ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้ใช้รถ E300 hybrid FL AMG หน่อยครับ  (อ่าน 7558 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
รบกวนผู้ใช้รถ E300 hybrid FL AMG หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 23:52:31 »
ผมใช้ E300 ex hybrid เพิ่งไปติดกล้องจากศูนย์เบนซ์มา
ศูนย์บอกว่ากล้องเกาหลี สเปคสำหรับเบนซ์รุ่นนี้
แต่มันมองไม่เห็นแนวกันชนรถครับ  เวลาถอยชิดๆ
กะระยะลำบาก เลยอยากเห็นจอแสดงภาพกล้องมองหลังรุ่น AMG
ว่าแตกต่างกันหรือเหมือนกันยังไงบ้างครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.  :)

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: รบกวนผู้ใช้รถ E300 hybrid FL AMG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 07:48:52 »
ถ้ากล้องเบนซ์แท้ มันจะปรับมุมไม่ได้ครับ เป็น housing ตายตัว

ดังนั้นไม่ว่าจะรุ่น AMG หรือไม่ AMG ลักษณะมันเหมือนกันครับ  ถ้าจะเอาปรับมุมได้ ต้องใช้ พวก pioneer/kenwood ครับ แต่ housing มันจะไม่เป้ะ ต้องดัดแปลงนิดหน่อย

ส่วนตัวผม ใช้กล้องจีน มี housing เหมือนกันต้องถอดไฟส่องป้ายทะเบียนออกข้างนึง ราคาติดตั้งรวมอุปกรณ์(ทำเอง) 920 บาทครับ แต่ติดใน C class นะครับ ตัว E ก็คงคล้ายๆกัน ถ้าใช้จอ comand อยู่แล้วนะครับ

ออฟไลน์ V221

Re: รบกวนผู้ใช้รถ E300 hybrid FL AMG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 08:54:32 »
ทำไมไม่ให้0สั่งPartแท้จากเยอรมนีมาเลยละครับ? ผมเพิ่งสั่งจากTTCพัฒนาการให้กับW212 Command Onlineของน้องสาวที่เป็นรถMBThไปเหมือนกัน ราคาทั้งชุดเพิ่ง2หมื่นต้นๆเองครับ กล้องที่ไม่ใช่ของแท้ก็หมื่นกว่าๆแล้ว ตัวFace Liftไม่ทราบแต่ตัวยังไม่Faceจะเห็นแนวกันชนหลังแต่ไม่มีเส้นกะระยะนะครับ CLSก็ไม่มีเช่นกัน จะมีเส้นกะระยะเฉพาะS Classครับ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 10:53:50 »
ขอบคุณที่มาตอบครับ คุณ panjap 
ขอถามต่อครับ. ถ้าผมจะเปลี่ยนแต่กล้องได้มั๊ยครับ
สายสัญญานใช้ของเดิมได้ใช่มั๊ยครับ.
ถ้าใช้ได้  แล้วใช้ได้กับกล้องทุกรุ่นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ   :)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:06:40 »
ทำไมไม่ให้0สั่งPartแท้จากเยอรมนีมาเลยละครับ? ผมเพิ่งสั่งจากTTCพัฒนาการให้กับW212 Command Onlineของน้องสาวที่เป็นรถMBThไปเหมือนกัน ราคาทั้งชุดเพิ่ง2หมื่นต้นๆเองครับ กล้องที่ไม่ใช่ของแท้ก็หมื่นกว่าๆแล้ว ตัวFace Liftไม่ทราบแต่ตัวยังไม่Faceจะเห็นแนวกันชนหลังแต่ไม่มีเส้นกะระยะนะครับ CLSก็ไม่มีเช่นกัน จะมีเส้นกะระยะเฉพาะS Classครับ
ขอบคุณที่มาตอบครับ. ผมถาม 0 แล้ว 0 บอกว่าเฉพาะรุ่น E Face Lift ยังสั่งไม่ได้ครับ
ถ้ารุ่นก่อนนี้สั่งได้หมด  หมายถึงสั่งติดตั้งจากเยอรมันเลย
ของผมที่จอภาพด้านล่างมันมีแถบคำว่า Back ขึ้นอยู่
ไม่ทราบลบได้มั๊ย. พยายามโพสรูปให้ช่วยดูแล้ว
แต่ไม่ผ่านครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
เดี๋ยวจะลองพยายามโพสรูปจอภาพอีกทีครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 11:56:56 »

ขออนุญาติจขกท. รบกวนสอบถามด้วยครับ
2 หมื่นต้นๆ นี่กล้องแท้รวมชุดสายทั้งหมดเลยไหมครับ รอสั่งของนานไหมครับ

เคยโทรถามร้านดังที่ทำในเบนซ์มาเนีย แจ้งราคามา 29,000 เลยยังชะลอไว้ก่อน
กะว่าจะลองแกะเอง ตามในกระทู้พี่ Panjap แต่ยังยุ่งงานเลยยังไม่ได้ทำซักที

ถ้าราคานี้ทำที่ศูนย์ถูกกว่าอีกนะครับเนี่ย  ;D
ราคาต่างกันเยอะ ของอาจจะไม่เหมือนกันครับ
ลองสอบถามรุ่น ยี่ห้อ ค่าติดตั้งรวม?  ก่อนเทียบราคาดีกว่าครับ
ผมติดเมื่อวาน. รุ่นไม่ได้ถามครับ ดูในบิลเขียนแค่ FAGA
กล้องชัดมากครับ แต่มองไม่เห็นแนวกันชน กำลังให้ 0 ถามช่างเทคนิคครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 12:25:57 »

ขออนุญาติจขกท. รบกวนสอบถามด้วยครับ
2 หมื่นต้นๆ นี่กล้องแท้รวมชุดสายทั้งหมดเลยไหมครับ รอสั่งของนานไหมครับ

เคยโทรถามร้านดังที่ทำในเบนซ์มาเนีย แจ้งราคามา 29,000 เลยยังชะลอไว้ก่อน
กะว่าจะลองแกะเอง ตามในกระทู้พี่ Panjap แต่ยังยุ่งงานเลยยังไม่ได้ทำซักที

ถ้าราคานี้ทำที่ศูนย์ถูกกว่าอีกนะครับเนี่ย  ;D
ราคาต่างกันเยอะ ของอาจจะไม่เหมือนกันครับ
ลองสอบถามรุ่น ยี่ห้อ ค่าติดตั้งรวม?  ก่อนเทียบราคาดีกว่าครับ
ผมติดเมื่อวาน. รุ่นไม่ได้ถามครับ ดูในบิลเขียนแค่ FAGA
กล้องชัดมากครับ แต่มองไม่เห็นแนวกันชน กำลังให้ 0 ถามช่างเทคนิคครับ

0สั่งของจากMBThเลยครับ ต้องรอสินค้าส่งจากเยอรมนีครับ

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 15:56:34 »
ของผม เป็นตัว E300 EXECUTIVE แบบ เดียว กับ เจ้าของกระทู้ ครับ แต่มีการ เพิ่มกล้องมองหลัง และ ตัดระบบล๊อกภาพขนะรถวิ่ง แต่ของผม มีระยะ กะชน นะ เซลเป็นคนจัดการให้ ครับ
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 08:09:12 »
ของผม เป็นตัว E300 EXECUTIVE แบบ เดียว กับ เจ้าของกระทู้ ครับ แต่มีการ เพิ่มกล้องมองหลัง และ ตัดระบบล๊อกภาพขนะรถวิ่ง แต่ของผม มีระยะ กะชน นะ เซลเป็นคนจัดการให้ ครับ
น่าสนใจมากครับ ขอดูรูปเส้นกะระยะได้ไหมครับ? ไม่ทราบว่าติดที่0ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ?

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:13:26 »
ไม่ค่อยชัดแต่คงพอมองออกนะครับ

ออฟไลน์ armtroen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 00:06:17 »
น่าสนใจมากครับ ขอดูรูปเส้นกะระยะได้ไหมครับ? ไม่ทราบว่าติดที่0ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ?

ของผม ศูนย์ Benz VTC อุบล ติดมาให้ครับ ของแท้หรือปล่าวไม่รู้ ครับ แต่การใช้งานภาพรวม โอเคดี ส่วนเรื่อง ราคาคิดตั้ง นี้ประมาณสองหมื่น กว่า มั้ง
10' Honda CIVIC FD 1.8
11' Toyota Fortuner TRD 3.0
12' Mercedes-Benz E200 NGT
13' Honda Jazz SV
13' Mercedes-Benz E300 BlueTec Hybird

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 08:47:10 »
ปกติกล้องแท้ที่ิติดมาในรุ่นที่มาจากโรงงาน จะมีเส้นแบบนี้หรือเปล่า่ครับ
ในภาพ  ดูคล้าย เป็นเส้นที่มาจากในตัวกล้อง
a = F/m

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 09:47:21 »
กล้องเบนซ์ของแท้ ไม่มีเส้นกะระยะนะครับ  ตัวเส้นมันมากับกล้องครับ  ส่วนใหญ่กล้องไต้หวัน กล้องจีนครับ ถึงมีตัวกะระยะมาให้   ถ้าของเบนซ์แท้ มาทั้งชุดก็อย่าง คุณ V221 บอกไว้ครับ สองหมื่นนิดๆ กล้องเบนซ์แท้เป็นระบบ CMOS จะสู้ พวก CCD ของ pioneer , kenwood ไม่ได้ในแง่ความคมชัด  แต่จะดีกว่าตอนติดตั้งเพราะมาเป็นชุด เข้ากัน ไม่ต้องแปลง  ส่วนของผมของจีน 750 บาท ก็ชัดในระดับหนึ่ง ซึ่งผมก็พอใจ เพราะไม่ได้นั่งดูภาพกันทั้งวัน  เลือกเอาเองแล้วแต่งบประมาณครับ

ถ้าจะเอากล้องและมีเส้นกะระยะ guideline แถม สามารถเลี้ยวไปตามพวงมาลัยก็ทำได้ครับ มีอุปกรณ์เสริมเข้าไป ราคา หมื่่นนิดๆได้ ต้องต่อเข้ากับระบบ canbus ในรถด้วยครับ เพื่อให้จับองศาของพวงมาลัย ผมว่าเสี่ยงไปเลยไม่ได้ทำ

ตัว Back ลบไม่ได้ครับ มันเป็นจากระบบของเบนซ์

ในบิลที่เขียน FaGa  มันคือ หัวต่อสัญญาณเข้า Comand ครับ เขาเรียกว่า Fakra ครับ หัวละ 120 บาท ต้องใช้ครับ ในเมืองไทยผมไม่เคยเห็นขายที่ไหน

"ของผม เป็นตัว E300 EXECUTIVE แบบ เดียว กับ เจ้าของกระทู้ ครับ แต่มีการ เพิ่มกล้องมองหลัง และ ตัดระบบล๊อกภาพขนะรถวิ่ง แต่ของผม มีระยะ กะชน นะ เซลเป็นคนจัดการให้ ครับ"

- กรณีนี้ ตัวกล้องน่าจะไม่ใช่ของแท้ เพราะมีตัวกะระยะ ครับ ส่วนตัว V motion ให้ทำงานขณะรถวิ่ง ซื้อมาติดได้ครับ ไม่ยุ่งยากอะไร ราคาแพงหน่อย หมื่นนิดๆ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 17:14:56 »
ขอบคุณทุกๆท่านรวมทั้งคุณpanjapที่อธิบายได้ชัดเจนครับ ถ้าเป็นกล้องติดรถเส้นกะระยะคงจะเป็นแบบAudi A8ที่ผมใช้อยู่แบบนี้ใช่ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 17:23:45 โดย V221 »

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 21:23:51 »
ไม่ค่อยชัดแต่คงพอมองออกนะครับ

ของผม E300 Bluetech Hybrid AMG กล้องที่ติดมากับตัวรถเป็นแบบมีกะระยะครับ ต้องขออภัยด้วยครับมือใหม่หัดโพสเลยใส่ข้อมูลไม่ครบแต่แรกครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 23:24:54 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  :)

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 00:07:50 »
กล้องเบนซ์ของแท้ ไม่มีเส้นกะระยะนะครับ  ตัวเส้นมันมากับกล้องครับ  ส่วนใหญ่กล้องไต้หวัน กล้องจีนครับ ถึงมีตัวกะระยะมาให้   ถ้าของเบนซ์แท้ มาทั้งชุดก็อย่าง คุณ V221 บอกไว้ครับ สองหมื่นนิดๆ กล้องเบนซ์แท้เป็นระบบ CMOS จะสู้ พวก CCD ของ pioneer , kenwood ไม่ได้ในแง่ความคมชัด  แต่จะดีกว่าตอนติดตั้งเพราะมาเป็นชุด เข้ากัน ไม่ต้องแปลง  ส่วนของผมของจีน 750 บาท ก็ชัดในระดับหนึ่ง ซึ่งผมก็พอใจ เพราะไม่ได้นั่งดูภาพกันทั้งวัน  เลือกเอาเองแล้วแต่งบประมาณครับ

ถ้าจะเอากล้องและมีเส้นกะระยะ guideline แถม สามารถเลี้ยวไปตามพวงมาลัยก็ทำได้ครับ มีอุปกรณ์เสริมเข้าไป ราคา หมื่่นนิดๆได้ ต้องต่อเข้ากับระบบ canbus ในรถด้วยครับ เพื่อให้จับองศาของพวงมาลัย ผมว่าเสี่ยงไปเลยไม่ได้ทำ

ตัว Back ลบไม่ได้ครับ มันเป็นจากระบบของเบนซ์

ในบิลที่เขียน FaGa  มันคือ หัวต่อสัญญาณเข้า Comand ครับ เขาเรียกว่า Fakra ครับ หัวละ 120 บาท ต้องใช้ครับ ในเมืองไทยผมไม่เคยเห็นขายที่ไหน

"ของผม เป็นตัว E300 EXECUTIVE แบบ เดียว กับ เจ้าของกระทู้ ครับ แต่มีการ เพิ่มกล้องมองหลัง และ ตัดระบบล๊อกภาพขนะรถวิ่ง แต่ของผม มีระยะ กะชน นะ เซลเป็นคนจัดการให้ ครับ"

- กรณีนี้ ตัวกล้องน่าจะไม่ใช่ของแท้ เพราะมีตัวกะระยะ ครับ ส่วนตัว V motion ให้ทำงานขณะรถวิ่ง ซื้อมาติดได้ครับ ไม่ยุ่งยากอะไร ราคาแพงหน่อย หมื่นนิดๆ 

ของผม E300 AMG มีกล้องมาจากโรงงานครับ จากจอ COMAND มีเส้นขึ้นนะครับ ไม่รู้ว่ากล้องแท้รึเปล่าครับ

โทษทีนะครับ ถ่ายกลางคืนภาพไม่ค่อยชัด

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 00:08:56 »
สงสัยเลยไปอ่านในคู่มือ ในคู่มือก็พูดถึงเส้น guideline ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 17:48:08 »
Wow คุณGamoถอยE FL AMG มาแล้ว อย่าลืมรีวิวให้ดูด้วยนะครับ ยินดีด้วยครับกับรถใหม่