ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องรถจากพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์คันนี้ด้วยครับ (รถโจร!!!)  (อ่าน 7878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ภาพที่เห็นเป็นภาพจากกล้องวงจรปิด
ของตำรวจครับ ซึ่งไม่สามารถระบุได้ว่ารถคันในภาพ
คือรถรุ่นไหน ปีอะไร มีลักษณะพิเศษอะไรบ้างครับ

ปล.รถคันในภาพ คือรถของคนร้ายที่
โจรกรรมรถยนต์ครับ หากท่านใดทราบและมีความเชี่ยวชาญ
ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะครับ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล
เพราะวันนึงรถที่พวกเลวๆนี้ขโมย อาจเป็นรถคุณก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ถ้าได้ข้อมูลที่ชัดเจน ผมจะ copy ต่อให้ตำรวจต่อไปครับ

ขอลงภาพขนาดใหญ่นิดนะครับ เพื่อให้เห็นภาพชัดที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 18:40:19 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ผมเดาว่าน่าจะเป็น Lancer Cedia รุ่นปีแรกๆ ครับ
ไม่ก็ corolla altis ตัว zze120 ครับ
โดยสังเกตจากด้านข้างของรถและก็กรอบป้ายทะเบียนหลังครับ

ท่านอื่นคิดว่ายังไงบอกได้เลยครับ

ออฟไลน์ H3T

ผมมองเป็น Lancer E-Car นะ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ภาพดูยากมากเลยครับ ขอเข้ามาเป็นกำลังใจนะครับ อยากช่วยแต่ไม่รู้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมคิดว่าเป็น Altis ตัวปัจจุบันนะครับ ด้วยข้อสันนิษฐาน 6 อย่าง

1. เส้นหลังคาค่อนข้างตัดตรง เป็นแนวหลังคาของรถยุคใหม่ขึ้นมาแล้ว และเป็นเอกลักษณ์ของ Altis

2. สัดส่วนระหว่างความสูงตัวถัง ต่อ ความสูงกระจกหน้าต่าง มีมาก (หน้าต่างเล็ก ตัวรถหนา)
ซึ่งเป็นสัดส่วนแบบนี้เห็นได้ชัดใน Corolla Altis มากกว่ารุ่นอื่นอื่น

3. กันชนหลังส่วนบน มีเว้าหลังขอบล่างของฝากระโปรงหลังลงมาเล็กน้อย

4. คิ้วด้านข้างตัวรถบนประตูทั้งสองบาน อยู่ในระนาบที่พอดีกับขอบบนของยางหลัง
และในส่วนด้านหน้า อยู่ในระดับที่ต่ำกว่าจุดเชื่อมต่อระหว่างแก้มยางกับล้อแม็กเล็กน้อย

5. ส่วนรถด้านหน้าที่ดูยาวและแบน ซึ่งไม่น่าเป็นรุ่นแรกที่จะหนาและสั้น

6. ประตูหลังที่ดูสั้นกว่าประตูหน้า ถ้าถ่ายจากมุมเดียวกันนี้

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเริ่มค้นหาภาพ Altis ดู เมื่อได้อ่านความคิดเห็นแรกครับ ได้รับอิทธิพลทางความคิดในระดับนึง
แต่สิ่งที่ทำให้ผมเชื่อว่าความคิดเห็นแรกน่าจะมีความเป็นไปได้ คือข้อสังเกตุข้อ 2. ของผม ซึ่งรถทุกวันนี้
สัดส่วนตัวรถ ต่อ หน้าต่าง ที่ทำให้รู้สึกหน้าต่างแคบแบบนี้ เป็นลักษณะเด่นของ Altis อย่างนึง ไม่ค่อยเห็นในรถอื่นครับ

ส่วนสิ่งที่ทำให้ผมไม่แน่ใจ คือเส้นสีดำใต้ไฟหน้าที่ลากมาจนซุ้มล้อหน้า ซึ่งทำให้คล้ายกับ Altis ตัวแรกมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 18:50:56 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ Terng

ผมขอเดาในฐานะผู้ใช้งานมาก่อนนะครับ คิดว่าเป็น Corolla AE111 ตัวแรกยังไม่ไมเนอร์เชนจ์ รุ่นตัว 1.6 SEG ที่ติดสปอยเลอร์จากโรงงานมาครับ หน้าตาดูคล้ายคลึงมาก คันบนรถเก่าผมครับ แต่หารูปท้ายเต็มๆชัดๆไม่ได้ครับ

ผมคิดว่าไฟท้ายคันในรูปทรงมันคล้ายๆรุ่น AE111 มากกว่าจะเป็นตัว E140 ครับ ทรงหลังคาก็เหมือนกัน กันชนท้ายด้านหลังจะมีเส้นคาดแบ่งเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:15:17 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Highway Star

ขอเดาว่าฮอนด้าแอคคอร์ดรุ่นไฟก้อนเดียวหรือสองก้อน เพราะด้านหน้าค่อนข้างแหลมออกไปและด้านท้ายไฟก็ตั้งๆ หรือไม่ก็อาจจะเป็นอัติสตัวก่อนปัจจุบันเพราะฝาข้างกับเสาเอค่อนข้างใกล้เคียง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ดูไฟท้ายคล้าย 111 ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ทำเปรียบเทียบให้ดูครับ ผมคิดว่าน่าจะไม่ใช่ Altis 2008 คิดว่าน่าจะเป็น AE111 หรือยี่ห้ออื่นที่ผมไม่คุ้นเคยมากกว่าครับ ที่คิดว่าไม่ใช่ Altis หน้าหมูเพราะด้านหน้ามันดูเพรียวยาวกว่าครับ อันนี้จุดสังเกตนะครับ

1. วงกลมสีน้ำเงิน แนวเส้นกันชนแบบนี้ถ้าเป็นตระกูล Corolla จะมีตั้งแต่ 3 ห่วงขึ้นมาครับ จนมาสุดที่รุ่นไฮทอร์ค พอมาเป็นหน้าหมู กันชนจะไม่เป็นบัมเปอร์ชัดๆแบบนี้แล้ว จะกลายเป็นเรียบสนิท แต่เส้นยังเป็นแนวนอนเหมือนเดิมครับ พอมารุ่นปัจจุบัน แนวเส้นมันจะเฉียงลงแบบในวงกลมครับ
2. วงกลมสีเขียว ลักษณะมือจับประตูเป็นแบบไม่ใช่ Grip type ต้องสอดมือเข้าไป เป็นเอกลักษณ์ของรุ่นรถในช่วงปี 2000 ลงไป ถ้าดูคันโจรจะเห็นว่า มันไม่มีเบ้ามือจับ ดูเรียบติดตัวถังไปคล้ายกับของ AE111
3. วงกลมสีแดง ไฟท้ายสว่างทั้งโคม ซึ่งเป็นเหมือน AE111 เพราะเป็นมัลติรีเฟลคเตอร์ ส่วนของ Altis E140 รุ่นปัจจุบันเป็น LED ทั้งโคม เวลากลางคืนถ้าถ่ายด้านข้างไม่น่าจะแยงเข้ากล้องจนสว่างแบบนั้นครับ และทรงของมันจะเป็นลักษณะเหมือนวงเล็บ (  และ  ) แบบนี้ ไม่ได้เต็มโคมครับ เพราะส่วนที่อยู่บนฝากระโปรงมันไม่มีไฟ (ยกเว้นไฟถอย)
4. วงกลมสีเหลือง แนวกันชนจะเห็นว่ามีรอยหยัก และแนวกันชนจะเป็นแนวระนาบยื่นออกมาเล็กๆแบบ AE111 ถ้าเป็น E140 จะเป็นแนวโค้งมนลู่ลงข้างล่างครับ และถ้ามองต่ำลงมาอีกนิดของคันโจร จะเห็นว่าเกือบๆกึ่งกลางกันชนจะมีแนวเส้นอีกแนว ตรงกับ AE111 ซึ่ง E140 ถ้าหากไม่สั่งติดสปอยเลอร์มาจากโรงงาน จะไม่มีแนวนี้ครับ
5. สุดท้ายวงกลมสีชมพู ถ้าหากสปอยเลอร์ที่ติดเป็นของเดิมติดตัวรถมาจากโรงงาน ของ AE111 จะมีช่องว่างระหว่างฝาท้ายกับตัวสปอยเลอร์สูงกว่าของ E140 standard spoiler ครับ

หวังว่าคงพอเป็นแนวทางให้จำกัดวงค้นหารถโจรลงมาได้บ้างนะครับ
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
Altis ครับ แต่ตัวหน้าหมู  8) เดาเอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 21:53:08 โดย Blackforlife »
N/A  

ออฟไลน์ localgame

ทำเปรียบเทียบให้ดูครับ ผมคิดว่าน่าจะไม่ใช่ Altis 2008 คิดว่าน่าจะเป็น AE111 หรือยี่ห้ออื่นที่ผมไม่คุ้นเคยมากกว่าครับ ที่คิดว่าไม่ใช่ Altis หน้าหมูเพราะด้านหน้ามันดูเพรียวยาวกว่าครับ อันนี้จุดสังเกตนะครับ

1. วงกลมสีน้ำเงิน แนวเส้นกันชนแบบนี้ถ้าเป็นตระกูล Corolla จะมีตั้งแต่ 3 ห่วงขึ้นมาครับ จนมาสุดที่รุ่นไฮทอร์ค พอมาเป็นหน้าหมู กันชนจะไม่เป็นบัมเปอร์ชัดๆแบบนี้แล้ว จะกลายเป็นเรียบสนิท แต่เส้นยังเป็นแนวนอนเหมือนเดิมครับ พอมารุ่นปัจจุบัน แนวเส้นมันจะเฉียงลงแบบในวงกลมครับ
2. วงกลมสีเขียว ลักษณะมือจับประตูเป็นแบบไม่ใช่ Grip type ต้องสอดมือเข้าไป เป็นเอกลักษณ์ของรุ่นรถในช่วงปี 2000 ลงไป ถ้าดูคันโจรจะเห็นว่า มันไม่มีเบ้ามือจับ ดูเรียบติดตัวถังไปคล้ายกับของ AE111
3. วงกลมสีแดง ไฟท้ายสว่างทั้งโคม ซึ่งเป็นเหมือน AE111 เพราะเป็นมัลติรีเฟลคเตอร์ ส่วนของ Altis E140 รุ่นปัจจุบันเป็น LED ทั้งโคม เวลากลางคืนถ้าถ่ายด้านข้างไม่น่าจะแยงเข้ากล้องจนสว่างแบบนั้นครับ และทรงของมันจะเป็นลักษณะเหมือนวงเล็บ (  และ  ) แบบนี้ ไม่ได้เต็มโคมครับ เพราะส่วนที่อยู่บนฝากระโปรงมันไม่มีไฟ (ยกเว้นไฟถอย)
4. วงกลมสีเหลือง แนวกันชนจะเห็นว่ามีรอยหยัก และแนวกันชนจะเป็นแนวระนาบยื่นออกมาเล็กๆแบบ AE111 ถ้าเป็น E140 จะเป็นแนวโค้งมนลู่ลงข้างล่างครับ และถ้ามองต่ำลงมาอีกนิดของคันโจร จะเห็นว่าเกือบๆกึ่งกลางกันชนจะมีแนวเส้นอีกแนว ตรงกับ AE111 ซึ่ง E140 ถ้าหากไม่สั่งติดสปอยเลอร์มาจากโรงงาน จะไม่มีแนวนี้ครับ
5. สุดท้ายวงกลมสีชมพู ถ้าหากสปอยเลอร์ที่ติดเป็นของเดิมติดตัวรถมาจากโรงงาน ของ AE111 จะมีช่องว่างระหว่างฝาท้ายกับตัวสปอยเลอร์สูงกว่าของ E140 standard spoiler ครับ

หวังว่าคงพอเป็นแนวทางให้จำกัดวงค้นหารถโจรลงมาได้บ้างนะครับ

ผมดูจากที่จับมือเปิดประตูแล้วมันไม่น่าจะใช่ AE111 นะครับ เพราะเส้นมือเปิดประตูมันไม่อยู่กึ่งกลางของฝาถังน้ำมัน

ออฟไลน์ diow_1991

ผมเดา 50-50 นะ ว่าเป็น อัลติส (หน้าหมู)

ปล. ผมชอบกระทู้แบบนี้จัง ใช้ความสามารถสมาชิกให้เกิดประโยชน์ และยังได้ช่วยเหลือคนอื่นด้วย

ออฟไลน์ O_o"

เจ้านี้รึเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Skyforce

ผมลองเอารูปไปปรับแต่งแบบ Nagative เหมือนฟิลม์เอกเรย์เพื่อลดแสงสะท้อนจากไฟหลัง มันคล้าย altis หน้าหมูมาก แต่ดูลักษณะไฟหลังที่ออกมาไม่ใช่หน้าหมูครับ เพราะหน้าหมูไฟหลังจะสูงกว่านี้  อันนี้มันแบนกว่าชัดเจน อีกอย่างด้านหน้าแถวๆ ซุ้มล้อกับกันชนหน้าบริเวณแก้มซ้ายมันเตี้ยไป หน้าหมูมันจะสูงกว่านี้   จากไฟท้ายและลายแมกส์ แนวการ์ดข้างประตู แนวกันชนหลัง ความยาวช่องทะเบียนหลัง ผมว่ามันคือ corolla hi-torque altis ปี 2000 รุ่นก่อนหน้าหมูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 22:57:05 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Buffy

เห็นรูป แล้ว ให้ผมมองภาพรวม จินตนาการออกมา เป็นตัว

toyota corolla ae90 ครับ

ออฟไลน์ Joe NG

พยายามดู  แต่ยังมีข้อสงสัยในเรื่องของไฟท้าย  ที่ขึ้นเต็มดวง ขนาดค่อนข้างใหญ่นี่แหละ
เลยไม่กล้า ออกความเห็น กลัวจะออกทะเล

ออฟไลน์ FyGI

แว้บแรกที่เห็นภาพนี้

ผมนึกถึง

โคโรน่า ท้ายโด่ง หรือท้ายแยกครับ

ออฟไลน์ RERFz

เท่าที่ดูมาแล้ว
ผมนึกถึง

.
..
...
....
.....

เอโดคาว่า โคนัน ... เป็นนึกสืบ

ออฟไลน์ H.

ผมดูจากไฟท้ายน่าจะเป็น Ae111 แหะ
H.

ออฟไลน์ golf8023

ดจากเส้นสายตัวถังกับกันชนหลังแล้งคล้ายอัลติสหน้าหมูที่สุดครับ

ออฟไลน์ inew

ผมมองแล้วนึกถึง กาแลนท์ ขึ้นมาซะงั้น

ผมดูจากที่จับมือเปิดประตูแล้วมันไม่น่าจะใช่ AE111 นะครับ เพราะเส้นมือเปิดประตูมันไม่อยู่กึ่งกลางของฝาถังน้ำมัน

มามองอีกทีก็คิดเหมือนกันคับ แต่ก็อดสงสัยว่า หรือนั่นจะเป็นสติกเกอร์? เพราะถ้าดูดีๆ รถคันนี้มีสติกเกอร์ข้างประตูด้วยอะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
EE90หรือ AE92 หรือไม่ครับ เดาๆ เอา

ออฟไลน์ LimitedEdition

ข้อ 1. เป็นข้อที่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ทำให้ลังเล แต่ยังไงก็ไม่คิดว่าเป็น AE111 เพราะสัดส่วนระหว่างความสูงตัวถัง กับความสูงกระจกหน้าต่าง ไม่เท่ากัน
รถอย่าง Altis หน้าหมูขึ้นมา หน้าต่างจะเป็นค่อนข้างแคบ ผมคิดว่าตรงนี้ระบุได้ชัดเจนที่สุดเพราะว่าแนวหลังคา กับสัดส่วนตัวถัง มันเพี้ยนด้วยภาพได้ยาก

ข้อ 2. ผมกลับมองว่ามันเป็น Grip Type นะครับ เพราะมีเส้นสีดำเป็นขีดในภาพ ไม่อย่างนั้นแล้วน่าจะไม่เห็นแสงสะท้อนอะไรเท่าไหร่

ข้อ 3. ผมเห็นว่าไฟท้ายสว่างทั้งโคมเหมือนกันครับ แต่มันมีแหว่งเสี้ยวทางด้านล่างซ้ายของไฟท้ายด้านขวา มีโอกาสมั้ยที่จะเป็นไฟท้ายของหน้าหมูตัวแรก
ที่ยังไม่ใช่ LED เพราะไฟท้ายตัวนั้นก็มีแหว่งนิดนึงเพราะดวงไฟเลี้ยวกินเข้ามา

ข้อ 4. ผมมองเห็นรอยกันชนมีแนวหยักเหมือนกันครับ แต่ผมมองว่าเป็นแนวหยักแบบเว้าลงหลบฝากระโปรงท้าย ซึ่งในตัว AE111 ไม่มีแบบนั้น

ข้อ 5. สปอยเลอร์เป็นสิ่งที่ผมให้ความสำคัญค่อนข้างน้อย เพราะมีของ Aftermarket จำนวนมาก เลยอาจจะทำให้ตีความผิดได้ครับ

มีเรื่องนึงที่ผมพยายามมองคือ กล้องถ่ายมาด้วยความเร็วชัตเตอร์ค่อนข้างต่ำ ทำให้มีภาพซ้อนเกิดขึ้นบ้าง ถ้าเราดูจากเสา B แล้วจะเห็นว่ามันหนา
ซึ่งจริงจริงคือการเคลื่อนที่ของรถที่ทำให้เกิดภาพยาวกว่ารถปกติ ซึ่งทำให้เส้นต่างต่าง รวมทั้งแสงไฟท้ายและแนวขอบกันชนหลังดูยาว หรือใหญ่กว่าความเป็นจริง
ถ้าท่านไหนมีความสามารถในการทำ Photoshop แล้วลดทอน Effect จากภาพซ้อนที่เกิดขึ้นจากชัตเตอร์ความเร็วต่ำได้ ลองดูครับ อาจจะชัดขึ้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Should be this..
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ดูไม่ออกเลยครับ :D