่างผมไม่เน้น ออฟชั่น มากมายนัก  อ้อ ซันรูฟ ก้ไม่รู้จะได้ใช้บ่อยไหม อันนี้ก็ยังไม่รู้ แต่อยากได้(แค่นั้นเอง)  แต่ภายในโดยเฉพาะ คอนโซล และหลุมที่ วางแก้ว ออกแบบ ไม่สมกับรถราคานี่เลย           ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 08:46:15 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ Nut_K

ถูกเผงเลยครับ  ใจชอบ accord 2.0EL  เพราะถูกกว่า ภายในสวยกว่า เติม E85 ได้ด้วย แต่มาติดตรงที่ว่า เพิ่มอีกหน่อย ได้ ซันรูฟ กับเครื่อง2.5 XV Teana (ตัว2.0XL คงผ่าน)  อีกอย่างผมไม่เน้น ออฟชั่น มากมายนัก  อ้อ ซันรูฟ ก้ไม่รู้จะได้ใช้บ่อยไหม อันนี้ก็ยังไม่รู้ แต่อยากได้(แค่นั้นเอง)  แต่ภายในโดยเฉพาะ คอนโซล และหลุมที่ วางแก้ว ออกแบบ ไม่สมกับรถราคานี่เลย           ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าใจชอบ Accord ผมว่าออก Accord เถอะครับ ค่าตัวห่างกันเกือบ 3 แสนบาท แถมถ้าเติม e85 ส่วนต่างจะยิ่งเยอะขึ้นไปอีก ต่อให้เติม e20 / 91/ 95 Accord 2.0 ก็ยังประหยัดกว่า 2.5 นะครับ ยิ่งคุณบอกไม่แคร์เรื่อง optin ด้วย

ออฟไลน์ 12345678910

เทียน่าน่าสนใจกว่า

ออฟไลน์ mothsan

ไม่ขับเร็ว ไม่ใช้ออฟชั่น
เลือกแอคคอร์ดดีกว่าประหยัดเงินไปเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ชอบ accord ออก accord เถอะครับ แอคคอร์ดก็กล้อง 3 แบบ พี่ผมก็ออก 2.0elมา เค้าก็บอกประหยัดมาก กินน้ำมัน 15 กิโลลิตร เติม e85 อีกคุ้มมากแล้วครับ ผมว่าเก็บเงิน 2.8 แสนเติมน้ำมัน แต่งล้อ เฟี้ยวๆดีกว่าครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ nithiyod

อ่านแล้วเหมือน จขกท จะเลือกเทียน่าแล้วแต่ลังเลนิดๆ ผมเลยเชียร์ว่าให้เลือกเทียน่า ยิ่งถ้าจะมาเปลี่ยนล้อ 20 ด้วยยิ่งเชียร์เทียน่าเลย ใส่ล้อแล้วออกแนว VIP

ขอบพระคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ  ออฟชั่น บางอย่างมากไป ก็ไม่ได้ใช้ (หรืออาจใช้ไม่เป็น อิ อิ ) ส่วนใหญ่ เน้น ขับเอง ขับแบบสวยๆ เรื่อยๆ ครับ  ภายในสัปดาห์นี้ จะลอง ไปดู ไปลองขับ ตัวจริงดู ตอนนี้ก็ พอรู้แนวทางแล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ