ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา เครื่องเล่น CD ในรถHONDAรุ่น G8 เสีย  (อ่าน 3051 ครั้ง)

ออฟไลน์ okonomiyaki

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาดังนี้ครับ
เดิมเครื่องเล่น CD  เสีย เลยเอาไปที่ศูนย์ ทางศูนย์แนะนำว่าจะถอดให้ และให้นำตัวเครื่องเล่น CD ไปซ่อมที่ ร้านอมร สาขา Tesco บางแค
แต่หลังจากซ่อมเสร็จและประกอบเสร็จแล้ว พอผมขับรถออกไปและลองเปิดเครื่องเสียงดูปรากฎว่า ลำโพงด้านหน้าซ้ายเสียงไม่ออก (เป็นลำโพงเดิมๆ ติดมากับรถ แต่ผมไปติด beat box เพิ่ม ซึ่งก่อนซ่อม ตอนฟังวิทยุ ลำโพงยังใช้ได้ตามปกติทั้งหมด)
พอเกิดปัญหาขึ้นเลยแจ้งกลับมาที่ศูนย์(หลังจากเอารถออกจากศูนย์ไปประมาณ 20 นาที) ทางศุนย์เลยแนะนำให้นำรถกลับไป แต่หลังจากนำรถกลับไปแล้ว ทางศุนย์ก็ลองทดสอบระบบเสียงดู และแจ้งให้ผมนัดเวลาเพื่อนำรถไปเข้าศุนย์อีกครั้งเพราะไม่ทราบสาเหตุที่แน่ชัด ซึ่งมีความเป็นไปได้ว่าอาจจะต้องแกะ CDและให้ผมนำไปที่ร้านอมรอีก (เหมือนเริ่มต้นใหม่อีกครั้ง)   (= = ")
พอผมกลับถึงบ้านเลยโทรไปสอบถาม ร้านอมร ซึ่งทางช่างบอกว่าน่าจะเป็นเรื่องของการติดตั้ง หรือ ลำโพงอาจจะเสีย(ก่อนเข้าศูนย์ ฟังวิทยุได้เป็นปกติ)

จึงอยากทราบว่า
1 มีใครทราบถึงสาเหตุของปัญหาแบบนี้ไหมครับ: ซ่อม CD แล้ว พอนำมาประกอบเสร็จ ปรากฎว่าลำโพงหน้าซ้ายเสียงไม่ออก
2 ผมควรจะนำรถไปซ่อมที่ศูนย์อีกไหม (เนื่องจากทางศูนย์ไม่มีช่างด้านเครื่องเสียง และผมต้องถูกคิดซ่อมใหม่) หรือควรนำไปซ่อมที่ร้านเครื่องเสียงเลยจะดีกว่า (ช่วยแนะนำร้านเครื่องเสียงที่มีความชำนาญกับรถ HONDA  ราคาค่าซ่อมไม่แพงมาก แถวบางแคให้ด้วยครับ เพราะเครื่องเสียงผมเป็นแบบเดิม ๆ ไม่ได้แต่งอะไรมากมาย)

ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอปรึกษา เครื่องเล่น CD ในรถHONDAรุ่น G8 เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 15:59:04 »
1. ตอนประกอบกลับน่าจะใส่สายไม่ครบ

2. ถ้าศูนย์ไม่มีช่าง เขาก็ต้องเอารถออกไปทำข้างนอกครับ ลองปรึกษาร้านเครื่องเสียงน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ golfhahahoho

• Jr. Member
  • **
Re: ขอปรึกษา เครื่องเล่น CD ในรถHONDAรุ่น G8 เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 17:33:18 »
ผมใช้ รุ่นเดียวกับท่านครับ ศูนย์ให้เปลี่ยน แล้วซ่อมครับ เลย หาในเวป เจอ ร้านนึงเค้าเปลี่ยน g8 เป็นแบบมี navi ด้วยครับ เลยจัดไปครับ ชื่อร้านส่ง pm ให้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 07:12:48 »
โดยปกตินั้น  มีสองกรณี
1.  สายปรีเอาท์  ต่อไม่ดี
2.  สายลำโพงหลุด..

เนื่องจากชุดซี.ดี. จะมี ปรีเอาท์  สองสาย  หากเสียบไม่ดีก็อาจเป็นได้    แต่หากเป็นเฉพาะลำโพงหน้าซ้าย  แต่ลำโพงหลังซ้ายดังปกติ  หน้าขวา  หลังขวาดังปกติ  นั่นเป็นที่ช่างติดตั้งทำผิดพลาด  ....

แต่หากเปิดวิทยุแล้วดังครบหมด....แล้วเปิด  ซี.ดี.  ไม่ดังเฉพาะลำโพงหน้าซ้ายดอกเดียว  ก็จนปัญญาจะแนะนำ  ไม่เคยเจอ....เนื่องจากสัญญาณ  ปรีเอาท์  มักจะใช้แค่สองชุด ซ้ายกับขวา  ส่วนแบ่งหน้าหลังนั้น  เป็นที่ตัวฟร้อนท์ ครับ..

ออฟไลน์ okonomiyaki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 17:43:48 »
ขอขอบคุณทุกๆคำปรึกษาครับ