ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการต่อประกันปีที่ 2 ของบริษัทประกันครับ  (อ่าน 4222 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
สืบเนื่องจากประมาณ วันสองวันที่ผ่านมามีเจ้าที่จากบริษัท TQ.. โทรมาแจ้งให้ต่อประกันภัยรถยนต์ปีที่สองซึ่งเค้าทราบทั้งชื่อ รุ่นรถและทะเบียนเราเป็นอย่างดี แรกๆเราก็งงเพราะเจ๊แกจัดมาซะไม่ให้เราได้พูดอะไรเลยจะให้เตรียมส่งเอกสารมาให้อย่างเดียว จนเราซักเข้าไปก็บอกว่าเป็นโบรคเกอร์ให้ประกันภัย 30 กว่าราย พยายามคะยั้นคะยอเราจนผมบอกว่าจะขอเช็คราคาจากหลายๆที่ก่อนเพราะประกันหมดเดือนมีนาปีหน้ายังมีเวลา เจ๊ก็บอกว่ามันไม่ทันเพราะถ้าจะต่อโดยทั่วไปแล้วต้องใช้เวลาดำเนินการประมาณ 120 วันเดี๋ยวรถเราหมดประกันไม่มีอะไรคุ้มครอง บลาๆๆๆ( งง ซิครับ จำได้ว่าตอนออกรถทั้งหารถ ตกแต่ง จนออกรถมันก็ไม่ถึงเดือน   มันจะ process อะไรกันนานขนาดนั้ัน  ???) ต่อมาบอกว่าแฟนเพื่อนทำงานอยู่ที่ศูนย์เดี๋ยวให้เค้าเช็คราคาหลายๆเจ้าที่ศูนย์ให้ เจ๊แกก็บอกว่า ปกติถ้ารถเกิดอุบัติเหตุให้ติดต่อผ่านเค้าตลอด 24 ชม. (จริงๆ เวลามีปัญหาเราก็ติดต่อประกันภัยเลยโดยตรงไม่ใช่หรือ)
สงสัยเกี่ยวกับประกันปีที่ 2ครับว่า (ปัจจุบันใช้ของกรุงเทพประกันภัย)
1.ปกติต่อปีที่ 2 ใช้เวลาดำเนินการนานขนาดนั้ันเลยเหรอครับ(ถ้าจริงจะได้เตรียมหาข้อมูลจากหลายๆที่ไว้ก่อนครับ)
2.เวลามีปัญหาเราติดต่อประกันโดยตรงเหมือนปีแรกใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
ถ้าเป็นเบอร์ 02 508 793 หรือ ตระกูล 02 508 .... หลอกแน่น่อยครับ
1. ให้ชำระล่วงหน้า 3000 บาท แล้วจะเอาเอกสารมาให้ถึงที่ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนในประเทศ
2.  ได้ส่วนลดเท่านั้นเท่านี้หากต่อกับเค้าภายในเดือนนี้น่ะ
ตอนแรกก็คุยเหมือนกันครับ รู้ทุกอย่าง ว่าเราจะหมดประกันวันไหน ใช้รถอะไร แต่ผมก็ตัดสินใจไม่รับสาย
เพราะหาข้อมูลในเว็บ Headlightmag กระทู้เก่าๆเจอพอดีครับ ระวังๆน่ะครับ ไม่งั้นก็บอกไปเลยว่า ต่อแล้วหรือไม่ก็
บอกไปว่าจะไปติดต่อที่สำนักงานด้วยตัวเอง ปลอดภัยไว้ก่อนครับสมัยนี้

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ต่อประกันวันเดียว ก็คุ้มครองแล้วครับ เผลอๆ ต่อเช้า เย็นคุ้มครองเลย
เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพเยอะจัง 
ของผมเจอ โทรมา แต่ไม่รุ้อะไรเลย รุ้แต่ทะเบียนรถ

ออฟไลน์ mckyparty

เราเปนฝ่ายรุกชัวร์ฝ่า

ออฟไลน์ neung23

พี่ผมเพิ่งโดนสดๆนี่เลยคับ

แจ๊สป้ายแดงออกจากศูนย์เหลืออีก4เดือนหมดประกัน ศูนย์ฮอนด้าทำให้ บริษัท แอ๊กซ่า แล้ว TQ นี่ก็โทรมาบอกให้จ่าย 3000 ล่วงหน้า

วันนี้สดๆเลยคับ ปีแรก 24000 ปีสองยัง 22000  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ประกันต่อไม่ถึง 30นาทีก็เสร็จแล้วครับ
เอกสารค่อยส่งมาตามหลัง

ถ้าไม่ชัวร์ขอเลขแจ้งเคลมมาก่อนก็ได้ครับ
แล้วเราลองโทรเช็คกับเบอร์เวลาแจ้งเหตุ
แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

ปล.TQM น่ารำคาญมากครับ

ออฟไลน์ elite

เดือนนี้ผมโดนสองรอบและ จากTQM รอบนี้บอกเจ้าหน้าที่จากบริษัทใหญ่มาดูแลเองจากhonda อึ่งเลยผมมีแบบนี้ด้วยหรอวะ!! เลยวีนใส่ซ่ะ ยังไม่เห็นโทรมาอีกเลย

ออฟไลน์ mckyparty

ระวังกันด้วยล่ะ

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

โดนเหมือนกันครับ ประกันเหลือตั้ง 3 เดือน เหมือน จขกท เป๊ะ พูดเหมือนกันเป๊ะ

ผมก็ปฏิเสธอย่างสุภาพไปอ่ะนะ แบบว่ามีข้อมูลมาบ้าง แต่ก็ฟังเธอพูดจนจบ
ในความน่ารำคาญก็ได้สาระอยู่บ้างเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นคนใช้รถคันแรก หรือคนไม่ค่อยรู้เรื่อง
คงเสร็จเธอเป็นแน่แท้ ;D

ปรากฏว่าโดนกันถ้วนหน้า  ;D  แบบนี้รอเช็คราคาและเบี้ยประกันหลายๆที่ดีกว่า ขอบคุณที่แชร์กันครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
มาร่วมวงโดนโทรตามด้วยคน ตั้งแต่ก่อนประกันหมด 3 เดือน เนื้อหาที่คุยกับผมก็เหมือนด้านบนเลย เสนอส่วนลดเพียบ ทั้งหมดโทรมา 3 รอบ จนสุดท้ายรำคาญบอกว่าต่อไปแล้ว >:(

แต่ถามเพิ่มนิดนึง แล้วสมาชิก HLM ต่อปี 2 กันยังไงครับ? ผมโทรคุยกับคุ้มภัย (ปีแรกศูนย์ฯแถมเจ้านี้ให้) ก็ได้ความว่าเค้าไม่ได้รับต่อประกันแล้ว ต้องคุยกับที่ศูนย์ฯเอง? :(

ออฟไลน์ MaiSki

ของผมหนักกว่านั้นอีกครับ ประกันหมดมกราโทรมาตั้งแต่สิงหา เนียนเป็นประกันเก่า แล้วก็บอกว่ารถคุณเพิ่งเปลี่ยนจากป้ายแดงป้ายเป็นป้ายขาวต้องทำประกันใหม่ :o

เนียนเป็นประกันเก่า แล้วก็บอกว่ารถคุณเพิ่งเปลี่ยนจากป้ายแดงป้ายเป็นป้ายขาวต้องทำประกันใหม่ :o
อันนี้แรงส์!! รับไม่ได้ครับ น่าจะโดนฟ้องหรือร้องเรียนมาก

ออฟไลน์ 6162002

มาร่วมวงโดนโทรตามด้วยคน ตั้งแต่ก่อนประกันหมด 3 เดือน เนื้อหาที่คุยกับผมก็เหมือนด้านบนเลย เสนอส่วนลดเพียบ ทั้งหมดโทรมา 3 รอบ จนสุดท้ายรำคาญบอกว่าต่อไปแล้ว >:(

แต่ถามเพิ่มนิดนึง แล้วสมาชิก HLM ต่อปี 2 กันยังไงครับ? ผมโทรคุยกับคุ้มภัย (ปีแรกศูนย์ฯแถมเจ้านี้ให้) ก็ได้ความว่าเค้าไม่ได้รับต่อประกันแล้ว ต้องคุยกับที่ศูนย์ฯเอง? :(
ผมปีแรก ธนชาติ   พอจะต่อปีที่สอง เบี้ยแพงชิบ (มาสด้าสอง)  ประกอบกับ ไปเคลมที่อู่  เขาบอกว่า ถ้าธนชาติเคลมได้ครั้งละไม่เกิน 5 จุด ต้องเสียแอคเซส 1000

อู่เลยแนะนำไทยพาณิชย์  เบี้ย16k เองครับ ทุนลดไปนิดหน่อย แต่เคลมได้ตามสบาย ไม่มีแอคเซส (เคลมมาแล้ว) 

เพราะงั้นผมแนะนำให้หาอู่ที่ชอบ หรือสะดวก  แล้วถามอู่เอาครับว่าเขาชอบเจ้าไหน เจ้าไหนเบิกง่าย เคลมง่าย ก็ว่ากันไป (ผมไม่ได้ซ่อมห้าง เพราะผมเชื่อว่า ห้างก็ไม่ได้ซ่อมดีนักหรอก อู่นอกประสบการณ์ กับ ฝีมือเยอะกว่า เยอะแยะ  เพราะอะไหล่ก็เบิกห้างเหมือนกัน)