ผู้เขียน หัวข้อ: Accord G9 ลองไปตรวจสอบช่างล่างกันบ้างนะครับ  (อ่าน 9038 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถที่บ้านผมออก Accord G9 2.0 เดือน ก.ค.  ปัจจุบันเลขไมล์ที่7,000กิโลเมตร

ตั้งแต่รถป้ายแดง ช่วงลางจะมีเสียงดังกุกกัก ไม่ได้ยินชัดมาก แต่พอจะได้ยินถ้าปิดวิทยุขับ

ส่งเข้าไปเช็คหลายหน จนเปลี่ยนโช้ค สตรัททั้งเซ็ตไป2-3ครั้ง ไม่หาย จนพี่ชายผมเอง

ขอลองรถDemo และรถป้ายแดงๆที่กำลังถอยลงจากสไลด์ออนเข้าศูนย์บริการ เริ่มแรกทาง

ฮอนด้าเองเคลมว่าเป็นปกติ เพราะอาศัยBenchmark ไปเลยว่ารถคันอื่นในโชว์รูมก็ดัง

หมดทุกคัน ซึ่งมันผิดวิสัยรถใหม่ป้ายแดง ราคาหลักล้านขึ้น ฮอนด้าเองก็คงคิดอาศัยว่า

แบรด์และรุ่นของรถคงขายตัวมันเองได้ก็คงอาจจะมีลูกค้าคอมเพลนท์เข้าไปบ้างแต่ไม่สนใจ

จนตอนนี้เรื่องเข้าไปที่ฮอนด้า ประเทศไทย ล่าสุดเมื่อเช้ามีเจ้าหน้าที่โทรมาแล้วว่า

วันจันทร์จะมารับรถไป เปลี่ยนอะไหล่ชุดสตรัททั้งชุดโดยยืนยันว่า เป็นอะไหล่ชุดที่แก้ไข

ข้อบกพร่องแล้ว คีย์เวิร์ด แสดงว่า ทางฮอนด้าเองก็ยอมรับว่า ตัวอะไหล่ชิ้นส่วนนั้นๆ

มันเกิดmanufacturer defective ขึ้นมาและส่งเสียงดังกล่าวจริงๆ ใครที่ใช้Accord G9

ลองตรวจสอบรถตัวเองกันบ้างนะครับ เรื่องนี้ใช้ระยะเวลา2-3เดือนแล้วนะครับ ที่พี่ชาย

ผมเล่นงานทางฮอนด้าตั้งแต่โชว์รูมที่ออกรถ จนถึงฮอนด้า ประเทศไทย ในทีแรกทาง

ฮอนด้าเอง ไม่สามารถหาคำตอบให้ได้นะครับว่า เสียงดังกล่าวมันเกิดจากอะไรจนสุดท้าย

ก็ยอมแจ้งมาว่าทางฮอนด้าได้ปรับปรุงชิ้นส่วน และให้นำรถเข้าไปลองเปลี่ยนชิ้นส่วนรอบ

ที่3ให้ครับ เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ครับว่าหายไหม เคสนี้เป็นเคสแรกของฮอนด้า แต่ไม่ใช่คันแรกที่ดัง

แต่ไม่มีลูกค้าคนไหนเอาจริงกับทางฮอนด้าครับ รถคันนี้เป็นรถญี่ปุ่นคันแรกในบ้านผมด้วย

การติดต่อสื่อสารต่างไม่ใช่ติดต่อกันครั้งสองครั้งนะครับ ใช้ระยะเวลาเป็นเดือนcalling in เข้าไป

ถามหาคนรับผิดชอบ เจ้าหน้าที่แต่ละท่านก็บ่ายเบี่ยง ไม่กล้ารับผิดชอบ ฝ่ายเทคนิคเองก็ไม่มีคำตอบ

ให้ ตามหาคนที่in charged เรื่องนี้ไม่ได้จริงๆ จน เรื่องนี้สุดท้ายต้องเข้าไปที่ฮอนด้า  สนงใหญ่

ตามจี้จนเรื่องถูกส่งเข้าไปตรวจสอบ เดี๋ยวจะลองดูว่าหลังแก้ไขแล้วจะหายไหม ถ้าไม่หายฮอนด้าจะมี

วิธีแก้ไขจุกบกพร่องยังไงต่อไป

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: Accord G9 ลองไปตรวจสอบช่างล่างกันบ้างนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:13:05 »
ในคลับมีเยอะมากๆเลยครับ เรื่องเสียงจุกจิก หายบ้าง ไม่หายซักทีก็เยอะหลายคันเลย

popdemonic

Re: Accord G9 ลองไปตรวจสอบช่างล่างกันบ้างนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:18:07 »
สงสัยรถมันจะมีปัญหาจริงๆถ้างั้น แต่นอกเหนือจากเสียงดัง กับที่ใส่เหรียญหัก ยังไม่เจอปัญหาอื่นๆเลย

ดันเป็นรถญี่ปุ่นคันแรกในบ้านด้วย แม่ผมส่ายหัว งั่กๆเลยบอกทำไมรถมันบอบบางแบบนี้เนี่ย

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:25:19 »
อ่า สิ้น เดือน นี้จะไปจอง แล้ว ด้วย
ใช้ FD อยู่ จุกจิกเหลือเกินเคลมบ้าง ไม่เคลมบ้างทนใช้ไป
 ปัญหาสองคัน ไม่ เหมือน กันอีก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 13:30:33 »
ผมออกมา เดือนสิงหาคับ ตัว 2.0EL ตอนนี้วิ่งไป 6500 โล ยังไม่มีปัญหาอะไรคับอีกอย่างผมขับแล้วเรื่องเก็บเสียงผมว่า 525d ที่บ้านน่าอายกว่าอีก 4 ล้านเงียบกว่ารถล้านกว่าได้นิดเดียว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 14:13:58 »
Camry ผมก็มีเสียงช่วงล่าง จากด้านหน้า

วิ่งแปดพันกว่าโลแล้ว รอหมื่นเข้าเช็คทีเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 15:54:56 »
ขอให้หายในครั้งที่ 3 นะครับพี่

ปล.เจอยุ่นครั้งแรกก็ไม่ประทับใจซะแล้ว

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 16:09:10 »
ก็ยังดีที่เคลมให้ แล้วส่งหนังสือมา  ผมว่วา Honda  เป็นรถที่โอเคนะ วัสดุพวกคอนโซลอะไรงี้ก็ดีอยู่  แต่เสียงตรงช่วงล่างดังไปหน่อยและการประกอบบางคันไม่เรียบร้อย(แต่ก็เอาไปเคลมได้)  ผมอยากให้แก้ตรงส่วนนี้มากเลย

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 20:20:24 »
รถที่บ้านผมออก Accord G9 2.0 เดือน ก.ค.  ปัจจุบันเลขไมล์ที่7,000กิโลเมตร

ตั้งแต่รถป้ายแดง ช่วงลางจะมีเสียงดังกุกกัก ไม่ได้ยินชัดมาก แต่พอจะได้ยินถ้าปิดวิทยุขับ

ส่งเข้าไปเช็คหลายหน จนเปลี่ยนโช้ค สตรัททั้งเซ็ตไป2-3ครั้ง ไม่หาย จนพี่ชายผมเอง

ขอลองรถDemo และรถป้ายแดงๆที่กำลังถอยลงจากสไลด์ออนเข้าศูนย์บริการ เริ่มแรกทาง

ฮอนด้าเองเคลมว่าเป็นปกติ เพราะอาศัยBenchmark ไปเลยว่ารถคันอื่นในโชว์รูมก็ดัง

หมดทุกคัน ซึ่งมันผิดวิสัยรถใหม่ป้ายแดง ราคาหลักล้านขึ้น ฮอนด้าเองก็คงคิดอาศัยว่า

แบรด์และรุ่นของรถคงขายตัวมันเองได้ก็คงอาจจะมีลูกค้าคอมเพลนท์เข้าไปบ้างแต่ไม่สนใจ

จนตอนนี้เรื่องเข้าไปที่ฮอนด้า ประเทศไทย ล่าสุดเมื่อเช้ามีเจ้าหน้าที่โทรมาแล้วว่า

วันจันทร์จะมารับรถไป เปลี่ยนอะไหล่ชุดสตรัททั้งชุดโดยยืนยันว่า เป็นอะไหล่ชุดที่แก้ไข

ข้อบกพร่องแล้ว คีย์เวิร์ด แสดงว่า ทางฮอนด้าเองก็ยอมรับว่า ตัวอะไหล่ชิ้นส่วนนั้นๆ

มันเกิดmanufacturer defective ขึ้นมาและส่งเสียงดังกล่าวจริงๆ ใครที่ใช้Accord G9

ลองตรวจสอบรถตัวเองกันบ้างนะครับ เรื่องนี้ใช้ระยะเวลา2-3เดือนแล้วนะครับ ที่พี่ชาย

ผมเล่นงานทางฮอนด้าตั้งแต่โชว์รูมที่ออกรถ จนถึงฮอนด้า ประเทศไทย ในทีแรกทาง

ฮอนด้าเอง ไม่สามารถหาคำตอบให้ได้นะครับว่า เสียงดังกล่าวมันเกิดจากอะไรจนสุดท้าย

ก็ยอมแจ้งมาว่าทางฮอนด้าได้ปรับปรุงชิ้นส่วน และให้นำรถเข้าไปลองเปลี่ยนชิ้นส่วนรอบ

ที่3ให้ครับ เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ครับว่าหายไหม เคสนี้เป็นเคสแรกของฮอนด้า แต่ไม่ใช่คันแรกที่ดัง

แต่ไม่มีลูกค้าคนไหนเอาจริงกับทางฮอนด้าครับ รถคันนี้เป็นรถญี่ปุ่นคันแรกในบ้านผมด้วย

การติดต่อสื่อสารต่างไม่ใช่ติดต่อกันครั้งสองครั้งนะครับ ใช้ระยะเวลาเป็นเดือนcalling in เข้าไป

ถามหาคนรับผิดชอบ เจ้าหน้าที่แต่ละท่านก็บ่ายเบี่ยง ไม่กล้ารับผิดชอบ ฝ่ายเทคนิคเองก็ไม่มีคำตอบ

ให้ ตามหาคนที่in charged เรื่องนี้ไม่ได้จริงๆ จน เรื่องนี้สุดท้ายต้องเข้าไปที่ฮอนด้า  สนงใหญ่

ตามจี้จนเรื่องถูกส่งเข้าไปตรวจสอบ เดี๋ยวจะลองดูว่าหลังแก้ไขแล้วจะหายไหม ถ้าไม่หายฮอนด้าจะมี

รบกวนถามนิดนึงครับ "ฮอนด้า สำนักงานใหญ่" คือที่ศูนบ์ไหนเหรอครับ

ขอบคุณคร้าบบ  :) :) :)

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 20:51:45 »
ผมก็ G9 2.0 เหมือนกัน ตะหงิดๆเรื่องเสียงอยู่เหมือนกันครับ แต่มันไม่ได้ดังตลอด
ยังจับไม่ได้ว่าเป็นที่ตรงไหน วิ่งไป 6,000 โล ตอนนี้จับติดแก็สสบายอารมณ์เรียบร้อยแล้วด้วย
เดี๋ยวจะลองไปสังเกตุช่วงล่างดูบ้างครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 22:48:46 »

รบกวนถามนิดนึงครับ "ฮอนด้า สำนักงานใหญ่" คือที่ศูนบ์ไหนเหรอครับ

ขอบคุณคร้าบบ  :) :) :)
ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้หมายถึงที่ไหนนะคับ แต่ ฮอนด้าออโต้โมบิลจะอยุ่ตรงบางนา จะอยุ่ด้านหลังศูนย์ ซัมมิทฮอนด้าต้องเลี้ยวเข้าซอยที่ติดกับปั้มเชลล์คับ จะมีแค่จุดขายรถยนต์ เปนสำนักงานไม่มีโชวรูมมีสำนักงายขาย modulo และ Honda Leasing เวลาซื้อรถจากที่นี่ต้องไปรับรถที่ศูนย์ฝึกอบรมและกระจายรถฮอนด้าที่บางชันคับ ที่ทราบเพราะบ้านผมซื้อกับที่นี่ตลอดคับ

panerai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:54:08 »
ผมอ่านในคลับ G9 หลายหน ก็มีคนบ่นเรื่องเสียงช่วงล่างเยอะพอสมควร แต่ก็ไม่มีใครสมารถบู้ได้เรื่องกันจริงๆจังๆแบบ คุณ จขกท เลยครับ สุดยอดจริงๆเลยครับที่ทำให้ฮอน้า สนง.ใหญ่ เข้ามาทบทวนเรื่องนี้กับ Accord กันเสียที

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 15:30:50 »
รออ่านต่อครับ

towa999

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 23:34:36 »
เป็นกำลังใจให้ครับ  ไม่งัี้นผู้ผลิตเค้าก้อไม่ปรับปรุงซะที คิดแต่ว่ามันสวยยังไงก้อขายได้    ขอแค่รุ่นสูงสุดของคุณหนะ เรื่องเก็บเสียง ประกอบ ช่วงล่าง แก้ไขเถอะครับฮอนด้า  ผมเองใช้อยู่  แต่อนาคตไม่แน่ใจแล้วครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 09:53:02 »
ผมคิดจะซื้อตั้งแต่ เดือน สิงหาคม ภายนอก สวย ภายใน ดำ หรู  ลองหาข้อมุลต่างๆ ดู ทั้งใน  คลับ  G9 และ สอบถามผู้รู้จากการที่เขามีรถรุ่นนี้ใช้ อยู่ เห็นมี แต่ ข้อบกพร่อง ในการผลิต ส่วนใหญ่เป็น ประเภท เกี่ยวกับ Body มีเครื่อง ช่วงล่างบ้างประปราย ตอนนี้ก็เลย ลังเล  เห็นว่า ล้อตแรกๆ มีข้อบกพร่องเยอะ ก้รอๆ ล็อต หลังๆ ตอนนี้ ไม่รู้  ฮอนด้าแก้ไขหรือยัง  โดยเฉพาะ เสียง เกียร์ หรือ เครื่องยนต์ เห็นบอกว่า เป็นอยู่ นิดๆ รุ่นก่อนๆ ก้ เป็น  ผมอ่านของ จขกท แล้ว เข้าใจ ความรู้สึกเลยว่า รถใหม่ป้ายแดง ราคา ล้านกว่าๆ ไม่น่าจะมี  สู้ๆ ครับ บ้านเราเมืองเรา ส่วนใหญ่ มักปล่อยประ ละเลย ช่างเถอะ ผู้ผลิต ไม่ว่าอะไร  ก้ โยนให้ผู้ บริโภค หมด  สคบ มีก็เหมือนไม่มี เหมือน เสือ กระดาษ   พอสนใจ รถยุโรป ปัญกาก้ยังมี สรุปว่า คนไทย ก้ม หน้า ก้ม ตา ใช้ๆ ไป ถ้า มีคนอย่าง จขกท เยอะ ๆหลายๆ คน ก็คงจะดี นะครับ ผู้ผลิต จะได้ หันมามอง งานผลิต ตนเองบ้าง   ขอเป็นกำลังใจให้ครับ     ผลการพูดคุย เจรจา เป็นอย่างไรบ้าง  เอา มาบอกกล่าว ให้รู้บ้างนะครับ (งานนี้ ต้องรู้ผลนะครับ แค่ เสีย เวลา เสียอารมณ์ เสียงาน เสียการ  เสียเงินก็มากพอแล้ว    สู้ สู้ ครับ เต็มที่ รอฟังข่าว )