ผู้เขียน หัวข้อ: คิดจะฝึกพวกศิลปะการต่อสู้ ขอคำแนะนำจากสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 5087 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ปกติก็ออกกำลังกายจากการวิ่ง, เล่นกีฬา, ชกกระสอบทราย เป็นปกติอยู่แล้ว เลยคิดจะลองหันมาฝึกศิลปะการต่อสู้บ้างครับ
เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่าควรฝึกศิลปะป้องกันตัวแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ Equcha

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ถ้าเป็นผม ผมจะฝึก jujitsu

ความคิดผม ผมว่าตัวตัวมือเปล่า  jujitsu กินขาด

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ต้องการอะไรจากมันหล่ะครับ

ถ้าแค่เน้นใช้จริง เอาพวกท่าทุ่ม ท่านอน (ยูโด ไอคิโด่ จูจิสสึ etc.) จะได้เปรียบสุดๆครับเพราะ ตั้งแต่ยุคหินเกิดมาก็ต่อยเป็นแล้ว แต่จับล๊อคไม่เป็น ทุ่มก็ไม่เป็น เจอคนหาเรื่องพื้นค้อนกรีตเป็นอาวุธที่ร้ายแรงระดับพาส่งโรงบาลได้ง่ายกว่ามือ หรือเท้า เยอะครับ

แต่ถ้าเอาสนุกผมไปแนวเน้นท่ายืน Striker  สนุกกว่าครับ (มวยไทย คาคาเต้ บ๊อกซิ่ง etc.) มันได้ฟัดกันไม่ต้องนัวเนียเหม็นเหงื่อ แต่ถ้าไม่ฝึกแก้ล๊อคมาเจอพวกข้างบนจับได้ จะมีโอกาสเสร็จเยอะครับ

ถ้ารู้สึกคลั่งใคร้มันเมื่อไหล่ก็จับ ท่านอนมา + ท่ายืน ก็จะกลายเป็น MMA ครับ

ส่วนตัวผมชอบท่ายืนเพราะสนุกครับ ไม่ได้กะไปตีรันกับใคร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2013, 11:31:16 โดย Nlight »

ออฟไลน์ Ruksadindan

อาวุธประจำชาติ มวยไทย แล้วไปมวยปล้ำต่อครับ

ออฟไลน์ seamonkey

อยากฝึกเป็นการออกกำลังกายและก็ป้องกันตัวครับ
เน้นที่ท่ายืนเป็นหลักเพราะสามารถฝึกคนเดียวได้ง่ายกว่า (ผมทำงานอยู่กลางทะเลครับ หาคนฝึกด้วยยากมีแต่กระสอบทรายให้ซ้อมเล่น)

ชั่งใจอยู่ว่าจะเรียนมวยไทยหรือคาราเต้ดี ที่ผมเข้าใจคือ
-มวยไทยจะมีท่วงท่าที่เรียบง่าย เน้นที่กำลังต่อให้กันได้ก็ยังเจ็บอยู่ดี
-คาราเต้จะเน้นที่ความเร็วกับท่าทาง เน้นเข้าทำให้โดนจุดสำคัญมากกว่าใช้แรง

กะว่าพอท่ายืนฝึกจนชำนาญก็จะไปฝึกพวก Brazilian Jujitsu ต่อครับ

ออฟไลน์ vellcap

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ แหะๆ ;)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ใกล้อันไหนสะดวกอันไหนชอบไปอันนั้นเลยครับ ผมว่ามันไม่มีวิชาใดเหนือกว่ากัน มีแต่คนที่แกร่งกว่ากัน พอฝึกไปเริ่มมีเพื่อนต่างวิชามันก็จะเริ่มมีการศึกษามีการถ่ายเทปรับใช้กันจนเป็น Style ตัวเราเองครับ

ผมลาสังเวียนนานแล้วเมื่อก่อนเป็น Freestyle Kickboxing อยู่ชมรม MMA club แห่งหนึ่ง

ถ้ามีโอกาสกลับไปฝึกได้ผมอยากเรียน คาราเต้ หย่งชุน ปาจี๋เฉวียน แล้วก็ BJJ ครับ