ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกทีครับ ระหว่าง accord 24 กับ C Class ปัจจุบัน (ฉบับแก้ไข)  (อ่าน 4582 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ACCORD 2.4 tech กับ C Class Edition C ส่วนลด 2 แสนหน่อยๆ ก็ตีราคาซัก2.0M

เพิ่มจาก Accord ประมาณ 2 แสน

เป็นคน ขับในเมืองบ่อย ออก ตจว เดือนละ 2 ครั้งแต่ไม่ไกลมาก ประมาณ ไปกลับ 600 โล ขับคนเดียว

ชอบใส่โค้ง เหยียบอย่างเดียว บางอารมณ์อาจมุดบ้าง อยากได้ประหยัดด้วย(ไม่เอาแบบว่า มีตังซื้อรถขนาดนี้ตังเติมน้ำมันต้องมี)

ต้องเลือก 2 ตัวนี้นะครับ C Class ใหม่ไม่ค่อยชอบท้ายเท่าไหร ที่ไม่เอา BM เพราะมี X1 ดีเซลอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

แก้ไขเพิ่มเติมจากที่แล้ว ถ้าเอา ACCORD มา ก็มีงบแต่งช่วงล่างกับเครื่องนิดหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2014, 17:24:28 โดย GodZillaGTR »

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
Re: เลือกทีครับ ระหว่าง accord 24 กับ C Class ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:22:21 »
ถ้ายัง Concern เรื่องประหยัดน้ำมัน ผมว่าเลือก Accord ดีกว่าครับ ค่าบำรุงรักษาระยะยาวก็ถูกกว่าเยอะ ครับ

แต่ความเฟิร์มของตัวรถ ก็ต้องยอมรับว่าคงสู้ C ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
Re: เลือกทีครับ ระหว่าง accord 24 กับ C Class ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:28:34 »
ผมเชียร์ C class  ถ้างบไม่ใช่ปัญหา  และ ไม่ซีเรียสเรื่องรถใกล้จะตกรุ่น

C 200 โปรแรงสุดๆ พร้อมชุดแต่ง  เครื่อง 1.8 ลิตร  เกียร์อัตโนมัต 7 สปีด

ความแรง สมรรถนะ ความคล่องตัว เหนือกว่า Accord แน่นอนครับ   ;) ;) ;)

แต่ ค่าใช้จ่ายดูแลรักษาก็แพงกว่าด้วยนะครับ   ;D ;D ;D

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ tp09

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:39:28 »
C Class แน่นอน

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:42:54 »
ผมมองต่างจากคนอื่นที่รอ c ใหม่ คิดว่าในราคาใกล้เคียงกันคือ 2 ล้านกว่าๆ รุ่นใหม่จะได้เครื่อง 1.6 ในรหัสรุ่น 180 แต่รุ่นเก่าได้เครื่องที่ cc และแรงม้าแยอะกว่า
ผมว่า c ตัวนี้คุ้มสุดแล้ว ถ้างบไหวผมว่าลองไปดูตัว 320i std การขับขี่น่าจะดีกว่าและไม่ตกรุ่น แต่น่าจะลดน้อยหรือรอรถนานแน่เลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:50:24 »
คุ้มๆก็ C Edition C เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 16:50:59 »
โจทย์
1. ขับในเมืองบ่อย ออก ตจว. เดือนละ 2 ครั้ง ข้อนี้เสมอกัน
2. ขับคนเดียว ข้อนี้ก็เสมอกัน
3. ชอบใส่โค้ง ข้อนี้ผมว่า C Class น่าจะดีกว่านะครับ
4. เหยียบอย่างเดียว ข้อนี้ C Class ชนะชัดเจน
5. มุดด้วย C Class ชนะอีกเพราะตัวเล็กกว่าคล่องกว่า
6. ประหยัดน้ำมัน C Class ชนะจากตัวเลขของคุณจิมมี่
7. ค่าซ่อมบำรุงรักษาถ้ารวมขายต่อผมว่าสูสี

ดังนั้นคำตอบชัดเจนมากครับ C Class Edition C แน่นอน ไม่มีข้อไหน Accord จะดีกว่าเลยครับ ยกเว้นจะคิดเรื่อง Option
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2014, 16:53:47 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ mike77

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 17:12:10 »
จากโจทย์ เลือก C อย่างไม่ลังเลคับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 17:20:51 »
ขับคนเดียว ชอบใส่โค้ง มุดด้วย ขับในเมืองบ่อย
>>> C Class

ประเด็นเรื่องประหยัด ซ่อมบำรุง ดูแลประจำปี แอคคอร์ดน่าจะถูกกว่า

ดูๆแล้ว C Class น่าจะเหมาะกับคุณนะครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2014, 17:22:12 »
C โลดครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

jaesz

• บุคคลทั่วไป
1. C-Classประหยัดน้ำมันกว่านะครับ ถามคนที่ใช้ ๆ กันดูได้ครับ นอกเมือง 15 km/l นี่ทำได้แทบทุกถนนที่รถไม่ติดมาก แต่ Accord 2.4 ต้องถนนโล่ง ๆ กดนิ่ง ๆ ถึงจะได้ ในเมือง Accord กินดุกว่าแน่นอน ฟันธง

2. ค่าบำรุงรักษา ถ้าเข้าศูนย์ ทำตามคู่มือไม่มีนอกเหนือกว่านั้น C-class แพงกว่าประมาณ 1-2 พันบาท ถ่ายน้ำมันเครื่องเปลี่ยนไส้กรอง เป่ากรอง อะไรพวกนี้ครับ ไส้กรองน้ำมันเครื่องของเบนซ์ในคู่มือให้ใช้ถึง 3 หมื่นโล แต่ศูนย์บังคับเปลี่ยนทุกครั้ง ลูกละ 850 บาท ถ้าไม่เปลี่ยนก็ประหยัดไปอีกครับ

3. 3 ปีแรก รับประกันของ เบนซ์ไม่จำกัดระยะทาง Accord รับประกัน 1 แสนโล 5 ปี อันนี้ต้องเลือกเอา

4. ใส่โค้ง ไม่ต่างกันมากครับ ถ้าคุณเข้าใจเทคนิกการขับรถว่ารถขับหน้าเข้าโค้งยังงัย รถขับหลังเข้าโค้งยังงัย แล้วแต่ถนัดก็ว่าได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
C Class ครับ

ออฟไลน์ Monn

2 ตัวเลือกที่ต่าง segment ขอเลือก C ก่อน เป็นคำตอบแรก แต่... หากว่า​ ...

คุณชอบ techno ชอบ option ชอบรถใหญ่ นั่งสบาย ชิลๆ  ต้องไป accord 

c ตัวนี้ แทบไม่มี option ไรมาก แต่ขับ หน้าตา และความคุ้ม สำหรับ  c มีมากกว่านะ

แต่สุดท้ายจริงๆ ลองกัดฟันอีกนิด ไป F30 320i base ครับ รถอยู่อีกนานไม่ตกรุ่น น่าจะประหยัดกว่า c นะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AkE

เชียร์ Accord คับ เบนซ์นี้ใกล้จกรุ่นมากละคับ Accord ถ้าทำช่วงล่างหนึบมากนะคับ แต่เด้งหน่อยคับ

ออฟไลน์ mongolias

C แบบไม่ต้องคิดมากเลยครับ
แม้ว่าผมจะชอบฮอนด้า แต่เอามาเทียบกับดาวสามแฉก ยังไงก็เบนซ์ครับ

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
เชียร์ ซี เช่นกัน

ออฟไลน์ jakkajee

c class แน่นอนครับ   โดยรวมดีกว่ามากๆครับ

ออฟไลน์ cloud

Accord เกร่อแล้วครับ แต่ c มีชุดแต่งamgเหนือกว่าทุกด้าน ยกเว้นแค่ออพชั่นแค่นั้น แต่ดูท่าทางคุณจะเน้นการขับขี่มากกว่านะครับ
เห็นจะมุด จะโค้ง ชัดเจนแล้วล่ะไป c เลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

2 ตัวเลือกที่ต่าง segment ขอเลือก C ก่อน เป็นคำตอบแรก แต่... หากว่า​ ...

คุณชอบ techno ชอบ option ชอบรถใหญ่ นั่งสบาย ชิลๆ  ต้องไป accord 

c ตัวนี้ แทบไม่มี option ไรมาก แต่ขับ หน้าตา และความคุ้ม สำหรับ  c มีมากกว่านะ

แต่สุดท้ายจริงๆ ลองกัดฟันอีกนิด ไป F30 320i base ครับ รถอยู่อีกนานไม่ตกรุ่น น่าจะประหยัดกว่า c นะ

ตามนั้นครับ หรือไม่ก็ 316i

ออฟไลน์ almondba

• **
ผมใช้ c แต่เป็น c coupe ที่บ้านออก g9 มาอีกคัน คหสต ไป c โลด