ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยนะครับสงสัยมานาน  (อ่าน 2870 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เห็นพวกรถแต่งต่างๆครับ ใส่ยางแบบว่าบางมากๆ บางกว่ายางรถทั่วไปซะอีกเลยสงสัยว่าใส่เพื่ออะไร เอาแค่ว่าเท่หรือว่ามันทำให้เกาะถนนขึ้นครับ....และที่ผมสงสัยเวลาขับขึ้นสะพานนี่มันไม่กระแทกแม็กรถเหรอครับหรือเวลาขึ้นลูกระนาดต่างๆน่ะครับ แม็กจะไม่เสียเหรอครับ  ปล.เมื่อวานไปดูหนังเรื่องAVATARมา หนังสนุกมาก ผมให้เป็นสุดยอดหนังประจำปีสำหรับผมเลย แต่หนังยาวสุดๆ 3ชม.ได้นี่ล่ะ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยนะครับสงสัยมานาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 17:59:57 »
ตามที่เข้าใจง่ายๆนะครับ ยางบางโดยปกติจะเกาะกว่าหน้า เพราะโยนตัวน้อยกว่าในความเร็วสูงและเมื่อเข้าโค้งจะมีช่วงยืดหยุ่นน้อยกว่า ทำให้เข้าโค้งดีหว่ายาง

หนาๆ ส่วนตัวแล้วผมรู้สึกมากๆเลยนะครับเวลาใช้แม็กส์กว้างและยางดีๆว่ามันมั่นใจเวลาเข้าโค้งและเปลี่ยนเลนส์หนักๆได้ดีขึ้น

กระเทือนนะกระเทือนแน่ๆครับ แต่บางทีก็ลำบากเวลาขึ้นเนิน เดือดร้อนคันหลังอีก ถ้าชอบความปลอดภัยในการขับเร็ว และความสวย(มันสวยเพราะว่ามองเห็น

แม็กส์โดยเฉพาะๆขอบกว้างๆเยอะกว่ายางหนาๆแน่ๆครับ) ก็คุ้มครับสำหรับหลายๆคน คงไม่มีใครอยากเปลี่ยนแม็กส์สวยๆมาแล้วไม่อยากให้มันดูเด่นครับ

และเรื่องของขนาดรถด้วยครับ รถคันค่อนข้างใหญ่เช่น Accord ถ้าใส่แม็กส์เล็ก จะดูไม่ค่อนสมกับขนาดรถครับ เหมือนไม่ค่อยสมดุล(เช่นรุ่น 2.0 เป็นต้น)

อีกอย่างคืออยากใส่แม็กส์กว้างมากๆแต่ซุ่มล้อมันแคบเลยทำให้ต้องใส่ยางบางๆไปโดยปริยายครับ

ส่วนเรื่องเม็กส์เสียหายนั้นต้องระวังแน่ๆครับ แต่แม็กส์มีหลายเกรดนะครับ ของดีๆอาจทนกว่า ของผมเคยกระแทกมาหลายครั้งยังไม่ดุ้งเลย ทำให้จริงๆแล้วผมคิด

ว่าแม็กส์มันไม่ดุ้งง่ายๆนะครับ ถ้าขับระวังๆและยอมจ่ายหน่อย แต่แม็กส์ดียังไงถ้ายางบางก็ต้องขับระวังทั้งนั้นครับ

ปล.ความเท่ ความสวยมันอยู่ที่ตาของแต่ละคน เราไม่สามารถตัดสินคนอื่นจากตาเราคนเดียวว่าเป็นสัจธรรมได้แน่ๆครับ สำหรับผมคิดว่าแม็กส์กว้างๆกำลังดี ไม่

กว้างมากเกินไป พอสวยและเหมาะสมกับเมืองไทยครับ ถ้ากว้างมากไปจะทำให้คนข้างหลังเดือดร้อนได้เพราะช้ามากเวลาขึ้นหลังเต่าหรือเวลาถนนแย่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 18:19:39 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยางรถยนต์หน่อยนะครับสงสัยมานาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 18:52:09 »
แย้งเรื่องหนังครับ

AVATAR ประมาณสองชั่วโมงครึ่งครับ(บางโรงขึ้นราคาค่าตั๋ว อ้างว่าหนังยาว...เหตุผลไร้สาระมาก)  แต่สนุกครับ ^^

ส่วนเรื่องยาง ตามที่พี่คนข้างบนบอกอ่ะครับ ยางบางๆ แม็กซ์ใหญ่ๆ ก็ต้องระวังกันมากๆ เวลากระเทือนทีนึงที่กลุ้มเลย  ส่วนถ้าใหญ่ไป ก็น่าเกลียด+ติดซุ้มล้อ ถ้าเล็กไปก็ดูไม่ค่อยดีอ่ะครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 20:41:32 »
ถ้าไม่บางเกิน ก้อเทดีนะ แต่บางไปผมว่าดูมันเหมือนพิการลีบๆ ไงก้อไม่รู้

ส่วนเรื่องกระแทก  ต้องทำใจครับ ก้อมันบางซะขนาดนั้น  ของผม 40 R18 คราวหน้าว่าจะเปลี่ยนเป็น 45 อยู่เลย สงสารแมกซ์

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 17:04:03 »
ยางที่บางกว่าสเปกสแตนดาร์ต ส่วนมากคือต้องเปลี่ยนแม็กซ์มาใหญ่กว่าสแตนดาร์ต เลยต้องลดซีรีส์ยางลงเพื่อให้เส้นรอบวงของล้อใกล้เคียงของเดิม
ส่วนจะบางมากบางน้อย มันอยู่ที่ความพอใจของเจ้าของรถด้วย กับออฟเซ็ทล้อ ซุ้ม ขนาดหน้ากว้างแม็กซ์ด้วย ว่ามันสัมพันธ์กันหรือไม่น่ะครับ

ส่วนผลดีคือเกาะถนนขึ้นจากหน้ายางที่กว้างกว่าเดิมแต่แก้มยางเตี้ยลง(โยนน้อยลงเห็นๆ) ระยะเบรกน่าจะทำได้ดีกว่ายางติดรถเดิมๆ
ส่วนผลเสียคือ ราคาค่าใช้จ่ายของสิ่งเหล่านี้ส่วนมากจะแพงกว่าสเปกติดรถแทบทั้งสิ้น มีความกระด้างหรือสะเืทือนมากขึ้น เสียงจากถนนมากกว่าเดิมแม้จะใส่ยางเกรดเงียบ
รถผมเปลี่ยนจากยาง 215-45-ZR17 ของอิตาลี่ มาเป็น 215-45-17 Toyo T1S มันก็ยังดังอยู่ดีแหละ เพียงแต่ดังน้อยลงแค่นั้นเอง

สำหรับรถที่ใส่ยางแก้มเตี้ย ข้อสำคัญที่สุดคือ ลมยาง ต้องเติมแข็งกว่ามาตราฐาน 2-5 ปอนด์ เพื่อป้องกันแม็กซ์ดุ้ง เวลาเจอถนนดวงจันทร์แบบบ้านเรา
รถผมวิ่งอยุธยาทุกอาทิตย์ ลมยาง 4 ล้อ อยู่ที่ 34 ปอนด์ และมั่นเช็คทุกอาทิตย์ครับ แข็งนิดนึงแต่ขับแล้วมั่นใจดี
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011