ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่หาไม่เจอใน new Teana คือเบรคมือ และความจริงใจของเซลส์  (อ่าน 21831 ครั้ง)

Nongfon

• บุคคลทั่วไป
ขนาดจองไปแล้ว แต่ยังไม่เคย test drive เองเลย เคยแต่นั่งให้เซลส์ขับให้

พอวันนี้ได้ลอง Test drive พอขับไปได้ไม่กี่เมตร รถก็ร้องเตือน พอถามเจ้าหน้าที่ เค้าบอกว่า "พี่ลืมปลดเบรคมือ"

เลยเอามือซ้ายควานหาเบรคมือ แต่ไม่เจอค่ะ!!!!!!

เจ้าหน้าที่รีบบอกว่า "เบรคมืออยู่ที่เท้าพี่ครับ" แป้นทางซ้าย

(ถ้าไม่บอก ต้องนึกว่า New Teana มีครัชให้มาด้วยแน่ๆค่ะ) ตำแหน่งนั้นเลย แปลกดีค่ะ

โดยรวม ประทับใจกับออฟชั่น และอัตราเร่งของรุ่น 2.5 XL navi มากค่ะ

ประกอบกับที่เซลส์บอกว่ามีรถสีที่ต้องการ พร้อมรับได้เลย และให้ดอกเบี้ยกับของแถมที่ดีกว่าที่ศุนย์เดิม เลยจะยอมยกเลิกการจองที่เก่า มาจองกับที่นี่แทน

ปรากฎว่าพอจะเซ็นสัญญาจริง เซลส์กลับบอกว่าดุเอกสารผิด ดอกเบี้ยที่ให้นั้นไม่แถมประกัน (ตอนแรกบอกว่าจะแถมให้ค่ะ)

และรถที่บอกว่าพร้อมรับนั่น เซลส์ดูรุ่นผิด รุ่นที่อยากได้ยังไม่มีรถต้องรอสั่งจากโรงงาน ได้รถเดือนมกราคม

เลยยังไม่จองกับศูนย์นี้ค่ะ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
อยู่ที่เท้าตั้งแต่รุ่นแรกสุดแล้วหละครับ (J31) รวมถึง Accord CRV ตัวปัจจุบันเพิ่งจะย้ายไปที่เท้าครับ

Camry เองก็ตั้งแต่ 2 รุ่นที่แล้วแล้วครับ (ACV30 หรือก่อนหน้าผมไม่แน่ใจแต่ผมเองเคยได้ใช้เก่าสุดแค่รุ่นนี้)

น่าจะทำเพื่อความสวยงามของคอนโซลกลางหนะครับ แต่ถ้าค่ายยุโรปจะนิยมใช้เป็นเบรคมือไฟฟ้ากันครับ เป็นปุ่มรูปตัว P อยุ่ในวงกลม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:27:32 โดย MystogaN »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ตามนั้นครับ  ;D

Nongfon

อยู่ที่เท้าตั้งแต่รุ่นที่แล้ว แล้วหละครับ รวมถึง Accord CRV ตัวปัจจุบันเพิ่งจะย้ายไปที่เท้า แต่ทาง Camry ตั้งแต่ 2 รุ่นที่แล้วแล้วครับ (ACV30 หรือก่อนหน้าผมไม่แน่ใจแต่ผมเองเคยได้ใช้เก่าสุดแค่รุ่นนี้) น่าจะทำเพื่อความสวยงามของคอนโซลกลางหนะครับ แต่ถ้าค่ายยุโรปจะนิยมใช้เป็นเบรคมือไฟฟ้ากันครับ เป็นปุ่มรูปตัว P อยุ่ในวงกลม

ขอบคุณค้า

พอดีเคยแต่ขับ/นั่งรถญี่ปุ่นขนาดเล็กๆ เลยรู้สึกว่าเบรคมือที่เท้ามันแปลกมากเลย

;D

ออฟไลน์ f1rstgot

อยู่ที่เท้าตั้งแต่รุ่นแรกสุดแล้วหละครับ (J31) รวมถึง Accord CRV ตัวปัจจุบันเพิ่งจะย้ายไปที่เท้าครับ

Camry เองก็ตั้งแต่ 2 รุ่นที่แล้วแล้วครับ (ACV30 หรือก่อนหน้าผมไม่แน่ใจแต่ผมเองเคยได้ใช้เก่าสุดแค่รุ่นนี้)

น่าจะทำเพื่อความสวยงามของคอนโซลกลางหนะครับ แต่ถ้าค่ายยุโรปจะนิยมใช้เป็นเบรคมือไฟฟ้ากันครับ เป็นปุ่มรูปตัว P อยุ่ในวงกลม
ทำไม f30 ยังไม่ไฟฟ้าหละครับ อิอิ

ออฟไลน์ Eddy5659

อยู่ที่เท้าตั้งแต่รุ่นที่แล้ว แล้วหละครับ รวมถึง Accord CRV ตัวปัจจุบันเพิ่งจะย้ายไปที่เท้า แต่ทาง Camry ตั้งแต่ 2 รุ่นที่แล้วแล้วครับ (ACV30 หรือก่อนหน้าผมไม่แน่ใจแต่ผมเองเคยได้ใช้เก่าสุดแค่รุ่นนี้) น่าจะทำเพื่อความสวยงามของคอนโซลกลางหนะครับ แต่ถ้าค่ายยุโรปจะนิยมใช้เป็นเบรคมือไฟฟ้ากันครับ เป็นปุ่มรูปตัว P อยุ่ในวงกลม

ขอบคุณค้า

พอดีเคยแต่ขับ/นั่งรถญี่ปุ่นขนาดเล็กๆ เลยรู้สึกว่าเบรคมือที่เท้ามันแปลกมากเลย

;D

เบรกมือเท้านี่เพื่อความสวยงามครับ และไม่เกาะกะแขนด้วย

ผมว่าเป็นกันหมดนะครับ ยิ่งถ้าเป็นเซลล์ใหม่ๆ พลาดบ่อย หลังๆจับทางได้บอกให้เขาเปิดอัตาดอกดูเลย แต่ไม่ต้องให้เราเห็น
ส่วนเรื่องมีรถใหมนี่ต้องบี้ครับ ให้เช็คให้ดีก่อนเราค่อยตัดสินใจ ตอนผมจองแคมรีเจอเซลล์ใหม่เป็นเราที่ต้องบอกน้องใจเย็นๆ
มันจะตอบอะไรทีมันต้องวิ้งไปถามพี่ๆมัน ขนาดตอนเช็คแล้วรุ่นที่เราต้องการมีคิวอีก 3 อาทิตย์ ผมก็ให้น้องมันรีบไปลงข้อมูลกับ
แผนกสต๊อกและเรียงคิว จนแน่ใจว่าคันที่จะเข้าเป็นของผมแน่ผมจึงยอมออกจากศูนย์
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

Honda Freed ก็เบรคมือที่เท้าครับ

เท่ห์ดีนะครับ

แต่ผมว่าใช้งานไม่สะดวกเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เบรคจอดที่เท้าไม่แปลก และในรถคงหาความจริงใจพนง.ขายไม่ได้ครับ มันก็อยู่ส่วนพนง.

qooboy

ตอนแรกยังขนาดนี้ พอจองไปคงเรื่องขาว ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
วันนี้ก็เพิ่งไป Test Drive เจ้า New Teana มาเหมือนกันครับ ยอมรับว่าหลงในความเงียบของห้องโดยสาร และ BOSE มากๆครับ

แต่ศูนย์ให้ขับแค่ไม่ถึงกิโลด้วยซ้ำ เลยยังไม่ได้เทสสมรรถนะของรถเลย

อยากถามว่าไปเทสศูนย์ไหนที่ให้วิ่งได้ไกลๆพอจะจับบุคลิกของรถได้บ้างครับ

Nongfon

วันนี้ก็เพิ่งไป Test Drive เจ้า New Teana มาเหมือนกันครับ ยอมรับว่าหลงในความเงียบของห้องโดยสาร และ BOSE มากๆครับ

แต่ศูนย์ให้ขับแค่ไม่ถึงกิโลด้วยซ้ำ เลยยังไม่ได้เทสสมรรถนะของรถเลย

อยากถามว่าไปเทสศูนย์ไหนที่ให้วิ่งได้ไกลๆพอจะจับบุคลิกของรถได้บ้างครับ

เคสเราก็วิ่งไปกลับประมาณ 2 กม. แต่เป็นเส้นทางที่ค่อนข้างโล่ง

อัตราเร่งดีค่ะ  (แต่ก็ไม่ขับปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว) พวงมาลัยน้ำหนักกำลังเหมาะ ควบคุมอยู่

พอกลับมาที่ศูนย์ ยังนั่งในรถคุยกับเจ้าหน้าที่และเทสออฟชั่นต่างๆเช่นกล้อง 360, เซนเซอร์หลัง, ครู๊ซคอนโทรล อีกประมาณ 20 นาทีค่ะ

เสียดายมากๆที่ศูนย์นี้ไม่มีรถตามที่ต้องการ ไม่งั้นก็จองไปแล้วค่ะ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ผมเห็นใจจขกท.จริงๆครับ เรื่องสีภายใน เมื่ออาทิตย์ก่อนผมไปดูที่ศูนย์ใหญ่ ตรงbtsสนามกีฬาแห่งชาติเค้าบอกอย่างเร็วได้ประมาณปลายเดือนนี้ครับสำหรับภายในดำในรุ่นnavi

Chanaphol

nissan นี่มีนานแล้วนะ อิอิ แต่ส่วนมากจะเจอใน honda มากกว่าเช่น ฟรีด แอคคอร์ด  ::)

ออฟไลน์ baddream11

พึ่งรู้นะนี่ ;D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แล้วจะดริฟยังไงละเนี่ย  ;D
ชินแต่เบรคมือข้างตัว เล่นสนุกดีนะ
ไปเจอรถยุโรบเบรคไฟฟ้าจะดึงแรงก็กลัวปุ่มหัก
ถนัดเบรคมือข้างตัวดีกว่า ขับสนุก ดึงถนัด อิอิ

keanetona

อันนี้ภาพของรุ่นไฟย้อย ก่อนหน้า ACV30

camry เริ่มใช้เบรคมือที่เท้ากับ ACV30 ครับ

ตอนนี้น่าจะสรุปได้ว่าเหลือแต่แอกคอร์ดรายเดียวมั๊งครับที่ยังมีเบรคมืออยู่ข้างคนขับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต

อันนี้ภาพของรุ่นไฟย้อย ก่อนหน้า ACV30

camry เริ่มใช้เบรคมือที่เท้ากับ ACV30 ครับ

ตอนนี้น่าจะสรุปได้ว่าเหลือแต่แอกคอร์ดรายเดียวมั๊งครับที่ยังมีเบรคมืออยู่ข้างคนขับ
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ accord อยู่ที่เท้าแล้วนี่ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

Leilight

ถึงผมจะชอบเบรคมือที่มือกว่า แต่การเอาเบรคมือไว้ที่เท้าผมก็พอรับได้

ผมขออย่างเดียวอนาคตค่ายไหนก็อย่าเอาคันเกียรไปไว้ข้างพวงมาลัยแบบ Benz นะครับ ขอเถอะ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 09:37:37 โดย Nlight »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ศูนย์ ชลบุรี แถม ประกัน+ฟิล์ม+น้ำมันเต็มถัง+กันสาด ครับ
ผมยังไม่เจอที่ให้ดีกว่านี้ครับ ส่วนดอกเบี้ยผมไม่ได้ถามครับ อิอิ

ปล.เบรคมือที่เท้าสะดวกดีนะครับขอบอก อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ได้รถเร็วน่าจะพระราม2 ฝั่งขาออกฝั่งเดียวกับโลตัส ลองเช็คดูครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

ทำไม f30 ยังไม่ไฟฟ้าหละครับ อิอิ
เผื่อทำ handbrake turn ครับ  ;) จะว่าไปแล้ว เบรคมือไฟฟ้าทำ handbrake turn ได้มั้ย

ปล. จริงๆควรเรียก parking brake แทนเบรคมือได้แล้วครับ ในความเห็นส่วนตัวนะ เพราะย้ายจากมือลงไปเท้าแล้ว และP สะท้อนถึงคำว่า parking ด้วย

keanetona

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ accord อยู่ที่เท้าแล้วนี่ครับ

ลองเช็คแล้ว จริงด้วยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

cerberus

ขับ e200 ของของที่บ้านก็อยู่ตรงเท้านะ ไม่ค่อยชิน แต่ทำให้คอนโซลตรงด้านข้างโล่งดี

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จริงๆ มันอยู่ที่เท้าตั้งแต่ยังเป็น Nissan Cefiro A31 แล้วล่ะครับ อิอิ
(Teana J31 ที่สิงคโปร์ยังเรียกว่า Cefiro อยู่นะ :D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 02:45:20 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

benzjam

จริงๆ มันอยู่ที่เท้าตั้งแต่ยังเป็น Nissan Cefiro A31 แล้วล่ะครับ อิอิ
(Teana J31 ที่สิงคโปร์ยังเรียกว่า Cefiro อยู่นะ :D )
จริงเหรอคับ Nissan Cefiro A31 ใช้เบรกมือที่เท้า  :o 
ผมใช้ A33 อยู่ เบรกมืออยู่ที่มือ ข้างตัวเรานะคับ  :)

nithiyod

ของรถรุ่นอื่นเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ก็อยู่ที่เท้าครับ เซลล์ทำงี้น่าตีมือจริงๆเลย

ออฟไลน์ golf8023

ขอเสียของเบรคมือที่เท้าคือ อารมณ์ดริฟท์หายหมด
มือขวาจับพวงมาลัย มือซ้ายจับเบรคมือ พร้อมดริฟท์ทุกเมื่อ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จริงเหรอคับ Nissan Cefiro A31 ใช้เบรกมือที่เท้า  :o 
ผมใช้ A33 อยู่ เบรกมืออยู่ที่มือ ข้างตัวเรานะคับ  :)

จริงครับ เมื่อตอนเด็กผมเหยียบเล่นและดึงปล่อยบ่อยเลย เสียงมันครืดคราดสนุกดี แหะๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1. เบรกมือไปอยู่ตรงด้านล่างหลายรุ่นแล้วครับ

2. เซลก็แบบนี้แหละครับ(หรืออาจจะจำผิดจริงก็ได้)

benzjam

จริงครับ เมื่อตอนเด็กผมเหยียบเล่นและดึงปล่อยบ่อยเลย เสียงมันครืดคราดสนุกดี แหะๆ
เออ..  ใช่จิงด้วย ไปหาดูในเว็ปรถมือสอง A31 อยู่ที่เท้า  ส่วน A32 และ A33 อยู่ที่มือข้างตัว  ;D