ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำฟิล์มติดรถ E coupe facelift หน่อยครับ  (อ่าน 16010 ครั้ง)

unconsent

• บุคคลทั่วไป
จองไว้ตั้งแต่กลางปีที่แล้ว เซลล์บอกว่ารถจะมาแล้วครับ เลยอยากทราบรายละเอียดการติดฟิล์มน่ะครับ

ก่อนหน้านี้เคยเฟลล์ไปหลายรอบละครับ เทียน่าไปติดฟิล์มเขียว3mนอกจากไม่สวยแล้วยังร้อนอีกครับ T_T ไม่มีความรู้เรื่องฟิล์มติดรถเลยครับ อยากขอคำแนะนำจากท่านที่ใช้หรือมีความรู้ด้านนี้น่ะครับ รายละเอียดนะครับ

ไม่จำกัดงบครับ ตัวรถสีขาว อยากได้ฟิล์มที่ทึบๆหน่อย แล้วก็กันร้อนได้ดีน่ะครับ (ต้องจอดตากแดดบ่อย) เห็นหลายๆคันที่ขับ ฟิล์มทึบสวยมาก แต่ฟิล์มปรอทไม่สวยเลยครับ

แล้วตรงหลังคาแก้วนี่ควรติดเป็น ฟิล์มทึบขนาดไหนครับไม่ให้ร้อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำฟิล์มติดรถ E coupe facelift หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 09:57:06 »
ลองดู V-Kool หรือ Huper Optik และสุดท้าย 3M Crystalline ดูครับ รถแม่ผมใช้ Huper Optik อยู่โอเคเลยครับ

คันต่อไปของผมว่าจะติด V-Kool บ้างละ  :D

ลองดู 2 ค่ายนี้ดูครับ

unconsent

Re: ขอคำแนะนำฟิล์มติดรถ E coupe facelift หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 10:01:17 »
ลองดู V-Kool หรือ Huper Optik และสุดท้าย 3M Crystalline ดูครับ รถแม่ผมใช้ Huper Optik อยู่โอเคเลยครับ

คันต่อไปของผมว่าจะติด V-Kool บ้างละ  :D

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้หารายละเอียด V-cool อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาไปดูฟิล์มของจริงเลยน่ะสิครับ พอแนะนำได้ไหมครับว่าควร ติดแบบไหน หน้า 40 ข้าง 60 หลังคา 80 พอไหมครับ? ดูในเวปก็แยกไม่ค่อยออกครับ

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 10:34:17 »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้หารายละเอียด V-cool อยู่เหมือนกัน แต่ไม่มีเวลาไปดูฟิล์มของจริงเลยน่ะสิครับ พอแนะนำได้ไหมครับว่าควร ติดแบบไหน หน้า 40 ข้าง 60 หลังคา 80 พอไหมครับ? ดูในเวปก็แยกไม่ค่อยออกครับ
แนะนำ VK30 รอบคัน จะออกเขียวๆหน่อยครับ ถ้าอยากให้บานหน้าสว่างๆหน่อยก็เปลี่ยนเป็น VK40 ครับ แต่เชื่อว่าไม่น่าแถมนะครับ อาจจะต้องเพิ่มเงิน

unconsent

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 10:48:20 »

แนะนำ VK30 รอบคัน จะออกเขียวๆหน่อยครับ ถ้าอยากให้บานหน้าสว่างๆหน่อยก็เปลี่ยนเป็น VK40 ครับ แต่เชื่อว่าไม่น่าแถมนะครับ อาจจะต้องเพิ่มเงิน

ไม่ใช่แค่ไม่แถมฮะ ติดเองร้อยเปอร์เซ็นต์เลย 555 ตอนผมซื้อโปรแค่ลด 5 หมื่นบวกประกันฮะ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 12:20:52 »
ผมใช้ V cool กับ E coupe ก่อน minor change ข้างหน้าลืมเอารุ่นที่ Eazy pass ผ่านได้ (เอารุ่นที่GPSผ่านได้ก็ดีเพราะเผื่อเพื่อนเอามาใช้)สุดท้ายตัดเอา  กระจกซ้ายขวาถ้าFilm หนาจะลอกง่ายเพราะกระจกจะขึ้นลงนิดหนึ่ง ผมเสียเวลาไปเคลม ก็เกือบเคลมไม่ได้ เค้าอ้างว่าเป็นจากการใช้งาน
ส่วน Mini clubman ใช้ของ Lamina แต่ไม่เห็นว่ามันจะลอก สรุปlaminaดีกว่าถ้ารถคุณไม่มีขอบประตู

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 12:55:29 »
สูตรผมรอได้รถ
VK 30 รอบคัน
หลังคา VK30 + lamina80
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 14:03:26 »
V30 ทั้งคัน

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 15:27:12 »
แนะนำลองดู smarttech รุ่นท้อปดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 16:03:19 »
หน้า VK40

รอบคัน VK30

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 16:33:44 »
อย่าไปลองอีกเลย ผมเคยใช้ทั้ง3m lamina เข็ดแล้วครับ
คันปัจจุบัน teana j32ติดv-cool vk30 คุณภาพต่างกันชัดเจนมากๆๆ ตอนนี้ติดมาสี่ปีครึ่งยังไม่มีปัญหาอะไร
ใช้เกินห้าปีก็คุ้มแล้วครับ แลกกับความเย็นที่มาเร็วกว่าแยะ ไม่ต้องประสาทกับความร้อน

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 17:04:35 »
ถ้าชอบแบบมืดๆลอง V-Kool รหัส X05 รอบคัน และบานหน้า X15 ดูครับ

ผมติดอยู่างวันขับสบายๆ ไม่ร้อน
แต่กลางคืนขับยากนิดนึงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2013, 17:07:54 โดย dorAdeMOn »

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 20:28:49 »
ผมเน้นใสขับกลางคืนสบายหน่อย 3 บานหน้าติดVK55 เจอแดดช่วงบ่ายรู้สึกแสบแขนครับ ครึ่งหลังเน้นส่วนตัวหน่อยผมติด X25 คนนั่งหลังไม่บ่นอะไร...เป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 22:10:12 »
โดยส่วนตัวไม่ชอบฟิล์มปรอทครับมันดูไม่เข้ากับรถเลยเคยเห็น super car อยูารุ่นนึงติดแบบเอิ่มรถหมดสวยเลย
3M Crystalline ต้องเทียบกับ V-kool รุ่น VK ครับ
3M Crystalline คำตอบสุดท้ายครับผมชอบโทนใสๆจริงๆหรือกำไม่ปรอทครับส่วนตัวมองว่าเข้ากับรถทุกแบบ
ที่สำคัญประสิทธิภาพเท่ากับ V-kool ตระกูล VK (รุ่นTOP) V-kool ในราคาถูกกว่า

สาเหตุที่ V-kool ในไทยแพงกว่าส่วนนึงน่าจะค่าการตลาดรวมทั้งสิ่งนึงที่ต้องยอมรับคือร้านติดฟิล์มดีๆหาง่ายกว่าครับ
ถ้าจากศูนย์เบนซ์จัดการให้เลยไม่ค่อยน่าห่วงครับติดมาเยอะเรื่องฝีมือไม่น่ามีปัญหา

เคยติดทั้ง Lamina 3M V-kool

Lamina เคยได้แถมมาในรถเก๋งเพิ่มเงินขอเป็นตัวท๊อปไปย้ำรหัสกะเซลล์ไว้อย่างดีดันติดมาผิดปรอทอ่อนๆมาแต่ไกลทนขัดใจไม่ไหวไปลอกออก
ข้อเสียคือเนื้อฟิล์มใสสู้ V-kool ไม่ได้ในบางรุ่นโดนแสงไฟจะเห็นเป็นแฉกๆปวดตาเวลาลอกฟิล์มคราบกาวเยอะมากถ้าจะลอกออกต้องย้ำช่าวว่าใจเย็นๆนะครับ
เดี่ยวพวกไล่ฝ้าขาดได้
ข้อดี หาร้านติดง่ายแต่หาที่ไว้ใจได้นะครับ

V-kool คุณพ่อชอบมากติดมาตลอดทั้ง Vk-40  Vk-70
ข้อเสีย Vk-40  กันร้อนค่อนข้างดีครับแต่เนื้อฟิล์มทองจากข้างนอกปรอทอ่อนๆออกเขียวมองจากด้ายในค่อนข้างมืดนิดๆพอมาคันล่าสุดติด Vk-70 ทั้งคันถ้าแดดกลางวัน
จะร้อนไปหน่อยครับแต่เนื้อฟิล์มใสมากที่ติดแบบนี้เพราะกระจกหลังเป็น Privacy Glass อยู่แล้วคุณภาพการติดดีๆครับมีร้านที่ได้รับแต่งตั้งและติดเฉพาะฟิล์มโดยตรงเช็คดีๆ
ถ้าจะไปติดข้างนอกมีที่ไว้ใจได้อยู่หลายที่ครับแต่เคยมีเรื่องกับร้านเครื่องเสียงเพราะเอาของปลอมหรือยี่ห้ออื่นมาติดให้ลูกค้า

3M Crystalline ติดในรถผมเองครับเทียบกับ V-kool ในฟิล์มที่เบอร์แสงส่องผ่านพอกันครับราคาก็ถูกกว่า Easypass ผ่าน V-kool ไม่ผ่านนะครับ
ล่าสุดที่บ้านลาขาดจาก V-kool แล้วรถน้องชายก็เพิ่งติด 3M Crystalline ไปครับเป็นฟิล์มที่เนื้อใสมากๆครับสะท้อนแสงต่ำ
มี 3 เบอร์
C70 ใสสุด  เทียบกับ Vk-70 ใสพอกันกับร้อนพอกัน
C50 ใสติดโทนดำอ่อนๆเข้ากับรถทุกสีกันร้อนดีเทียบกันพอๆกับ VK-40 ที่แตกต่างคือในที่มือมองจากในรถออมา C50 ใสกว่ามากแล้วแต่ชอบครับว่าชอบใสติดโทนดำอ่อนๆก็ 3M Crystalline C50 หรือเขียวๆ V-kool VK-40
C50 เข้มกว่า C40 นิดนึงครับออกดำกว่าแต่ยังใสนะครับกันร้อนดีสุดในตระกูล 3M Crystalline ที่มีจำหน่ายในไทยรถผม 3 บานหน้าติด C40 ครับกลางวันขับสบายครึ่งหลังเป็น Privacy glass  เข้มอยู่แล้วเลยเลือกติดบานหลังที่เหลือเป็น C70 ครับ
สรุผผมพอใจมากๆครับไม่คิดจะเปลี่ยนยี่ห้อแล้ว
ถ้าติดที่ศูนย์ก็ต่อราคาดีๆครับร้านข้างนอกที่ติดเยอะๆมีอยู่เจ้าเดียวแถวเรียบทางด่วนรามอินทราลองหาดูครับหาไม่เจอ PM ได้ไม่กล้าพิมพ์เดี่ยวโดนหาว่ามีนอกมีใน

ถ้าเน้นใส VK-55 กลางวันจะสว่างไปนิดครับน้องผมติดใน SLK ชอบใสๆไม่มืดเหมือนกันเลยติด C50 มาไม่ผิดหวังครับแนะนำว่าติดที่หลังคาแก้วด้วยเลยทีเดียวครับ

ทิ้งท้ายสำหรับ Huper optik น่าสนใจครับเนื้อฟิล์มโดนใจผมมากไล่ตั้งแต่ใสๆไปโทนดำแต่ด้วยราคาขอยืนอยู่ที่เดิมครับประสิทธิภาพ 3M Crystalline กินขาดครับราคาพอๆกันจริงแต่
เทียบประสิทธิภาพกันความร้อนตัว Huper optik รุ่นท็อป Huper optik ceramic เทียบได้กับ 3M รุ่นรองครับตัว 3M ceramic ร้านที่ติดมี 2 เจ้าดังๆครับติดทั้ง V-kool และ Huper Optik
หาง่ายครับใน google
ปรียบเทียบ 3m นาโน  Crystalline  กับ v-Kool
                                            3m Crystalline                      v-kool
   1    การลดความร้อน                    เทคโนลียีนาโน                      ใช้โลหะ
   2    การรับประกัน                              7 ปี                             5 ปี

3    EASY PASS                            ผ่าน                            ไม่ผ่าน
   4    รถที่มี GPS                         GPS งานได้                    GPS งานไม่ได้
   5    รถที่มีเสาวิทยุในกระจก               รับวิทยุชัด                      รับวิทยุไม่ชัด
   6    ค่าIE(รังษีความร้อน)                   97%                           ไม่ยืนยัน
   7    ราคา                                   ถูกกว่า                           ราคาแพง
VK-30 ตัวล่าสุดที่ออกมาได้ไม่นานกันร้อนดีสุดของจระกูล VK ตอนนี้เพื่อนผมติดมาออกปรอทเขียวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 05:22:38 โดย TorTy »

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 22:45:18 »
หน้า vk 40 นอกนั้น vk 30 ครับ ผมติด easy pass ไม่ต้องตัด ผ่านตลอด
หลังคาไม่ติด ส่วนตัวผมว่าไม่ร้อนครับ ไม่เคยปิดม่านด้วยครับ ลองดูก่อน
ถ้าร้อนค่อยติดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2013, 23:50:47 »
หน้า vk 40 นอกนั้น vk 30 ครับ ผมติด easy pass ไม่ต้องตัด ผ่านตลอด
หลังคาไม่ติด ส่วนตัวผมว่าไม่ร้อนครับ ไม่เคยปิดม่านด้วยครับ ลองดูก่อน
ถ้าร้อนค่อยติดก็ได้ครับ
ใช่ครับถ้าติด v-kool ลืมบอกไปถ้าหลังคาแก้วติด Easypass ที่หลังคาได้เลยรถพ่อผมใช้วิธีนี้เหมือนกันครับไม่ได้ติดที่หลังคามีแผ่นปิดทึบไฟฟ้าอีกทีครับ
ถ้าติดฟิล์มหลังคาด้วยก็ไม่ผ่านอยู่ดีไม่ติดก็หัวสุกเป็นไข่ดาวตอนนี้ยังเย็นๆหน้าร้อนเมื่อไหร่รู้กันไม่ได้ขู่นะครับแต่ร้อนจริงที่สำคัญจะมีปัญหากับอุปกรณ์ GPS ด้วย
เชื่อเถอะไป 3M Crystalline จบกว่าถูกตังกว่าครับเกิดต่อไปจะรับสัญญาณ Digital TV จะได้ชัดๆพูดมากเดี่ยวหาว่าเชียร์ 555+แต่มาจากการใช้งานจริงๆของผมครับ
555+ ;D
ถ้าใจรัก V-kool จริงๆก็บอกช่างว่าเว้นช่อง Easypass ให้ด้วยครับเลือกตำแหน่งที่พอใจเลยแนะนำตรงไข่ปลาจะได้ไม่เป็นที่สุงเกตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 00:08:18 โดย TorTy »

unconsent

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 00:37:55 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 00:50:48 »
แนะนำ บานหน้า VK70 ที่เหลือ VK30/ VK40 ครับ คหสต.สำหรับผมชอบบานหน้าใสๆมากๆ VK70 นี่กันความร้อนได้ดีนะครับ เวลาขับรถตอนกลางวันก็ใส่แว่นกันแดดเอา เพราะตอนกลางคืนมองเคลียร์มากๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 03:20:26 »
โดยส่วนตัวไม่ชอบฟิล์มปรอทครับมันดูไม่เข้ากับรถเลยเคยเห็น super car อยูารุ่นนึงติดแบบเอิ่มรถหมดสวยเลย
3M Crystalline ต้องเทียบกับ V-kool รุ่น VK ครับ
3M Crystalline คำตอบสุดท้ายครับผมชอบโทนใสๆจริงๆหรือกำไม่ปรอทครับส่วนตัวมองว่าเข้ากับรถทุกแบบ
ที่สำคัญประสิทธิภาพเท่ากับ V-kool ตระกูล VK (รุ่นTOP) V-kool ในราคาถูกกว่า

สาเหตุที่ V-kool ในไทยแพงกว่าส่วนนึงน่าจะค่าการตลาดรวมทั้งสิ่งนึงที่ต้องยอมรับคือร้านติดฟิล์มดีๆหาง่ายกว่าครับ
ถ้าจากศูนย์เบนซ์จัดการให้เลยไม่ค่อยน่าห่วงครับติดมาเยอะเรื่องฝีมือไม่น่ามีปัญหา

เคยติดทั้ง Lamina 3M V-kool

Lamina เคยได้แถมมาในรถเก๋งเพิ่มเงินขอเป็นตัวท๊อปไปย้ำรหัสกะเซลล์ไว้อย่างดีดันติดมาผิดปรอทอ่อนๆมาแต่ไกลทนขัดใจไม่ไหวไปลอกออก
ข้อเสียคือเนื้อฟิล์มใสสู้ V-kool ไม่ได้ในบางรุ่นโดนแสงไฟจะเห็นเป็นแฉกๆปวดตาเวลาลอกฟิล์มคราบกาวเยอะมากถ้าจะลอกออกต้องย้ำช่าวว่าใจเย็นๆนะครับ
เดี่ยวพวกไล่ฝ้าขาดได้
ข้อดี หาร้านติดง่ายแต่หาที่ไว้ใจได้นะครับ

V-kool คุณพ่อชอบมากติดมาตลอดทั้ง Vk-40  Vk-70
ข้อเสีย Vk-40  กันร้อนค่อนข้างดีครับแต่เนื้อฟิล์มทองจากข้างนอกปรอทอ่อนๆออกเขียวมองจากด้ายในค่อนข้างมืดนิดๆพอมาคันล่าสุดติด Vk-70 ทั้งคันถ้าแดดกลางวัน
จะร้อนไปหน่อยครับแต่เนื้อฟิล์มใสมากที่ติดแบบนี้เพราะกระจกหลังเป็น Privacy Glass อยู่แล้วคุณภาพการติดดีๆครับมีร้านที่ได้รับแต่งตั้งและติดเฉพาะฟิล์มโดยตรงเช็คดีๆ
ถ้าจะไปติดข้างนอกมีที่ไว้ใจได้อยู่หลายที่ครับแต่เคยมีเรื่องกับร้านเครื่องเสียงเพราะเอาของปลอมหรือยี่ห้ออื่นมาติดให้ลูกค้า

3M Crystalline ติดในรถผมเองครับเทียบกับ V-kool ในฟิล์มที่เบอร์แสงส่องผ่านพอกันครับราคาก็ถูกกว่า Easypass ผ่าน V-kool ไม่ผ่านนะครับ
ล่าสุดที่บ้านลาขาดจาก V-kool แล้วรถน้องชายก็เพิ่งติด 3M Crystalline ไปครับเป็นฟิล์มที่เนื้อใสมากๆครับสะท้อนแสงต่ำ
มี 3 เบอร์
C70 ใสสุด  เทียบกับ Vk-70 ใสพอกันกับร้อนพอกัน
C50 ใสติดโทนดำอ่อนๆเข้ากับรถทุกสีกันร้อนดีเทียบกันพอๆกับ VK-40 ที่แตกต่างคือในที่มือมองจากในรถออมา C50 ใสกว่ามากแล้วแต่ชอบครับว่าชอบใสติดโทนดำอ่อนๆก็ 3M Crystalline C50 หรือเขียวๆ V-kool VK-40
C40 เข้มกว่า C40 นิดนึงครับออกดำกว่าแต่ยังใสนะครับกันร้อนดีสุดในตระกูล 3M Crystalline ที่มีจำหน่ายในไทยรถผม 3 บานหน้าติดอันนี้ครับกลางวันขับสบายครึ่งหลังเป็น Privacy glass  เข้มอยู่แล้วเลยเลือกติดบานหลังที่เหลือเป็น C70 ครับ
สรุผผมพอใจมากๆครับไม่คิดจะเปลี่ยนยี่ห้อแล้ว
ถ้าติดที่ศูนย์ก็ต่อราคาดีๆครับร้านข้างนอกที่ติดเยอะๆมีอยู่เจ้าเดียวแถวเรียบทางด่วนรามอินทราลองหาดูครับหาไม่เจอ PM ได้ไม่กล้าพิมพ์เดี่ยวโดนหาว่ามีนอกมีใน

ถ้าเน้นใส VK-55 กลางวันจะสว่างไปนิดครับน้องผมติดใน SLK ชอบใสๆไม่มืดเหมือนกันเลยติด C50 มาไม่ผิดหวังครับแนะนำว่าติดที่หลังคาแก้วด้วยเลยทีเดียวครับ

ทิ้งท้ายสำหรับ Huper optik น่าสนใจครับเนื้อฟิล์มโดนใจผมมากไล่ตั้งแต่ใสๆไปโทนดำแต่ด้วยราคาขอยืนอยู่ที่เดิมครับประสิทธิภาพ 3M Crystalline กินขาดครับราคาพอๆกันจริงแต่
เทียบประสิทธิภาพกันความร้อนตัว Huper optik รุ่นท็อป Huper optik ceramic เทียบได้กับ 3M รุ่นรองครับตัว 3M ceramic ร้านที่ติดมี 2 เจ้าดังๆครับติดทั้ง V-kool และ Huper Optik
หาง่ายครับใน google
ปรียบเทียบ 3m นาโน  Crystalline  กับ v-Kool
                                            3m Crystalline                      v-kool
   1    การลดความร้อน                    เทคโนลียีนาโน                      ใช้โลหะ
   2    การรับประกัน                              7 ปี                             5 ปี

3    EASY PASS                            ผ่าน                            ไม่ผ่าน
   4    รถที่มี GPS                         GPS งานได้                    GPS งานไม่ได้
   5    รถที่มีเสาวิทยุในกระจก               รับวิทยุชัด                      รับวิทยุไม่ชัด
   6    ค่าIE(รังษีความร้อน)                   97%                           ไม่ยืนยัน
   7    ราคา                                   ถูกกว่า                           ราคาแพง
VK-30 ตัวล่าสุดที่ออกมาได้ไม่นานกันร้อนดีสุดของจระกูล VK ตอนนี้เพื่อนผมติดมาออกปรอทเขียวๆครับ
3M ติด D-segment (E-class) รอบคัน + panoramic roof
ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ชักน่าสนใจ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 08:39:03 »
บานหน้าvk40หรือ70คับ. 70ใสคับขับสบายหน่อยแต่ร้อนกว่า40รอบคับเป็น40คับไม่ร้อนและไม่มืดเกินไป ขับกลางคืนสบายๆส่วนหลังคาแก้วอย่าพึ่งติดคับลองเอามาขับก่อนถ้าร้อนค่อยเอาไปติดรถผมตอนแรกกลัวร้อนเลยติดมืดๆ  พอมาอีกคันลองไม่ติดดูก็ไม่ร้อนนะคับเลยไปแกะของคันแรกออก ดูโปร่งกว่าเดิมเยอะคับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 13:57:41 »
ถ้าเทียบกันระหว่าง V-kool กับ 3M Crystalline ที่ใช้อยู่

1.ในแง่ความเย็น

V-kool รู้สึุกว่าเย็นและแสบผิวน้อยกว่าที่ระดับความเข้มเท่าๆกัน

VK70 รอบคันใสปิ๊งขับกลางวันแสบตาก็จริง
แต่ใช้แล้ว VK70 แสบผิวน้อยกว่า Crystalline C50 รอบคัน
ซึ่งมืดกว่า VK70 นิดนึงด้วยซ้ำครับ

ส่วนอีกคันใช้ VK40 เย็นกว่า C50 มากๆครับ (เข้มพอๆกัน, ถ้าเป็น C40 ดูตัวอย่างที่ร้านวัดจากสายตารู้สึกเ้ข้มพอๆกับ VK30) 
เดินทางไกล แทบไม่เคยตัองชักม่านหลังตอนนั่งข้างหลัง

2. โทนสีเวลามองผ่านฟิลม์
  VK จะออกโทนเขียวๆ  ส่วน Crystralline จะออกโทนชาๆเหลืองๆหน่อย

3. การรับสัญญาณ
    VK  จะทำให้รับสัญญานหลายอย่างด้อยลงมากๆครับ
    ถ้าเอา navi พวก garmin มาใช้จะจับสัญญาณช้า และหลุดง่าย
    Easy pass ไม่ผ่าน (ต้องเจาะฟิลม์นิดนึง)
    แต่ Crystalline สบายหายห่วง สัญญาณผ่านได้สบายมาก

4. ราคา ติดในรถ D-seg สองหมื่นกลาง กับ สองหมื่นต้น
   ต่างกันประมาณ 4000-6000 บาท

ส่วนตัวมองว่าถ้าเป็นเบนซ์ VK น่าเล่นกว่า เพราะ
ราคาแพงกว่ากันไม่มาก แต่เย็นกว่า แสบผิวน้อยกว่าชัดเจน
เรื่องการรับสัญญาณ GPS โทรศัพท์ วิทยุ
ไม่มีปัญหาเพราะมีเสารับสัญญาณอยู่นอกตัวรถอยู่แล้ว ถ้าไม่บนหลังคาก็น่าจะอยู่บนฝาท้าย
กรีดฟิลม์นิดเดียวเพื่อ Easy pass เท่านั้น  ;D

แต่ถ้าเป็นรถอื่นที่ไม่มีตัวรับสัญญาณอยู่นอกรถ
แล้วไม่อยากใส่ตัวกระจายสัญญาณเพิ่ม
ก็เลือกใช้ Crystalline ครับ
a = F/m