ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีนา อายุใกล้จะสามปีแล้ว อยากเปลี่ยนยาง ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
มีนา ล้อเดิม วิ่งมาราวๆ 35,000 กิโล แล้ว อายุ กพ ปีหน้าก็ครบ 3 ปี ดอกยางเท่าที่ดูยังโอเคอยู่ ยังไม่ถึงสะพานยาง (เขาเรียกแบบนี้หรือเปล่า) ลองกดยางก็นิ่มๆ ยังไม่แข็ง

ขอคำแนะนำเพื่อนๆ หน่อยว่า ควรใช้ต่อไปจนถึงสะพานยาง หรือควรเปลี่ยนเลย แล้วเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหนดี เอาใส่ล้อเดิมครับ ล้อกะทะ 14 ตอนนี้จะใช้วิ่งในเมือง ไปใกล้ๆ ซื้อของตามห้าง แค่นั้น ถ้าออกต่างจังหวัด มีเจ้า XV มาดูแลแทนแล้ว

งบสี่ล้อ สัก 10,000 - 12,000 ขอไม่เกินนี้ละครับ ตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนแม็ก เปลี่ยนยางไปเลย แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานเลยกะว่าเอาล้อเดิม เปลี่ยนแค่ยางก็พอครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ลองหาล้อแม๊ก ของ มารชตรงรุ่น พร้อมยางถอดป้ายแดงดูครับ น่าสนใจดี ในงบ1หมื่น-หมื่นสอง

ดีกว่าไปใส่ล้อกอปลายสวยๆ ยางธรรมดา ในราคาที่แพงกว่า
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รอฟังด้วยครับ โดยส่วนตัวผมจะหาล้อ 14 เดิม ของ minor มาใส่ คงไม่แพง

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ตามข้างบนนั่นแหละ  ดีและถูกด้วย  ยางป้ายแดงพร้อมแม็ก  เลือกได้ (ค้นหาในกูเกิล)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ลองหาล้อแม๊ก ของ มารชตรงรุ่น พร้อมยางถอดป้ายแดงดูครับ น่าสนใจดี ในงบ1หมื่น-หมื่นสอง

ดีกว่าไปใส่ล้อกอปลายสวยๆ ยางธรรมดา ในราคาที่แพงกว่า

เห็นด้วยเลยครับ  :D

ออฟไลน์ localgame

Michelin ครับ ขอบ14 งบประมาณนี้สบายๆครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าล้อเดิม 165/70R14 Maxxis MA307 คุณว่าพอขับไหว อัพไปตัวไหนก็ดีทั้งนั้นเลยนะเนี่ย  ;D

สำหรับมาร์ชตรงรุ่นน่ะ อย่าไปเอาเลยครับ ยาง MA307 มันจะพาผมบินสองสามรอบแล้ว ต่อให้ได้แม็กราคาแทบจะเท่ายาง เอายางดีๆ ดีกว่า เชื่อผม

ซึ่งว่าไปพวกถอดจริงๆ ต่อให้ยี่ห้ออื่น ยางก็ใช่ว่าจะดีมากนักนะ รุ่นเล็กๆ ที่โอเคๆ ก็จะเป็น Turanza ER300 อย่างพวกสวิฟท์นะครับ

//

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนอะไรจริงๆ

แนะนำให้อัพเป็น 175/65 R14 ครับ ใส่ล้อเดิมได้แน่นอน+กว้างขึ้นนิดนึงด้วย

ลองอัพเป็น Bridgestone EP200 ก็ได้ครับ ราคาน่าคบหาด้วย ไซส์นี้ถ้าไม่ใช่ศูนย์มันเอง ประมาณเส้นละ 2,300 หรือต่ำกว่านี้

http://www.cockpit.co.th/product_detail.aspx?tiresID=47

ถ้าซื้อกะ Cockpit ก็ได้เติมไนโตรเจนโปรโมชั่นพิเศษ 2 ปี หรือราวๆ นี้แหละครับ

ส่วนยี่ห้อเดิมไซส์นี้ MA-P1 เป็นยางที่เหมือน Goodyear มากๆ กล่าวคือ มันจะดีปีเดียว... ครับ ปีต่อมาเสียงก็จะตามมาโอดครวญมากๆ

ปล. จริงๆ อยากให้ใส่ 185 แต่ผมว่าใส่แล้วจะปลิ้นเกินไปหน่อยนึง ล้อมันหน้าแคบจริงๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ localgame

ถ้าล้อเดิม 165/70R14 Maxxis MA307 คุณว่าพอขับไหว อัพไปตัวไหนก็ดีทั้งนั้นเลยนะเนี่ย  ;D

สำหรับมาร์ชตรงรุ่นน่ะ อย่าไปเอาเลยครับ ยาง MA307 มันจะพาผมบินสองสามรอบแล้ว ต่อให้ได้แม็กราคาแทบจะเท่ายาง เอายางดีๆ ดีกว่า เชื่อผม

ยาง maxxis หรอเนี่ย ผมใช้มา2ปีวิ่งน้อย ยางแข็งเร็วมาก ดอกยางยังหนาอยู่เลย

ตามที่คุณ แมวดราม่า บอกเลย เปลี่ยนยี้ห้ออื่นจะดีกว่านี้มากครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB

ซึ่งว่าไปพวกถอดจริงๆ ต่อให้ยี่ห้ออื่น ยางก็ใช่ว่าจะดีมากนักนะ รุ่นเล็กๆ ที่โอเคๆ ก็จะเป็น Turanza ER300 อย่างพวกสวิฟท์นะครับ

//

ถ้าไม่อยากเปลี่ยนอะไรจริงๆ

แนะนำให้อัพเป็น 175/65 R14 ครับ ใส่ล้อเดิมได้แน่นอน+กว้างขึ้นนิดนึงด้วย

ลองอัพเป็น Bridgestone EP200 ก็ได้ครับ ราคาน่าคบหาด้วย ไซส์นี้ถ้าไม่ใช่ศูนย์มันเอง ประมาณเส้นละ 2,300 หรือต่ำกว่านี้

http://www.cockpit.co.th/product_detail.aspx?tiresID=47

ถ้าซื้อกะ Cockpit ก็ได้เติมไนโตรเจนโปรโมชั่นพิเศษ 2 ปี หรือราวๆ นี้แหละครับ

ส่วนยี่ห้อเดิมไซส์นี้ MA-P1 เป็นยางที่เหมือน Goodyear มากๆ กล่าวคือ มันจะดีปีเดียว... ครับ ปีต่อมาเสียงก็จะตามมาโอดครวญมากๆ

ปล. จริงๆ อยากให้ใส่ 185 แต่ผมว่าใส่แล้วจะปลิ้นเกินไปหน่อยนึง ล้อมันหน้าแคบจริงๆ

ผมไม่เคยสังเกตเลยว่าเป็นยาง maxxis เจ้ามีนาคันนี้ ผมควบไป ลาว 2 รอบ หัวหิน 2 รอบ โรงเกลือ 5-6 รอบได้ละ ทุกเส้นทางเริ่มจากเชียงใหม่ ส่วนใหญ่ผมไม่ได้ขับรถเร็ว 120 นี่ก็เริ่มถอนละ กลัวไปนอนข้างถนนเหมือนกัน ใจจริงอยากขายไปออกยาริสใหม่เลย เพราะมันเกียร์ธรรมดาด้วย แต่โดนคนเก็บเงินตบเตือนสติเอา (ผมคนหาเงิน) บอกว่าแค่เปลี่ยนยาง จะบ้าเปลี่ยนรถเลยเหรอ เหลือผ่อนอีกตั้งปี คงต้องเปลี่ยนยางเอาละครับ เดี๋ยวลองไปหา บริตสโตน ตามที่ท่านว่าละ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
วิ่งน้อยจัง yoko blue earth ก็ได้ครับ ไม่น่าจะเกินงบ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมไม่เคยสังเกตเลยว่าเป็นยาง maxxis เจ้ามีนาคันนี้ ผมควบไป ลาว 2 รอบ หัวหิน 2 รอบ โรงเกลือ 5-6 รอบได้ละ ทุกเส้นทางเริ่มจากเชียงใหม่ ส่วนใหญ่ผมไม่ได้ขับรถเร็ว 120 นี่ก็เริ่มถอนละ กลัวไปนอนข้างถนนเหมือนกัน ใจจริงอยากขายไปออกยาริสใหม่เลย เพราะมันเกียร์ธรรมดาด้วย แต่โดนคนเก็บเงินตบเตือนสติเอา (ผมคนหาเงิน) บอกว่าแค่เปลี่ยนยาง จะบ้าเปลี่ยนรถเลยเหรอ เหลือผ่อนอีกตั้งปี คงต้องเปลี่ยนยางเอาละครับ เดี๋ยวลองไปหา บริตสโตน ตามที่ท่านว่าละ

หลังจาก MA307 พาผมไปเหินน้ำมาสองรอบ (ขับไม่ได้เร็วเลย รอบแรก 80 กลาง ถ.มิตรภาพ อีกรอบ 70 กลาง ถ.วิภาวดีรังสิต) ผมก็ตัดสินใจเปลี่ยนเลยครับ  ???

ยางตัวนี้คุณจิมมี่ด่าความเฮงซวยไว้ในรีวิวมาร์ชด้วย ลองหาอ่านได้ครับ น่าจะใส่ SP2030 (แบบ Vios 2012) หรือ ER300 (แบบ Swift) มาก็ยังดี หรืออย่างน้อยจริงๆ Maxxis เบอร์อื่นที่มันดีกว่านี้สักหน่อย อย่าง MA-V1 ก็ได้ ไม่น่าใส่ตัวนี้มาเลยจริงๆ

ยาง MA307 เดิมแบบว่าแข็งไวมาก จิกแทบไม่เข้า แล้วก็ไม่สึก คงเพราะเนื้อแข็งจัด (ยางไม่ได้เก่าด้วย รถผมออกกุมภาปีนี้ ยางมันสัปดาห์ที่ 49 ปี 12 น่ะ) ผมวิ่งไป 15,000 ไม่ไหวแล้ว จับเปลี่ยนทั้งยางทั้งแม็กครับ ตอนนี้ใช้ KUMHO KU31 195-55 R15 ของเดิม 175-60 (ของผม VL) แม็กเดิมกว้าง 5 หรือ 5.5 สักอย่าง แม็กใหม่ 6.5 วิ่งเกาะถนนดีขึ้นเยอะมากๆ เสียงบนยางมะตอยดังหน่อย ผมก็จับทา Flintkote ซุ้มล้อไปสามชั้น ก็เหลือเท่าของเดิมละ เกาะถนนดี วิ่งดีขึ้นจม ดีขึ้นชนิดที่ว่าสาปส่งยางรุ่นเดิมเลย โชคดีมากๆ กลางมิตรภาพวันนั้นไม่มีรถใหญ่ตามมา  :'(

ปล. จำได้ว่า 175-60 R15 ของมาร์ช จะมียางอีกยี่ห้อที่ใส่ได้พอดี คือ Dunlop LM703 แต่ผมได้ยินกิตติศัพท์ของตัวนี้มาเรื่องยางไปไว (ทั้งๆ ที่ Treadwear 440) ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยนยกทั้งยางแม็ก ส่วน 165-70 R14 ของพวก S-E-EL จะมีแต่ยางรุ่นคุณภาพค่อนข้างต่ำหน่อยครับ หรือไม่ก็ยางประหยัดน้ำมัน ที่ต้องดูยี่ห้อดีๆ นิดนึง  :D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/