ผู้เขียน หัวข้อ: สนิมกับรถใหม่เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 6174 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotorsx

• Newbie
  • *
สนิมกับรถใหม่เป็นเพราะอะไรครับ
« เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 15:52:51 »
ผมกำลังสนใจรถอยู่รุ่นหนึ่ง แต่รอให้คนอื่นซื้อก่อนเพื่อดู defect ของรถรุ่นนี้ก่อนตัดสินใจซื้อ
จนไปพบว่ามีผู้ที่ซื้อไปตรวจพบ สนิมใต้ท้องรถหลายจุด รวมทั้งที่หัวน๊อตด้วย
และยังเจอเรื่องสีรถเป็นเม็ดๆอีกด้วย

อยากถามผู้รู้หน่อยครับทำไมรถใหม่ถึงมีเหตุการณ์นี้ได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: สนิมกับรถใหม่เป็นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:09:43 »
เหล็กก็ต้องเป็นสนิมกันบ้างเป็นธรรมดาครับ  เป็นมากเป็นน้อยก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วยและชนิดของเหล็ก

ถ้าเป็นวัสดุที่ไม่ใช่เหล็กก็คงไม่เกิดสนิม เป็นพวกอลูมิเนียม คาร์บอนไฟเบอร์ วัสดุเหล่านี้สนิมไม่ค่อยถามหาเท่าไร

ออฟไลน์ Buffy

Re: สนิมกับรถใหม่เป็นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:14:19 »
รถใหม่จริง ชิ้นส่วนบางส่วนอาจนานแล้ว เช่นใช้ร่วมกับตัวก่อน minor หรือ ใช้ร่วมกับ model เก่้า เป็นต้น

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:15:31 »
ผมรู้สึกว่าช่วงหลังๆ มานี้

ชิ้นส่วนช่วงล่างบางชิ้นจะไม่ทำสีในบริเวณที่แมชชีนนิ่ง(เจียร์ กัด ปาด เจาะ)มา

pamoch88

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:26:27 »
 :) รถผลิตเสร็จใหม่ ออกจากสายพานการผลิต เขาเอาไปจอดตากแดดตากฝนรอ เราไปเลือกซื้อ ครับ คันไหนตากแดดนานหน่อยก็เก่ากว่าครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
เพราะฉนั้นก่อนรับรถ ถึงต้องตรวจเช็คก่อน ทุกครั้ง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 16:27:13 »
รถคันใหม่สุดที่บ้านผม คือปี 12

สนิมไม่มีซักจุด

ชิ้นงานที่ทำผิว ชุด กลึง ขัด หรือแม้แต่วัสดุเอง ส่งผลให้เกิดสนิม

ใช้โลหะที่ผิวเป็นสนิมถ้าไม่ชุบไว้มันก็มีสนิมครับ

ยิ่งลดต้นทุนมากก็ทำให้เป็นสนิมเยอะ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:55:19 »
สนิมเป็นธรรมดากับเหล็ก รถทั้งคันเหล็กทั้งนั้น เราก็ดูแลกันไปครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:58:27 »
จริงๆรถใหม่ๆไม่ควรมีสนิมขึ้น แต่เดี๋ยวนี้ผู้ผลิตพยายามลดต้นทุนกันเยอะ บางส่วนพ่นสีมาบางมาก บางส่วนก็ไม่เก็บงานให้ละเอียด เลยมีปัญหาอย่างว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:33:05 »
แสดงว่ารถที่ผลิตขายใหม่เป็นสนิมที่ใต้ท้องรถหรือชิ้นส่วนของรถเป็นเรื่องธรรมดา
และเรื่องสีที่ปูดเป็นเม็ดๆ ก็เป็นเรื่องธรรมดา
ดังนั้นขึ้นอยู่กับความชำนาญของการตรวจเช็ครับรถของเจ้าของอีกที   :'(

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 12:09:42 »
เรื่องสนิมสำหรับรถใหม่นั้นเป็นเรื่องที่ไม่ควรเกิดขึ้น จริงอยู่ว่าสนิมกับเหล็กเป็นของคู่กัน แต่โดยมาตรฐานการผลิตนั้น ส่วนที่เป็นเหล็ก จะต้องมีการพ่น หรือชุบกันสนิมเอาไว้ก่อนแล้ว

รถใหม่ยุคนี้มีจุดที่เกิดสนิมได้เยอะ น่าจะมาได้จากหลายสาเหตุ แต่สาเหตุหลัก ๆ ก็น่าจะมาจากการลดต้นทุนการผลิต และการควบคุมคุณภาพของซัพพลายเออร์ ที่ไม่ดีพอ ทำให้เกิดปัญหาได้

เรื่องสนิมในรถใหม่ หลายคนคงเคยได้ยินเรื่อง สนิมที่โครงเบาะของรถ BMW ช่วงปีที่แล้ว ที่เป็นกันหลายคันทั่วโลก ขนาดว่าเป็นสนิมในจุดที่ไม่สำคัญมาก ผู้ซื้อในต่างประเทศยังไม่ยอมกันเลยครับ จนสุดท้าย BMW ต้องทำการเปลี่ยนโครงเบาะรถที่เป็นสนิมทุกคันใหม่หมด รวมถึงในไทยด้วย

ดังนั้นสำหรับรถใหม่แล้ว สนิมไม่ควรมีครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 17:42:02 »
เอ รึเจ้าของกระทู้จะหมายถึงน้องหน้ายิ้มรึเปล่านะ เพราะรถรุ่นนี้ช่วงออกใหม่ๆอิตกันหลายคันกับสนิมในห้องเก็บของทา้ยรถ แต่ล็อทหลังๆนี่เหมือนจะไม่มีละคับ คันเก่าผมเคยเจอด้วยเลยไปเคลมศูนย์ก็เรียบร้อย แต่ก็อย่างว่ารถมันเป็นเหล็กซึ่งสนิมมันชอบอยู่แล้ว มันก้คงเกิดขึ้นได้แหละคับ ;)

ออฟไลน์ grEanlnw

• Newbie
  • *
  • greanlnw !
    • ลายแทง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 11:39:24 »
ขอรุ่นยี่ห้อด้วยครับ กำลังจะซื้อรถใหม่อยุ่เหมือนกัน
ยังคิดไม่ออก !

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 14:42:45 »
เดี๋ยวอีกห้าปีคอยดูนะครับ ว่าสนิมใต้ท้องรถกับรถใหม่จะเป็นเรื่องปกติ เพราะผู้ผลิดทุกรายพร้อมใจกันลดต้นทุน

ในขณะที่รถเมื่อสิบปีที่แล้ว ทุกวันนี้ยังหาสนิมยากกว่าอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:43:33 »
ขอรุ่นยี่ห้อด้วยครับ กำลังจะซื้อรถใหม่อยุ่เหมือนกัน

ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่สามารถบอกได้จริงๆครับ ผมกลัวไปทำให้ รุ่นหรือยี่ห้อนั้นๆเสียชื่อเสียงครับ
ผมคิดว่าซื้อรถใหม่สมัยนี้ต้องใช้คนที่ดูรถเก่งๆมาช่วยตรวจรถ เหมือนซื้อรถมือสองเลย เศร้าใจจัง