ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ให้หน่อยครับ Honda City MC เสียงเหมือนนกหวีด ที่ 150 km/hr  (อ่าน 7646 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ขับ 120 -140 km/hr ปกติไม่มีอะไรครับ นอกจากเสียงลมปะทะตัวรถ และรอดเข้ามาตามปกติ

ศุกร์ที่ผ่านมากออก ตจว. ขับทีี่ 120-140 km/hr ก็ยังปกติ แต่พอเลยไปถึง 150 km/hr เสียง หวี๊ดดดดด หวีด ชัดเจน เหมือนมีคนมาเป่านกหวีด ในรถ

ผมทดสอบ ต่างๆนานา จนพบว่า ที่ความเร็ว 150 km/hr ถ้าเปิดระบบหมุนเวียนอากาศ เป็นนอกตัวรถเข้ามา เสียงจะหายไป แต่ถ้าปิดกลับไปเป็นหมุนเวียนในรถ เสียง หวี๊ดดดด หวีด จะกลับมา

ทดลองซ้ำๆ กลับๆไป กลับมา ก็ยังเป็น แต่ถ้า 120-140 km/hr ไม่ว่า ปิด/เปิด ระบบหมุนเวียนอากาศ ก็ปกติดี ไม่มีเสียง

ล่าสุดขับผ่านมา 1500 km เสียงก็ยังดังอยู่ครับ

ช่วยวิเคาระห์ หน่อยครับ

พรุ่งนี้่จะเอารถเข้าไปเช็คระยะ 30000 km จะได้คุยกับช่างถูก

ขอบคุณครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ johnlee

เสียงลมครับ

ปล.อย่าเร็วขนาดนั้นเลยครับ อันตรายมากๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mothsan

ผมขอแนะนำง่ายๆ ครับ กระจกปิดครบหรือเปล่าครับ ลองดูอีกทีครับ
ผมเคยเจอกับตัว แฟนบอกว่ารถเป็นไรไม่รู้ ขับเร็วแล้วมีเสียงหวีดๆ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
สาเหตุน่าจะมาจาก ระบบหมุนเวียนอากาศ ปิดไม่สนิท(ตอนเราปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้ามา) มีช่องอยู่เล็กน้อย

ออฟไลน์ Mortred

ถอดคิ้วกันสาดออก ช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ mind516

• Newbie
  • *
อาการเดียวกับรถผมเลยครับ 150+ จะมีเสียงลมเข้ามาจากซีลยางกระจกหน้าลองขับถึงความเร็วที่มีเสียงแล้วลองเอามือดันกระจกหน้าด้านบนตรงแถวๆกระจกมองหลัง
ปล.CITY ส่วนใหญ่มีปัญหานี้หลายคันแล้วครับ

ผมขอแนะนำง่ายๆ ครับ กระจกปิดครบหรือเปล่าครับ ลองดูอีกทีครับ
ผมเคยเจอกับตัว แฟนบอกว่ารถเป็นไรไม่รู้ ขับเร็วแล้วมีเสียงหวีดๆ
ปืด- เปิด หลายรอบ แล้วครับ ปิด สนิทดี
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ถอดคิ้วกันสาดออก ช่วยได้นิดหน่อย

รถเดิมๆ ครับ ไม่ติดอุปกรณ์ ตกแต่ง อะไรเลย

สาเหตุน่าจะมาจาก ระบบหมุนเวียนอากาศ ปิดไม่สนิท(ตอนเราปิดไม่ให้อากาศภายนอกเข้ามา) มีช่องอยู่เล็กน้อย

ผมลอง สไลด์ ปิดเปิด อยู่หลาย รอบแล้วครับ แรงๆ เบาๆ กระแทกๆ ก็ยังดังอยู่ ครับ

อาการเดียวกับรถผมเลยครับ 150+ จะมีเสียงลมเข้ามาจากซีลยางกระจกหน้าลองขับถึงความเร็วที่มีเสียงแล้วลองเอามือดันกระจกหน้าด้านบนตรงแถวๆกระจกมองหลัง
ปล.CITY ส่วนใหญ่มีปัญหานี้หลายคันแล้วครับ

อาจเป็นไปได้ครับ แต่ล่าสุด กระจกหน้าผม มีรอยร้าว เป็นทางยาว ทางด้านซ้าย จากล่าง ขึ้นมา ประมาณ 1 ฟุต ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันป่าว ไม่โดนสะเก็ดหิน

แต่เสียงหวีด มีตั้งแต่ ก่อนกระจกแตก แล้วครับ

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• Jr. Member
  • **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009

รถผมปี 2009 ตอนออกใหม่ก็เป็นอาการนี้ เป็นกันหลายคัน

เข้าศูนย์ ให้ช่างซีลยางขอบกระจกบานหน้าให้ใหม่ก็หาย

ส่วนค่าใช้จ่าย อยู่ในระยะประกัน ฟรีครับ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
เสียงลมครับ City ตัวนี้ การเก็บเสียงแย่มาก
แต่อย่างอื่นโอเค

ออฟไลน์ joe560-4

ผมลอง สไลด์ ปิดเปิด อยู่หลาย รอบแล้วครับ แรงๆ เบาๆ กระแทกๆ ก็ยังดังอยู่ ครับ

ผมหมายความว่าตัวคุณนะสไลด์ปิดจนสุดแล้วครับ แต่ช่องอากาศเข้ามันไม่ยอมปิดสนิทตามมือคุณ

ออฟไลน์ rut191

All new dmaxผมก็เป็นที่170นะ ตอนแรกนึกว่าเป็นเกี่ยวกับระบบในรถ เลยเอาไปเข้า0ช่างบอกเป็นเสียงลม เลยเออช่างมันเพราะเป็นความเร็วที่ไม่ได้ใช้ประจำ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

เป็นเหมือนกัน city'09 เข้าศูนย์แก้แล้ว หายเลย แน่ใจได้ยังไงก่อนเข้าศูนย์ ผมขับคนเดียวที่ความเร็ว 160 (ไม่กล้าพาใครไปเสี่ยงด้วย และรถผมมันดังที่ความเร็วเท่านี้ขึ้นไป) แล้วเอื้อมมือไปยกกระจกบานหน้า บริเวณใกล้ๆกระจกมองหลัง แล้วมันเงียบ ลองอยู่ 2-3รอบเพื่อความมั่นใจแล้ววิ่งเข้าศูนย์เลย ให้ช่าง Honda ไปลองด้วยกัน เขาอัดคลิปไว้ เสร็จปุ๊บกลับเข้าศูนย์ นัดรถ ฝากรถไว้ 2 วัน ขับกลับบ้าน หายเป็นปลิดทั้งครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
ลิ้นที่เปิดปิด อากาศหมุนเวียนปิดไม่สนิทครับ  น่าจะแก้ได้ 2 ทาง
 1  เปลี่ยน ลิ้นหมุนเวียนอากาศใหม่   
2. อุดตรงแผ่นกรองอากาศแอร์  ไม่แน่ใจ city มีรึเปล่า  เคยทำกับ volk passat  อาการเหมือนกัน  ตัดพลาสติกแข็งๆหน่อย   หรือแกลลอนน้ำมันเครื่องก็ได้ให้ขนาดเท่ากับแผ่นกรองอากาศ  วางทับ แล้วอุดรอบๆด้วยอะไรก็ได้ที่เหนียวๆหน่อยไม่ให้อากาศผ่านได้   (ของผมช่างเรียกก้อนขี้หมา   สีดำๆเหนียวๆ)   แต่ภ้าทำแล้ว ปุ่มหมุนเวียนอากาศก็ไม่มีประโยชน์เลยน่ะครับ   

ออฟไลน์ porasit33

ลมเข้าครับ ของผมลมเข้าตั้งแต่ 80 ก็เริ่มดังแล้ว
มาจากช่องแอร์ครับ พอปิดก็เงียบ รำคานนิดๆๆ แก้ไม่ได้ _*_

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถ้าจำไม่ผิดอาการเสียงหวีดเหมือน x1 นะครับ
เมื่อตอนนั้นประมาณ 2-3 ปีแล้วครับ เห็นเป็นกันเยอะ
แต่ๆละคันจะเป็นที่ความเร็วต่างกัน เช่น 80 120 เป็นต้น

และถ้าจำไม่ผิดเป็นที่การชิลกระจกหน้า
ขออภัยครับ ข้อมูลนานแล้วอาจคลาดเคลื่อนนะครับ

แต่อาการของ จขกท นี่เป็นที่ความเร็วสูงเลยนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"