ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องอัตราเร่ง คันเร่ง camry hybrid ครับ  (อ่าน 3615 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
สงสัยเรื่องอัตราเร่ง คันเร่ง camry hybrid ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 12:20:17 »
ตอนนี้รถผมใช้มาได้12,000 โลแล้วครับ   
  สงสัยว่าเวลาเราคิกดาว  จนสุดเพื่อเร่งแซง  คันเร่งตอบสนองช้า มั้ยครับ   ผมรู้สึกว่า  ขับๆอยู่ ความเร็ว ประมาณ 100 แล้วเหยียบมิด กว่ามันจะเร่งให้เรา  มันกินเวลา ประมาณ เกือบ 2 วินาทีเลยทีเดียว 
ประมาณว่าถ้าแซงกระชั้นชิดมีสิทโดนคันข้างหลังสอยตูดเอาได้   แต่พอมันเริ่มเร่ง  มันไปไวจริง
  งงครับ  เป็นมานานแล้ว  เลยลองมาถามเพื่อนๆดูครับ  เทียบกับ  accord g8  ถ้าผมจะเร่งแซง  จากความเร็วประมาณ 100 เท่ากัน  มันพุ่งเลย   
ยิ่งลากมาที่เกีย2 นี่ยิ่ง พุ่งไว
 เพื่อนๆที่ใช้อยู่มีใครรู้สึกบ้างมั้ยครับ 

ออฟไลน์ Winghero

• Newbie
  • *
Re: สงสัยเรื่องอัตราเร่ง คันเร่ง camry hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 15:20:55 »
เป็นเหมือนกันครับ  มันเหมือนจะคิดกีอนค่อยเร่งให้ไป
วิธีแก้คือเหยียบประมาณ 70% ครับ พอรอบมันมาแล้วเข้าซ้ำอีกที 100%

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
Re: สงสัยเรื่องอัตราเร่ง คันเร่ง camry hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 16:10:27 »
แสดงว่าเกียร์มันไม่ฉลาดเท่าไหร่  สงสัยต้องสับลง 3D เพื่อแซงเองน่าจะปลอดภัยกว่าครับ  CRV ก็เป็นครับประมาณ วินาทีนิดๆกว่าจะคิดใด้

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 16:19:48 »
ถ้าเยียบมิดรวดเดียว เป็นเหมือนกันครับ แก้ตามคุณWingheroบอกเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 16:44:16 »
ขอบคุณทุกท่านครับ หายข้องใจ นึกว่าเป็นคันเดียว  ไม่ได้มีปัญหากับการขับขี่ครับ  แค่เรารู้นิสัยรถ ขับสบายมาก   โอเคครับผม

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 20:01:57 »
เกียร์ระบบนี้มันไม่มี kick down ครับ ไม่มีการเชนจ์เกียร์ลงมาเป็น D5-4-3-2 อัตราเร่งขึ้นอยู่กับกำลังเครื่องและมอเตอร์ล้วนๆ  เวลาเหยียบคันเร่ง ECU มันประมวลผลตลอดเวลาว่ากำลังเหยียบเบาหรือเหยียบหนักเพื่อสั่งการมอเตอร์มาช่วยเพื่อการประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งมันมาแบบหลอนๆด้วยมอเตอร์คือรอบหมดเร็วแล้วก็ส่งต่อไปที่เครื่องยนต์ รถจึงไม่มีความรู้สึกกระชาก แต่ไหลไปแบบเกียร์เดียวจนสุดความเร็ว ความรู้สึกส่วนตัวคือเร่งไม่มันส์เท่าไหร่ แต่ไหลมันส์ดี  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2013, 20:07:33 โดย <Sportivo> »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 21:58:53 »
เกียร์ระบบนี้มันไม่มี kick down ครับ ไม่มีการเชนจ์เกียร์ลงมาเป็น D5-4-3-2 อัตราเร่งขึ้นอยู่กับกำลังเครื่องและมอเตอร์ล้วนๆ  เวลาเหยียบคันเร่ง ECU มันประมวลผลตลอดเวลาว่ากำลังเหยียบเบาหรือเหยียบหนักเพื่อสั่งการมอเตอร์มาช่วยเพื่อการประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งมันมาแบบหลอนๆด้วยมอเตอร์คือรอบหมดเร็วแล้วก็ส่งต่อไปที่เครื่องยนต์ รถจึงไม่มีความรู้สึกกระชาก แต่ไหลไปแบบเกียร์เดียวจนสุดความเร็ว ความรู้สึกส่วนตัวคือเร่งไม่มันส์เท่าไหร่ แต่ไหลมันส์ดี  ;D
:Dมิน่าล่ะครับ  ไหลไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 00:57:20 »
เพราะมันคือเกียร์ CVT เป็นสายพานปรับอัตราทดแบบต่อเนื่อง
มิใช่ฟันเฟืองแบบเกียร์อัตโนมัติทั่วไป

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 08:06:35 »
อาการตอบสนองคันเร่งแบบนี้คล้ายๆกับBenz E Class W212และS Class W221 เลยครับ เวลากดมิดจะต้องรอสัก1วิ หลังจากนั้นถึงพุ่งพรวดไป ทั้งตัวผม คุณพ่อ แฟนผม น้องผม บ่นกันทุกคนเพราะมันเสียจังหวะเวลาจะแซงบางครั้งทั้งๆที่หลังจากพุ่งแล้วรถก็ไหลแรงดี ไม่ทราบว่าCamryมีกล่องจูนคันเร่งเหมือนที่ใส่รถBenzหรือเปล่าเพราะW212ผมก็เอาไปใส่กล่องจูนคันเร่งเพราะทนไม่ไหวกับอาการดังกล่าว ส่วนW221เลยต้องกดเป็นโหมดSไว้ตลอดก็ดีขึ้นบ้างครับ ส่วนAudiไม่มีปัญหาแบบนี้
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 21:07:23 »
อาการตอบสนองคันเร่งแบบนี้คล้ายๆกับBenz E Class W212และS Class W221 เลยครับ เวลากดมิดจะต้องรอสัก1วิ หลังจากนั้นถึงพุ่งพรวดไป ทั้งตัวผม คุณพ่อ แฟนผม น้องผม บ่นกันทุกคนเพราะมันเสียจังหวะเวลาจะแซงบางครั้งทั้งๆที่หลังจากพุ่งแล้วรถก็ไหลแรงดี ไม่ทราบว่าCamryมีกล่องจูนคันเร่งเหมือนที่ใส่รถBenzหรือเปล่าเพราะW212ผมก็เอาไปใส่กล่องจูนคันเร่งเพราะทนไม่ไหวกับอาการดังกล่าว ส่วนW221เลยต้องกดเป็นโหมดSไว้ตลอดก็ดีขึ้นบ้างครับ ส่วนAudiไม่มีปัญหาแบบนี้
สงสัยต้องเท้าหนักกันทั้งบ้านแน่เลยครับอิๆ  ไม่น่าเชืาอเลยนะครับ  ระดับ MB  ยังทำให้คนขับขี่รู้สึกรำคาญได้เหมือนกันเลยนะครับเนี่ย 
ใน BMW 525 d ที่ผมไปทดลองขับ นี่เหยียบปุ๊บมาป๊บเลย 
ถ้ามีโอกาสจะลองหากล่องจูนดู  แต่ไม่ค่อยอยากไปทำอะไรกับมันเท่าไหร่ครับ   กลัวรถมันจะเอ๋อมากไปกว่านี้ครับ อิๆ  ตอนนี้ก็ปรับจังหวะการขับขี่เอาครับผม  แต่บางทีก็มีหงุดหงิดบ้างเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:23:54 »
เอา Eco Mode ออก ก็จะช่วยได้ดีขึ้นอีกนิสสนึงครับ  ;D