ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำวิธีการอ่านรหัสยางแบบคร่าวๆครับ สำหรับคนที่จะเปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ  (อ่าน 2416 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ผมจะแนะนำอย่างคร่าวๆนะครับ สมมติว่า 165/70 R14

ในค่าดังกล่างจะมีตัวเลขอยู่สามชุดด้วยกัน คือ
    165 หมายถึง ความกว้างของหน้ายางส่วนที่สัมผัสผิวถนน(ความกว้างอาจะไม่ตรงตามค่านี้เป๊ะๆ) หน่วยเป็นมิลลิเมตร
    70   หมายถึง ความสูงของแก้มยาง คิดเป็นร้อยละ(%)ของความกว้างหน้ายาง หรือที่เรียกกันโดยทั่วไปว่า ซีรี่ย์ยาง
    R14 หมายถึง รัศมีของวงล้อด้านใน(กระทะล้อหรือแม๊ก) หน่วยเป็นนิ้ว(inch) หรือที่เรียกกันโดยทั่วไปว่า ขอบยาง

ดังนั้น จะทำให้เราทราบค่าต่างๆดังนี้ ความกว้างหน้ายาง 165 มิลลิเมตร ความสูงของแก้มยาง 165 x 7%= 115.5 มิลลิเมตร และ ขอบยาง 14 นิ้ว
    เพราะฉะนั้น เราจะเห็นได้ว่า การที่ยางที่มีซีรี่ย์ต่ำกว่าก็ไม่จำเป็นต้องมีแก้มยางน้อยกว่าเสมอไปเช่น 185/65 R14 จะมีความสูงของแก้มยาง 120.25 มิลลิเมตร

หลายๆท่านอาจจะงงใช่มั้ยครับงั้นนี่เลย โปรแกรมคำนวณขนาดยางรถยนต์ บอกหมดทุกค่า มีภาพประกอบด้วยว่าของเก่ากับของใหม่มีขนาดแตกต่างกันเท่าไหร่ มีขนาดที่แนะนำสำหรับคนที่ต้องการเปลี่ยนล้อแม๊กขนาดใหญ่ขึ้น
สำหรับมือถือแอนดรอยด์นะครับ อันที่จริงมีให้เลือกหลายตัวแต่ผมใช้ตัวนี้แล้วโอเค เลยไม่ได้ลองตัวอื่นเลย เห็นว่ามีประโยชน์เลยเอามาแบ่งปันกันครับ
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.intofan.android.tiresizecalculator

ออฟไลน์ testmaster

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ PumpNISMO

ใครรู้จักแอพในiosก็เข้ามาแนะนำกันได้นะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
ใครรู้จักแอพในiosก็เข้ามาแนะนำกันได้นะครับ จะได้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ขอบคุณครับ

กำลังจะถามเลย ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"