ผู้เขียน หัวข้อ: การขับเพื่อ review รถ + บันทึก VDO ไปด้วย+พูดกับกล้องไปด้วย ปลอดภัยไหม  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
พอดี ดูรายการโทรทัศน์  เกี่ยวกับรถยนต์ เย็นวันนี้  มีการ เทสไดร์ + รีวิว การขับขี่  มีการพูดไปด้วย ขับไปด้วย บันทึกรายการไปด้วย มองกล้องไปด้วย  อย่างนี้ปลอดภัยไหมครับ ในการวิ่งบนถนนทั้วๆไป ในบ้านเรา 

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
เอ่อ ไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมว่า คุณก็รู้คำตอบอยู่แล้วนะ ว่าเป็นอย่างไร กับคำถามนี้
การรีวิวรถ ถ้าจะเค้นเอาอารมณ์ความรู้สึก มันก็มีแค่ตอนที่กำลังขับมัน จริงๆแหละครับ
จะให้ขับแล้วมาเล่า มันจำความรู้สึกได้ไม่หมดหรอก

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ปลอดภัยมันอยู่ที่การฝึกฝนครับ    ทักษะสำคัญที่สุดมันก็เหมือนการขับดริฟละครับ  บางคนดริฟปล่อยมือเอาพวงมาลัยออกยังชิวๆเลย   แต่บางคนแค่ขับตรงยังสั่นเป็นเจ้าเข้าก็มี 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คนบางคน ทำอะไร ต้องทำทีละอย่าง ทำหลายอย่างพร้อมกันแบบ Multi-task ไม่ได้

แต่พวกเราส่วนใหญ่ ทำงานกัน แบบ Multi Task ได้

ถ้าคุณอยากรู้ว่า ปลอดภัยหรือไม่

"ล อ ง ทำ ดู ค รั บ"

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ขึ้นอยู่กับการกระทำ การฝึกฝน และความเคยชินครับ

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
พอดีดูรายการ รถยนต์ ช่อง Nation เห็นพิธีกร คุณลุงแก่  ๆ  ขับรถไป พูดไป มองกล้องไป บ่อยมากๆ  สาระพันข้อมูลต่างๆ บรรจง พูดออกมาอย่างกับข้อมูลบันทึกอยู่ในหัวสมอง ถือว่าเก่งเรื่องข้อมูลมาก   คิดว่าถ้าเป็นเราคงไม่มีสมาธิในการขับรถแน่ๆครับ    ที่จะทำแบบนั้น   ;D

last_dezember

• บุคคลทั่วไป
ทำรีวิวมันเป็นปกติอยู่แล้วครับ สังเกตุไม๊ครับตำแหน่งกล้องที่เขาติดตั้ง กับเวลาการพูดรีวิวเขาจะมองกล้องแวบๆ เองครับ เพราะเขารู้อยู่ว่าช่วงไหนควรมองกล้อง ช่วงไหนไม่ควร อย่างผมเวลาขับรถคุยกะแฟนบางทีก็หันหน้าไปคุยบ้างแต่แค่แวบๆ ครับ ดูช่วงด้วย รถโล่งหรือเปล่า

v999

รู้แต่ว่า ถ้าเป็นผมๆคงทำไม่ได้แน่ๆ

ขับรถไปด้วย (มองทาง เพื่อนร่วมทาง)
จับนู่น ปรับนี้
พูดไปด้วย (อันนี้ไม่เท่าไร แต่พูดไปด้วยพร้อมข้อมูลจำเพาะของตัวรถ อันนี้ทำไมได้)

คาดว่า ท่านๆที่ชำนาญเรื่องขับรีวิวรถนี้ หากได้รับการพัฒนาฝึกฝนต่ออีกนิด เค้าคงขับเครื่องบินได้ไม่ยากครับ  :D

PorPor

เอ่อ ไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมว่า คุณก็รู้คำตอบอยู่แล้วนะ ว่าเป็นอย่างไร กับคำถามนี้
การรีวิวรถ ถ้าจะเค้นเอาอารมณ์ความรู้สึก มันก็มีแค่ตอนที่กำลังขับมัน จริงๆแหละครับ
จะให้ขับแล้วมาเล่า มันจำความรู้สึกได้ไม่หมดหรอก

จขกท เค้าหมายถึง มองกล้องไปด้วย รึเปล่าครับ ไม่ใช่ขับไปรีวิวไป อันนั้นมันไม่ต่างจากขับรถแล้วคุยกับคนข้างๆ รึเปล่า เหมือนตอบไม่ตรงประเด็น