ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบให้ด้วยครับระหว่าง Xv กับ CX5 รุ่น 2.0s ขอบคุณครับ  (อ่าน 10361 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ช่วงนี้มี หลายรุ่นหลายค่าย ครับ ตอนนี้ หันกลับมามอง 2 รุ่นนี้ครับ (หลังจากไปมอง  G9 สักพัก แต่กลัว defect)
ระหว่าง XV กับ CX5 รุ่น 2.0s ครับ เห็นว่าราคาใกล้เคียงกัน  ช่วยเปรียบเทียบครับ
--ส่วนตัวผม ส่วนใหญ่ ขับคนเดียว หรือไม่ก็ 2-3 คนครับ        บ้านที่ทำงาน 110 กม ไป กลับอยู่ ตจว
--ชอบขับรถ ออฟชั่น ไม่เน้น มากมายครับ ยิ่งมาก กลัวใช้ไม่เป็น ไม่ครบ อิ อิ  ;D  แต่เน้น สะดวก สบาย หรูหรา สวยงาม
--ไม่ใช่รถคันเดียว (มีวีโก้ 4wd4dr ยกสูงอยู่แล้ว และเก๋ง 1คัน เตี้ยๆ S5เก่าๆ อนาคต ต้องปล่อยคันใดคันหนึ่งครับ)
--อยากทราบว่า ขนาดรถ ทั้งสองรุ่นนี้เทียบกับ ขนาดรถแล้วอยู่ในขนาด B หรือ D ครับ) ส่วนตัวอยากได้ขนาด D
--หากเอามาเปลี่ยนล้อ - ยางขอบ 19 / 20 จะอืด ไหมครับ กับ เตรื่อง 2.0
--อนาคต คิดว่า ใช้ประมาณ 5-7 ปี
--หลายคนมองว่า เป็น เก๋ง ยกสูง อันนี้ คิดอย่างไรครับ

--อื่นๆ ท่านใด มีข้อแนะนำ ๆ ด้วยครับ จริงๆอยากได้ หลายรุ่น ดูไป ดูมา กลับมามองสองค่ายนี้ (ก่อนนี้ สนใจ G9 แต่
อ่านในคลับ G9 แล้วกลัวๆ ปัญหา ต่างๆ ในการผลิต แต่ลึกๆแล้ว สนใจรถขนาด D ครับ) ซึ่งผมคิดว่า สองรุ่นนี้ ก็คงมีข้อบกพร่องเหมือนกัน แต่ตอนนี้ ยังไม่ทราบ  เพราะยังใหม่อยู่ แนะนำ ให้ความเห็น ด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2013, 08:24:14 โดย O-ver-Late-Driver »

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่สนใจ teana เหรอครับ D seg ที่น่าสนใจที่สุดตอนนี้เลยนะ

นั่งคนเดียว ชอบขับรถ ออกตจว. แนะนำ Cx-5

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
ผมลองมาทั้งสองรุ่น ผมชอบCX-5 มากกว่านะครับ

XV เเค่กระจกมองหลังยังไม่ตัดแสงเลย อารมณ์รถก็เป็นแนวขับเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้ามองออปชั่น แน่นอนว่า CX5 กินขาด
แต่เรื่องการเกาะถนน ผมยังชู XV นะ อย่างน้อยก็ขับ 4 ตลอดเวลา เกาะกว่า CX5 แน่ๆ

ผมมองอย่างนี้ ว่าถ้าคุณต้องการรถที่วิ่งในเมืองเป็นหลัก CX5 ดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า แต่ถ้าคุณต้องการรถที่ สามารถพาคุณลุยได้ด้วย XV จะลอยขึ้นมาทันที

ทีนี้ มาดูข้อมูลที่คุณให้มาว่าคุณมีเจ้าโก้ 4WD อยู่ด้วย ดังนั้นผมจึงเชียร์ CX5 ครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ออปชั่น cx5 น่าสนกว่าครับ โวท cx5  ;D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ legion

• Full Member
เชียร์ CX5 ครับ XV มันคือ c seg ยกสูง ส่วน cx5 เป็น compact suv คู่แข่ง น่าจะเป็น forester มากกว่า

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

เชียร์ CX5 ครับ XV มันคือ c seg ยกสูง ส่วน cx5 เป็น compact suv คู่แข่ง น่าจะเป็น forester มากกว่า
ผมว่ามันเป็นเรื่องของราคามากกว่ามั้งครับ :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมองอีกแบบครับว่าถ้ามีวีโก้ 4*4 อยู่แล้วผมว่าซื้อรถเก๋งดีกว่าครับ ในงบก็มีตัวเลือกเยอะพอสมควร

ปลายเดือนนี้มีงานมอเตอร์เอกซ์โปที่ เข้ามาดู มาเลือก น่าจะเป็นทางออกที่ดี (กว่า)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ไม่รีบใช้ก็รอ X-trail เป็นตัวเลือกอีกอัน รอแป๊บก็ออกละ

แต่ถ้ารอไม่ได้ CX-5 น่าจะเหมาะกว่า ลองมาเมื่อวาน แรงใช้ได้

เรื่องเกาะถนน ถ้าไม่ได้เข้าโค้งที่ความเร็ว 140

มันก็เกาะพอกันแหละ ทางตรงค่อยซัดเอา

ออฟไลน์ pongisra

ลองขับก่อนนะครับ ผมว่าcx5 2.0 อืดมากๆ เดินทางไกลวันละ 100โล น่าจะเหนื่อยอยู่นะครับ รถที่ผมลองก็มีdefect เล็กๆน้อยๆหลายจุด

แต่ถ้า 2.5/2.2 ก็อีกเรื่องนึงครับ.

ถ้าชอบ d-seg ซื้อ d-seg เถอะครับ. Accord ผมใช้มา 6 เดือนละก็ไม่มี  ปห อะไรนะครับ และก็มี teana เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก

ออฟไลน์ beebird

โหวต เทียน่า ครับ สบายๆ นุ่มๆ ช่วงไหนน้ำท่วมค่อยเอา คันยกสูงมาใช้

ออฟไลน์ jan_e39

ระหว่าง CX5 / XV ผมเลือก CX5 ครับ หน้าตาและภายในโดนกว่าครับ 

ออฟไลน์ tp09

ชอบ cx-5 ครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ชอบทั้ง  Mazda & Subaru นะครับ

แต่คู่นี้ โดยรวม ผมชอบ CX-5 มากกว่าครับ ครบครันกว่า ทั้งออฟชั่น และความปลอดภัย  Testdrive แล้ว อัตราเร่งใช้ได้ครับ ไม่น่าเกลียดเลย

แค่จะฟินไม่เท่า เครื่อง 2.5 และ 2.2 ดีเซลครับ <<< ลองแล้ว...คิดในใจ ทำไม Mazda ไม่ทำแบบนี้มาตั้งแต่แรกว๊า 
...ให้คนด่าเครื่องอืด+กินน้ำมันทำไม......ทั้งที่ช่วงล่างอยู่ในอันดับต้นๆของ Segment มาตลอด มาตายตรงอัตราเร่ง+อัตราสิ้นเปลืองทุกที

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมเทียบ3ตัวแบบในความคิดผมครับ

Xv ได้ขับ4ตลอด เกาะถนนดีมาก ลุยวิบากได้พอสมควร(เผื่อกรณีไปหาเรื่องใช้) แต่ช่วงล่างแข็งไปหน่อย
Cx5 ระบบความปลอดภัยครบทั้งก่อนและหลังชน เป็นรถเน้นขับสนุก หนีน้ำท่วมได้ โค้งใส่ได้พอสมควร หลังนั่งไม่สบาย ถนนวิบาก-โคลนลึกไม่ได้
Teana นุ่มและเงียบมาก นั่งน่าจะสบายสุดใน3ตัว ติดแก๊สได้แน่นอน ส่วนตัวคิดว่ารถสวยดี งานประกอบห้องเครื่องมีแผ่นบุตัวถังดูเรียบร้อยดี

ออฟไลน์ Activehybrid

CX-5 จากที่เฉยๆ ดูตัวจริงมาแล้ว ผมว่ารถมันสวยกว่ากว่าค่ายอื่นไปไกลแล้วนะ ไม่รู้จะติตรงไหนจริงๆ จะมีก็ดอกเบี้ยอะครับที่มาสด้าเอากำไรเกินควร พอเห็นคนแห่จองก็ขึ้นราคาซะงั้น ถึงรถจะดีมากแต่ตอนนี้มองว่ายังไม่น่าซื้อ อาจต้องรอไปก่อน

ถ้ารอไม่ไหวเห็นเจ้าของกระทู้ชอบD_segmentที่ดูภูมิฐานและขับสนุก และที่สำคัญขับวันละ100กิโล+ต้องเลือกรถที่ประหยัดน้ำมัน ไม่ลองมองCamryhybrid หรือถ้ามีปั๊มE85 G9ก็ไม่เลวครับ

อยู่ที่ใจชอบคันไหน

ออฟไลน์ supercat

ที่บ้านเล็งๆ accord G9 ไว้เหมือนกันครับ
แต่เท่าที่สืบๆดูๆ รู้สึกมี defect พอสมควร เช่น เรื่องเครื่องสั่นสะท้านมาถึงพวงมาลัยตอนคอมแอร์ตัด

เลยปันใจมาดู CX-5 บ้าง ผมว่าน่าสนกว่า XV ตรงที่
CX-5 มีถุงลม 6 ใบ (รวมม่านถุงลม) แน่ะครับ ศูนย์บริการ/อะไหล่ก็น่าจะแพร่หลายกว่า
แถมเกียร์เป็นเกียร์ auto  6 speed ไม่เหมือน XV ที่เป็น cvt  ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
CX-5 ตัว 2.0 C เหลือๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมเอา D segment แน่ๆครับ

ค่ายไหนแล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ beerrl

เน้น นุ่มนวล ไปที่ d segment ดีกว่า
แต่ถ้า ลุยบ้าง ชอบรถสูง suv เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
แต่ระหว่าง 2 คัน และ ราคาแบบที่ขายตอนนี้ CX5 น่าสนใจกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ทำไมพี่ผมไปลอง Cx-5 2.0 2.5 XV ในวันเดียวกัน
เค้าว่าอัตราเร่งแซง XV ใกล้เคียง Cx-5 2.5 นะ

เค้าเรียงประมาณ 2.0->XV->2.5 น่ะครับ

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
มีโก้ 4X4 อยู่แล้ว เงินมีอยู่แล้ว ผมว่าไปมองเทียน่าดีกว่าครับ

แต่ถ้าเทียบสองคันนี้ผมเชียร์ XV ครับ ถ้าจะเอา CX5 ต้อง 2.5 ขึ้นไปอ่ะ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Mcgyver

• Jr. Member
  • **
เชียร์cx5ครับ เพราะกำลังจะออกเหมือนกัน รับรถศุกร์นี้ครับแต่เป็นตัวดีเซลนะครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ขอบพระคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ ผมเอง ก็เล็งๆ ทั้ง2 ค่ายนี้อยุ่ครับ หรือ ไม่ก็ D segment อยู่ครับ ดูๆไป ไม่เร่ง ไม่รีบ คือดู ความต้องการของตนเองจริงๆ ว่าจริงๆแล้ว ต้องการรุ่นใหนกันแน่ พร้อมหาข้อมูลต่างๆ จากหลายๆที่อยู่ครับ  ;) ส่วนตัวชอบ เน้น การขับขี่ สมรรถนะ มากกว่า ออฟชั่นเยอะๆ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
ถ้าเน้นขับขี่ สมรรถนะ ให้ XV เฉือน CX-5 ไปหน่อยนึง
นอกนั้น ผมว่า CX-5 ให้มากกว่า
แต่ใจจริงเชียร์ D-seg เพราะมี 4x4 แล้ว