ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน หน่อยครับ เรื่องตรวจสภาพรถ  (อ่าน 6455 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
รบกวน หน่อยครับ เรื่องตรวจสภาพรถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 12:58:51 »
...คือวันนี้ ผมจะเอา รถไปตรวจ สภาพ เพื่อ ต่อ ทะเบียน อ่ะครับ รถของผม เข้า ปีที่7 แล้ว...jazz gd 2006 ติดสติกเกอร์ ลายคาร์บอน ที่ ฝากระโปรงหน้า
..พอไปถึง สถานตรวจสภาพ คนตรวจ เดินมาถามว่า แจ้งเปลี่ยน สีเพิ่ม มาหรือ เปล่า ถ้าไม่ได้แจ้ง.
เค้าตรวจให้ไม่ได้ ครับ ..ผมแย้งไปว่า ขนส่ง เค้า ให้ ต่อ ทะเบียน ก่อน แล้วค่อย แจ้ง เปลี่ยนสี อ้อ พอดี ผมติดแก๊ส มาด้วย คร้บ เลย จะได้ไปแจ้งเปลี่ยน ทีเดียวเลย พนักงาน ขนส่ง ว่างั้น..
..ผมก็ไม่ได้ คิดไร ก็เลย จะเอา รถ ไปตรวจสภาพ ข้างนอก เพราะใน ขนส่ง คน เยอะมาก ครับ...
..แล้วงี้ ผมต้องทำไง ผมถาม คนตรวจ สภาพ เคิาก็ บอกว่าต้องไปแจ้ง ก่อนครับ ..ก็ขนส่ง เค้าให้ต่อ ทะเบียนก่อน ค่อยแจ้ง คือถ้าไม่ผ่าน การตรวจสภาพ ก็ ต่อ ทะเบียนไม่ได้ ..สุดท้ายกลับบ้าน มานั่งลอก สติกเกอร์ เวร แท้ๆ... :- :-[
...อยากทราบว่า ใคร เคย โดนมั่ง ครับ...
..แล้ว มันเป็นแบบนี้ ทุกที่ ป่าวครับ..
..หรือว่าเป็น ข้อ กำหนด ของทางราชการ.. เพราะผมไม่รู้ จริงๆครับ...
...ใครทราบ ช่วย ตอบที ครับ ขอบคุณครับ...
..ไอ้ที่งง คือ สติกเกอร์ แผ่นเดียว มัน ทำให้รถมัน พังได้ เหรอครับ...
..คือผมเข้าใจ ว่า การตรวจ สภาพรถ มัน จะต้องเกี่ยวกับ ความปลอดภัย ในการใช้รถ  ที่เป็นอุปกรณ์ส่วนหลัก ไม่ใช่เหรอครับ อย่าง ความ สมบูรณ์ของเครื่องยนต์ เบรค และ พวกไฟ สัณญาณ ต่างๆ ว่า ทำงานได้ดี อยู่ หรือไม่ ไม่ใช่เหรอครับ งงงง..

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รบกวน หน่อยครับ เรื่องตรวจสภาพรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 13:16:10 »
ตามความเข้าใจของมนะครับถ้าไม่เกิน 40% ไม่ต้องแจ้ง ดังนั้นติดที่กระโปรงหรือหลังคาอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ถึง 40% ไม่ต้องแจ้งครับ รึผมจะเข้าใจผิดมาตลอดหว่ารอผู้รู้มาบอกด้วยคนนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวน หน่อยครับ เรื่องตรวจสภาพรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 14:40:47 »
ปกติ ไม่มีปัญหานิคับ ลองเปลี่ยนที่ดูคับ บางที อาจไปเจอช่วงเขาขี้เกียดก็ได้

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 16:01:09 »
อ้าวกำ ลอกไปแล้วเหรอครับ

**การจดทะเบียนเปลี่ยนสีรถให้ถูกต้องตามกฎหมาย
หากคุณต้องการเปลี่ยนสีรถยนต์ให้ถูกต้องตามกฎหมายแล้วละก็ สามารถทำได้ไม่ยากครับ เพียงแค่ไปจดแจ้งเปลี่ยนสีรถยนต์ที่กรมขนส่งทางบก ซึ่งใช้เวลาประมาณครึ่งวันก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ โดยตามกฎหมายมีข้อกำหนดว่าหากการเปลี่ยนสีรถยนต์มีมากกว่า 20% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด เจ้าของรถมีหน้าที่ต้องแจ้งเปลี่ยนสีรถยนต์ต่อกรมขนส่งทางบก แต่ถ้าเป็นการเปลี่ยนสีเฉพาะส่วน โดยมีพื้นที่ไม่ถึง 20 % ของพื้นผิวรถยนต์ ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้งครับ เช่นการเปลี่ยนสีเฉพาะส่วน หลังคา , ฝากระโปรงหน้า แบบนี้ไม่ถึง 20% ไม่ต้องจดแจ้ง
ฝากระโปรงหน้า–หลังดำ ฝากระโปรงไฟเบอร์ ที่เขาว่าผิด ผิดข้อไหน เปลี่ยนฝากระโปรงไฟเบอร์ถ้าทำเป็นสีเดียวกับสีรถ ที่จดทะเบียนไว้ถือว่าไม่ผิด แต่ถ้าเปลี่ยนสีฝากระโปรงเป็นสีดำ หรือสีอื่น ที่ไม่ตรงกับสีตัวรถเจ้าหน้าที่จะพิจารณาตามกฎที่ว่า รถยนต์ที่จดทะเบียนจะมีการระบุสีตัวรถไว้อย่างชัดเจนไม่รวมสีของกันชนรถ เช่น ในกรณีรถระบุไว้ในทะเบียนว่าเป็นสีขาวแต่ฝากระโปรงหน้าเป็นสีดำ ถ้าไม่เกิน 20% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด ถือว่าไม่ผิด แต่ถ้าดำทั้งฝากระโปรงหน้าและหลัง ส่วนมากจะพินิจว่าผิด เพราะเกิน 20% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด ซึ่งเจ้าของรถต้องนำรถเข้าไปแจ้งเปลี่ยนสี ว่าเป็นรถสองสี (ทูโทน) กับกรมขนส่งทางบก
ตาม พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 13 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากมีการเปลี่ยนแปลงสีของรถให้ผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้ เจ้าของรถต้องแจ้งนายทะเบียนภายในเจ็ดวันนับแต่วันเปลี่ยนแปลงการแจ้งตาม วรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามระเบียบที่อธิบดีกำหนด" สรุปต้องไม่เกิน 20% ครับ ถ้าเกินกว่านี้ ก็ผิดกฏหมาย
ถ้าไม่แจ้ง ผิดพรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 13,มาตรา 60 ต้องโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 01:11:52 »
พี่ไปตรวจที่ไหนครับ.... เอกชน หรือขนส่ง
ฟังๆดูแล้ว เหมือน พนง.จะรอท่าที อะไรบางอย่าง ถ้ามีนอกมีใน คงจะผ่านชิลๆหรือเปล่าครับ

ปล.พี่ชายผมเคยเอารถไปตรวจสภาพ พนง. บอก อ้าว รถติดแก๊สมานิ แจ้งหรือยัง?
พี่ชายผมตอบ ติดมานานแล้ว ไม่ได้ใช้นานแล้วครับ ได้ยินเสียงคล้ายๆมันจะระเบิดเลยไม่เคยใช้อีกเลย ไม่เชื่อพี่ลองเปิดระบบแก๊สดูสิครับ /พนง. รีบเขียนๆๆ ตรวจเสร็จผ่านอน่างไว 555+
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 01:17:41 »
เดี๋ยวมีการถ่ายรูปส่ง  ขนส่ง  ติดที่กระโปงหน้าไม่ผ่านแน่นอนครับ  เห็นต้องไปลอกออกหลายคันครับ

คุณอย่าลืมว่าถ้ามองจากด้านหน้า  ไกล อาจคิดว่าเป็นรถสีดำนะครับ