ผู้เขียน หัวข้อ: F30 เมื่อสักครู่ขับลงหลุมขนาดใหญ่ใช้ได้ สะเทือนไปทั้งคัน ที่ความเร็ว100 จะมีผลเสียอะไรกับตั  (อ่าน 6967 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ทางมืดมากครับ เพราะเป็นคนไม่ชอบเปิดไฟสูง ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ตามหัวข้อเลย
ขอบคุณทุกท่านมากครับ จิตตกเลย

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
แล้วตอนนี้รถวิ่งแล้ว มีอาการผิดปกติอะไรมั้ยครับ   ถ้าปกติก็ใช้ต่อโลดครับ  แต่ถ้าไม่สบายใจก็ไปร้านยาง  ยกรถขึ้นดูท้องรถก็ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ f1rstgot

ไม่มีอาการผิดปกติอะไรเลยครับ แต่ผมอดกังวลไม่ได้หนะครับ ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามครับ แต่พ่อตาผมบอก ช่วงล่างระดับBMW ไม่สะท้านมันหรอก กลัวอย่างเดียวว่าวัสดุภายในมันจะหลวมเร็วครับ ไอแบบแรกไม่รู้จริงรึเปล่า

ออฟไลน์ Alcatraz

สำรวจยางก่อนเลยว่ามีอะไรผิดปกติไหม ถ้าไม่มีก็สังเกตุอาการรถว่าเหมือนเดิมไหม ถ้ามีอะไรผิดปกติเข้าศูนย์ด่วน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

เช็คยางก่อนอันดับแรกครับ ว่ามีรอยฉีกเล็กๆหรือป่าว
บางทีต้องดูด้านหลังของล้อด้วยนะครับ ที่บ้านผมเคยเจอว่ายางลมมันชอบรั่ว พอถอดยางออกมา แทบเป็นลม
รอยบากยาวประมาณ1-2นิ้ว และค่อนข้างกินเนื้อยางไปมากพอควร ร้านยางบอกว่า ดีที่ไม่ขับเร็วมาก เพราะมีสิทธิ์ยางแตกได้ = ="

แล้วก็สังเกตุว่าล้อแมก มีรอยบุบหรือรอยร้าวหรือป่าว

ถ้าเป็นที่กังวลใจก็ลองเข้าร้านยางแถวบ้านให้เค้าเช็คสภาพช่วงล่างเบื้องต้นพอได้ครับ

ออฟไลน์ mick

อย่าคิดมากครับ ไม่มีอะไรผิดปกติก็ปล่อยๆไปบ้าง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆ ขับต่อไปก็รู้ครับ
ยางบวม ล้อคด โช้คตาย ยังไงเราขับต่อก็ต้องรู้สึก
แต่ออกมาดูยางก่อนก็แล้วกัน ว่าฉีกหรือเปล่า

รถคนรู้จัก เป็น Vios (โอเคต่างชั้นกันเยอะ) แต่ไปตกหลุมแรงมากๆ
โช้คหน้ารั่วไป 1 ตัว กระด้างไปเลยครับ หลังจากตกหลุมก็รู้สึกว่าไม่เหมือนเดิม ได้เปลี่ยนคู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ongszaa

ดูร้านยางทั่วไปก็ได้ครับ
ดูว่าบวมมั้ย แค่นั้นพอ ไม่บวมก็ขับโลดครับ

แต่สำหรับผม หลุมความเร็ว 100 นึง
ผมจั๊มสะพานก็ 100 กว่าเหมือนกัน
ช่วงล่าง BMW ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
ผมก็ F30 ครับ ผมสงสัยอยู่เหมือนกันครับ ขอสอบถามต่อในนี้เลยละกันนะครับ

ผมขับค่อนข้างเร็ว จั้๊ม คอสะพานความเร็ว 140-120 (มองไม่เห็นคอสะพานครับ เลยเบรคได้กระชั้นชิดมาก) มีเสียง กึ๊ก-กึ๊ก ผมก็ขับต่อ อาการก็เหมือนเดิมปกติเลยนะครับ
เข้าเรื่อง ตอนนี้ผมเปลี่ยนแม๊กเป็นขอบ 19" รู้สึกว่ากระด้างมาก ก้อนหินเล็กๆก็รู้สึกครับ แต่ว่าเปลี่ยนมาแรกๆ ยังไม่รู้สึกนะครับ ช่วงหลังๆนี้ชัดเจนขึ้นเลยครับ
แล้วก็สิ่งที่ตามมา ประตูฝั่งซ้ายมีเสียงดังตลอด บางครั้งขับถนน ลาดยางดีๆ ก็ยังมีเสียง เลยสงสัยว่า เพราะผมจั๊ม คอสะพานครั้งนั้น หรือเพราะขอบ19"(โช้คเดิมครับ) ครับ
ถ้าโช้คเสียนี่งานเข้า ไม่ได้เปลี่ยนแม๊ก0ครับ 555

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่เป็นไรหรอกครับ ไม่สบายใจก็ไปเช็คศูนย์เลยก็ได้
แต่ในระยะยาว เจอบ่อยๆ รถจะหลวมครับ ในกรณี 5-6ปีขึ้นไปนะ (จะว่าไปก็เป็นกันทุกคัน) ;D

ออฟไลน์ panerai

ก็เช็คเหมือนรถทั่วๆไปครับ  ยาง แม้คดุ้งในรึป่าว โช้ค เบ้าโช้ค ครับ หรือท่าระบบอะไรมันเสียเดี๋ยวไฟมันก็โชว์เองครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ส่วนมากยางกับแม๊ก จะไปก่อน ถ้า 2 อย่างนี้ไม่เป็นอะไรก็ สบายๆครับ

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
ผมก็ F30 ครับ ผมสงสัยอยู่เหมือนกันครับ ขอสอบถามต่อในนี้เลยละกันนะครับ

ผมขับค่อนข้างเร็ว จั้๊ม คอสะพานความเร็ว 140-120 (มองไม่เห็นคอสะพานครับ เลยเบรคได้กระชั้นชิดมาก) มีเสียง กึ๊ก-กึ๊ก ผมก็ขับต่อ อาการก็เหมือนเดิมปกติเลยนะครับ
เข้าเรื่อง ตอนนี้ผมเปลี่ยนแม๊กเป็นขอบ 19" รู้สึกว่ากระด้างมาก ก้อนหินเล็กๆก็รู้สึกครับ แต่ว่าเปลี่ยนมาแรกๆ ยังไม่รู้สึกนะครับ ช่วงหลังๆนี้ชัดเจนขึ้นเลยครับ
แล้วก็สิ่งที่ตามมา ประตูฝั่งซ้ายมีเสียงดังตลอด บางครั้งขับถนน ลาดยางดีๆ ก็ยังมีเสียง เลยสงสัยว่า เพราะผมจั๊ม คอสะพานครั้งนั้น หรือเพราะขอบ19"(โช้คเดิมครับ) ครับ
ถ้าโช้คเสียนี่งานเข้า ไม่ได้เปลี่ยนแม๊ก0ครับ 555
F30 ของผมก้อเคยโดดเนินที ความเร็ว 120 หลังจากนั้นมีเสียง กึกๆเวลาลงลูกคลื่นเกือบตลอด
เคยเข้าไป้ช็คที่ศูนย์มา เสียงเบาลงแต่ยังมีอยุ่ ถ้าเเก้เรื่องเสียงได้ รบกวน บอกด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Monn

ตอบ จขกท ก่อน 

มีอยู่ 3 อย่างที่อาจจะต้องสังเกตุครับ เพราะจะเป็นส่วนที่เจ๊งง่ายสุด

1. ยาง มีรอยฉีกไหม ยกดูดีกว่า เพราะเวลาลงหลุมไป ตอนลงหรือขึ้นได้ชนขอบไหม ผมเคยเจอเหลี่ยมถนนยางมะตอยที่มันราดไม่เรียบเสมอกัน ขูดยางลึกเลย ยกขึ้นถึงจะเห้น ตอนขับ ก็ปกติ ตอนยกดู ใจหายแว๊บ เพราะยางระเบิดได้ตลอด (แล้วก็ใช้มาสักพักแล้วด้วย)

2. ล้อ มีดุ้งหรือป่าว ยกดูขอบ ก็เห็นครับ

3. โช๊ค กระแทกแรง อาจจะมีสิทธรั่วคับ อันนี้ต้องรอดูสักพัก มีรั่วไป หรือขับแล้ว มีปัญหาหรือป่าว

แนะนำให้เอารถไปยกดูเลยครับ

เปลี่ยนล้อ 19" แล้วใช้ยาง series ไหน หากตามสเป๊คทั่วไป น่าจะหน้า 35 หลัง 30 
หากไม่เคยใส่ล้อใหญ่ ยาง series ต่ำมาก่อน จะเป็นทุกคน ยางมันบาง เสียงจะดังมากกว่าปกติครับ
ที่บอกว่าก้อนหินเล็กๆ ก็รู้สึก สำหรับผมคือสิ่งที่ดีเพราะเราจะทราบ สัมผัสถนนเต็มๆ เป็นปกติของยางซีรี่ย์ต่ำที่บอกครับ หากไม่ชอบก็ต้องเปลี่ยนกลับครับ แต่ผมชอบ
ยางใช้มานานเท่าไหร่แล้ว เพราะหากซีรี่ย์ต่ำๆ 30-35 บอกได้เลยว่า เลย 10000 จะดังขึ้น x2  พอเลย 20000 โล ยางจะดัง แบบสุดๆ ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ windrum31

• **
เคยตกหลุมแรงมากมากหนนึง ล้อ18" แก้มยางบวมครับ กล้าขับต่อแค่2-3วันต้องเปลี่ยน
ตอนนี้เลยใส่ขอบ19" ประชดเลยครับ ^^ Benz W204

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
ถ้ายังไม่มีอาการผิดปกติ ก็ยังไม่ต้องคิดมากคับ เดี๋ยวก็ลืม ;D

ผมเคยขับรถขึ้นไปบนฟุตบาท แล้วตอนลง ก็กระแทกดังมาก ตอนนั้นก็มืดเหมือนกันไม่คิดว่าทางลงมันเป็นแบบนั้น

ก็ขับมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ก็ยังไม่เป็นไร

ออฟไลน์ mckyparty

ไม่เห็นขนาดหลุมด้วย เลยเดาไม่ออก
แต่ถ้ามันเป็นอะไร คนขับล่ะจะรู้ก่อนใครเลย ถ้าวิ่งร้อยพวงมาลัยยังนิ่งปกติ ก็สบายใจโลด ว่างๆก็แค่เดินลงมาสำรวจสภาพยาง เช็คลมยางก็รู้เรื่องแล้ว

อย่าไปเครียด

ออฟไลน์ godzodiac

• **
ผมเคยตกหลุม ทางไปพัทยา หลุมใหญ่ๆ ทางหลักเลย วิ่งมาร้อยหกสิบ ตกไปดังมาก แต่ขับต่อไป ตอนนี้เป็นเดือนละไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ระวังโช๊ครั่วนะครับ

เข้าไปเช็คกว่า

ออฟไลน์ mckyparty

ระวังโช๊ครั่วนะครับ

เข้าไปเช็คกว่า
ถ้ากังวลเรื่องนี้ ใช้ไปสักอาทิตย์ เอามือเข้าไปลูบๆจะรู้เลยครับ แต่ถ้ากระบอกโช้คลึกลับก็ต้องเข้าเช็คจริงๆครับ