ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจริงจริ้งเอารถไปแต่ง แล้วเวลาขายต่อมือ2จะมีปัญหาอะไรไหม  (อ่าน 4743 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ตอนแต่งก็เมามันครับ ไม่ได้คิดอะไร อะไรเทิร์นได้ก็เทิร์นหมด

ติดพวกลิ้นรอบรถไป ก็คงเจาะผ่านตัวสเกิร์ตที่ติดมากกับรถ

ล้อเก่าก็เทิร์นไป เป็นแม็กใหม่ (ล้ออะไหล่ก็ขนาดไม่เท่ากับของใหม่)

กันชันหลังก็เปลี่ยน ท่อก็เปลี่ยน ( แต่ทั้ง2 อย่างยังเก็บไว้ )

มีรอยขีดในคอนโซลรถ จากการเอารถไปล้าง ( แค้นมาก ) ไม่รู้อันนี้ซ่อมได้ไหม

สรุปว่าจะขายเราขายแบบแต่งเลย หรือ เอา part เดิม มาใส่ ดีครับ แต่แม็กเดิมไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า  ;D ;D

ปล. แต่ถ้าตัวผมจะซื้อรถมือ2ผมเลือกแบบไม่ที่ไม่แต่งมานะ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
เวลาขายรถต่อ พวกของแต่งส่วนใหญ่เวลาขายคนไม่ค่อยคิดรวมไปในราคา ถ้าอันไหนถอดได้เปลี่ยนกลับของเดิมแล้วไปแยกขายจะได้เงินมากกว่า

เช่นพวกล้อ พวงมาลัย หัวเกียร์ ไฟหน้า ไฟท้าย ของพวกนี้ใส่ไป ส่วนใหญ่เวลาขายคนซื้อไม่ค่อยสนใจ ยกเว้นคนเล่นรถด้วยกัน ถึงจะเห็นค่าของมัน

หารู้ไม่ของพวกนี้แหละตัวแพงเลย แนะนำจะเปลี่ยนอะไรอย่าเอาไปเทินเก็บไว้รกบ้าน ตอนขายละเปลี่ยนคืน แยกอะไหล่ขายได้ราคากว่า

แต่พวกของประเภทสเกิตรอบคัน อะไรแบบนี้ อย่าไปถอดตอนขายนะครับ รถมันจะไม่สวยเอา ติดไว้อย่างเดิมนั่นแหละดีแล้ว

ยกเว้นแต่งรถแบบโมเครื่อง เปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนกล่องอะไรแบบนี้  แต่รถพวกโมมาเยอะๆเหมือนจะไม่ค่อยได้รับความสนใจ คนจะคิดว่ารถมันช้ำแล้ว

ออฟไลน์ tokyo

แม็กเดิม  ร้านยางน่าจะมีครับลองถามๆดู

ผมเคยถามเพื่อนที่บ้านเป็นร้านยางว่า เวลาคนเอาล้อเดิมาเทิร์นล้อแต่งแล้วล้อเดิมมืงเอาไปไหน
มันบอกว่าก็รอขาย เดี๋ยวก็มีคนมาซื้อ บางทีล้อเดิมครูดถนนแล้วคนอยากเปลี่ยนก็มี

แต่ร้านมันอยู่บ้านนอกนะ กทม.ไม่รู้เหมือนกันป่าว
07 mazda 3

ออฟไลน์ localgame

แม็กเดิม  ร้านยางน่าจะมีครับลองถามๆดู

ผมเคยถามเพื่อนที่บ้านเป็นร้านยางว่า เวลาคนเอาล้อเดิมาเทิร์นล้อแต่งแล้วล้อเดิมมืงเอาไปไหน
มันบอกว่าก็รอขาย เดี๋ยวก็มีคนมาซื้อ บางทีล้อเดิมครูดถนนแล้วคนอยากเปลี่ยนก็มี

แต่ร้านมันอยู่บ้านนอกนะ กทม.ไม่รู้เหมือนกันป่าว

เหมือนกันครับ ล้อเดิมนี่ดูเหมือนไม่มีราคา แต่จริงๆแล้วมีราคาอยู่นะครับ บางรุ่นแอบแพงซะ้ด้วยซ้ำ

ส่วนใหญ่พวกรถตกรุ่นอยากใส่ล้อของรถใหม่จะมานิยมเปลี่ยนนะ

cerberus

• บุคคลทั่วไป
ขายได้ปกติ แต่ถ้าขายเต็นท์จะโดนกดราคามาก เพราะเต็นท์นิยมรถเดิมๆ ตลาดฐานลูกค้ากว้างกว่าครับ

ออฟไลน์ laempiab

รถมือสอง เค้าตีราคารถ ตามรุ่นและปี
ไม่คิดของแต่ง
เช่น vios รุ่น j แต่งให้เหมือน e, g, s limited
หมดเงินไปเท่าไหร่ เค้าไม่สน
ตีราคาเป็นรุ่น j ปีนั้นครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

หลังๆแต่งรถนี่ผมเก็บของเก่าไว้หมดครับ  แปลงโฉมกลับเป็นสแตนดาร์ดได้ทุกเมื่อ  ของติดรถเช่นล้อ ท่อ กันชน โช้ค พวกนี้เวลาขายทิ้งหรือเทออร์นก็ได้ราคาต่ำมาก แต่พอไปหาซื้อก็โดนฟันซะ แถมสภาพไม่ดีอีก  สู้เก็บไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ Lancer

แต่งรถก็ขายได้ครับ อยู่ที่ว่าของที่ใส่เข้าไป มีคุณค่าทางจิตใจมากแค่ไหน เช่น แท้ แท้เทียมๆ เทียมแท้ๆ  ถ้าของแท้ จะขายก็ถอดออกขายได้ ราคาไม่หายมาก นิดๆหน่อยๆ ถ้าแท้เทียมๆ หรือเทียมแท้ๆ ก็เหมือนไม่ได้ใส่อะครับ ไม่มีคุณค่าทางจิตใจ  และที่สำคัญคือ  'ขายใคร'  ถ้าขายได้ถูกคน ก็จะได้ราคาครับ

SAMPHOP

• บุคคลทั่วไป
         ที่จริงอยากให้เก็บของเดิมๆไว้นะครับถ้าทำได้ แต่งรถยังไงวันนึงก็โอกาสจะขายสูง ก็เอาของเดิมใส่ได้เลย บางคนแต่งพอจะขายต้องไล่หาของเดิมมาใส่ เพราะของที่แต่งมันแพงถอดขายดีกว่าขายติดไปพร้อมรถ ทั้งล้อทั้งเบรค ฝากระโปรง ตัวกล่อง และอื่นๆ
         แต่ถ้าอยากได้ราคาดี อีกทางเลือกนึงคือขายในคลับของรถนั้นๆ คนที่เล่นรถรุ่นนั้นๆอยู่ เห็นของแต่งกับราคาก็รู้ว่าว่าคุ้มค่าหรือไม่คุ้มค่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2013, 11:51:51 โดย SAMPHOP »

ออฟไลน์ mckyparty

ถ้าแต่งสวย มันจะเฉพาะกลุ่ม คุณต้องขายเอง ซึ่งผมชอบแบบนี้ แต่อาจจะขายไม่ได้ หรือไปช้า
ถ้าเอาไปเทินเต้นท์ เต้นท์จะหาทางทุกอย่างที่จะกดราคา หนึ่งในนั้นคือข้อหาการแต่งรถ (โหลด/เปลี่ยนท่อ/เปลี่ยนพาร์ท)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆถ้าจะแต่งต้องเก็บของเก่าไว้เผื่อขายครับ

ในกรณีที่ผู้ซื้อชอบการแต่งของเรามันก็ดีครับ ขายรวมไปได้เลย

เพราะเค้าพอใจที่จะจัดไฟแน้นไปเลยดีกว่าควักเงินก้อนมาแต่ง