ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Lancer EX มีอะไรดีบ้างครับ  (อ่าน 5951 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Mitsubishi Lancer EX มีอะไรดีบ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:19:45 »
ตัดเรื่องความสวยออกนะครับ เพราะแต่ละคนความชอบไม่เหมือนกัน

เท่าที่ดูจากการทดสอบดูแล้วเครื่องวิ่งได้พอๆ กับเครื่อง 1.6 กินน้ำมันพอๆ กับ Alphard V6 ราคาก็ C-Segment ทั่วไป

ผมเลยสงสัยว่ามันมีดีที่อะไรครับ อะไรคือจุดขายของมัน เห็นหลายคนบอกว่ามันคือตำนาน

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: Mitsubishi Lancer EX มีอะไรดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:24:20 »
ไม่เคยขับครับ  แต่พี่สาวผมซึ่งเป็นคนไม่สนใจรถเลยประเภทขับอย่างเดียวไม่เคยแยกแยะอะไรทั้งนั้น  เคยเอารถบริษัทไปใช้กลับบ้านมาถึงกะออกปากชมว่าขับดีมากๆ

ผมไม่ใช่สาวกมิตซูนี่ถึงกับเขวเลย

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
Re: Mitsubishi Lancer EX มีอะไรดีบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:28:30 »
ช่วงล่างกับพวงมาลัยโอเคเลย เบาะหลังผมว่านั่งสบายกว่าอัลติสอีก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:39:04 »
ช่วงล่างที่โดดเด่นที่สุดในจตุรเทพรถบ้านไง :P ในรีวิวที่จิมมี่กล้าเอาไปกระโดดเนินที่ความเร็วสูงแบบที่ไม่เคยกล้าทำมาก่อนในรถระดับบ้านๆเท่าที่เคยทำรีวิวมา  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:45:30 »
เหมือน evoX ฝุดๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:46:27 »
ช่วงล่างที่โดดเด่นที่สุดในจตุรเทพรถบ้านไง :P ในรีวิวที่จิมมี่กล้าเอาไปกระโดดเนินที่ความเร็วสูงแบบที่ไม่เคยกล้าทำมาก่อนในรถระดับบ้านๆเท่าที่เคยทำรีวิวมา  :-*

นักแข่งก็เลยนิยมเอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วใช้แข่งป่าวครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:53:58 »
ผมเคยใช้ Cedia 1.6 มาก่อน เมื่อมีรุ่นใหม่ก็อยากเปลี่ยนแต่พอเห็นตัวจริงก็ไม่มีความอยากซื้อเลย (เซลโทรฯ มาจีบบ่อยช่วงนั้น)  และก็คงไม่ใช่เพียงแต่ในไทยเพราะทั้งตลาดโลกรุ่นนี้ก็ขายไม่ได้ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 16:02:35 »
ถ้าระดับเอาไปลงแข่งเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวไม่พอครับ เพราะแลนเซอร์exกับอีโวลูชั่นXมีความแตกต่างเยอะแยะมากมายในเรื่องของช่วงล่างและตัวถัง วางแค่เครื่องอย่างเดียวEXรับมือ300แรงม้าไม่ไหว  :P เอาเป็นว่าในระดับรถบ้านๆธรรมดาๆเจ้านี่สบประมาทเรื่องของช่วงล่างไม่ได้แน่นอน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 16:47:24 »

ผมก็ใช้อยู่ ผมก็แยกไม่ออกว่ามันแย่กว่า C-segment เจ้าอื่นตรงไหน ?

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 17:52:41 »
ช่วงล่างดีกว่า mazda 3 Focus Cruise ไหมครับ

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 17:56:51 »
ช่วงล่าง หวงมาลัย เบรค

ผมใช้อยู่3ปีกว่า

ออฟไลน์ Golfpy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 22:29:37 »
ตัดเรื่องความสวยออกนะครับ เพราะแต่ละคนความชอบไม่เหมือนกัน

เท่าที่ดูจากการทดสอบดูแล้วเครื่องวิ่งได้พอๆ กับเครื่อง 1.6 กินน้ำมันพอๆ กับ Alphard V6 ราคาก็ C-Segment ทั่วไป

ผมเลยสงสัยว่ามันมีดีที่อะไรครับ อะไรคือจุดขายของมัน เห็นหลายคนบอกว่ามันคือตำนาน

มันมีแต่เครื่อง 1.8 กับ 2.0 นี่หน่า
ข้อดีของ lancer ex ก็ช่วงล่างหนึบมาก แต่เสียงลั่นสุดๆ
พวงมาลัยอยู่ในระดับดี
อัตราเร่งมีหลังติดเบาะโดยเฉพาะตอนเปิดสปอร์ตโหมด อัดตามด้วย paddle shift
ขับสนุกมากก ถ้าชอบซิ่งจะหลงรัก
ได้บอดี้ evo x ในราคาไม่แพง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 00:45:18 »
ช่วงล่าง พวงมาลัย เจ๋งจริงครับ ขับแล้วติดใจ เทียบกับรถที่ผมใช้บ่อยๆ อย่าง Altis, City รุ่นที่แล้ว
2 คันนั้นรู้สึกเบาเป็นรถกระป๋อง ไปเลย :P
ส่วนที่แย่กว่าเจ้าอื่นผมคิดว่า
 - ดีไซน์ดุดันเกินไป ผญ ไม่ชอบ (รู้กันอยู่แล้ว)
- ภายในพลาสติกหมดเลย  ราคานี้มีบุนุ่มบ้างก็ดี
- ล็อตแรกราคาเวอร์มาก ออพชั่นก็น้อย (กระจกพับมือทุกรุ่น) First Impression เสียหมด
- อ่านรีวิวคุณจิมแล้ว อัตราเร่งก็ไม่ได้ดีเท่าไหร่ อัตราสิ้นเปลืองก็ค่อนข้างแย่
- เก็บเสียงยางห่วยสุดในสามโลก (MY2014- เพิ่มฉนวนซับเสียงแล้ว) อันที่จริงขึ้นกับรุ่นและสภาพยางดัวย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 07:53:09 »
ช่วงล่างนุ่มสบาย ขับทางไกลโครตดี สู้ D-Segment ได้สบายๆ

อัตราเร่ง ไม่ได้เรื่อง สู้ B-Segment ยังหืดขึ้นคอ

อัตราสิ้นเปลือง กินอย่างกับรถใหญ่ ยิ่งอืด ยิ่งเค้น ยิ่งเปลือง

สรุปคือ มันดีเกินไปในด้านนึง และห่วยเกินไปในด้านนึง
เคยขับตัวพันแปดมาเป็นอาทิตย์ ช่วงล่างมันดีมาก ผมขับสายเอเชียลากยาวตั้งแต่อยุธยายันนครสวรรค์
140-160 ตลอด นิ่งมาก เบรคดี พวงมาลัยคม
อัตราเร่งมันอืดไปหน่อย ต้องเหยียบแบบ 50% ถ้าอมคันเร่งนี่ไม่ได้เลย
แต่พอกดจริงๆก็เอาเรื่องเหมือนกันแหละ ถ้าให้ดีต้อง 2.0 (ยังไม่เคยลอง)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 08:16:02 »
ต้นอืดครับ ถ้าขับเดิม ๆ แล้วเอาอารมณ์ 4AT มาจับ
แต่ถ้าตีนหนักไปเรื่อยๆ
เกียร์มันจะปรับตัวเองครับ ทุกวันนี้ก็ไม่ได้รู้สึกอืดอะไร ออกตัวไวกว่า B แน่นอน
ใช้ EX ต้อง indy เข้าใจ CVT  แล้วจะดีเอง

ใครไม่พอใจความอืด ผมเคยบอกแล้ว
ว่า มี SP mode มาให้
ออกตัวเกียร์ 1 หลังก็ติดเบาะได้ครับ

ใช้มา จะสี่ปีแล้วครับ
ยังตัดใจไปออก คันอื่นไม่ได้
แค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก ๆ 30000-40000 โลแล้วแต่ความหนัก แค่นี้ รถมันก็อยู่ไปนานๆ

เคย ขับ Camrry กับ Accord มันนิ่มกว่า Ex จริง แต่ไม่รู้สึกหนึบ หรือ มั่นใจ เท่า EX เลย
หากเป็นไปได้ หากมีตังเหลือ จะสอย EX  2.0  มาเก็บไว้ พร้อมลง MT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2015, 08:20:55 โดย mamaman »

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2015, 18:52:16 »
พวงมาลัยเยี่ยมมากครับ ช่วล่างก็ดี

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 02:08:07 »
ผมใช้ตัว 2.0GT Lot 1000 คันแรก

ใช้อยู่ 4 ปีกว่าๆ

ขายไป ตอนวิ่งครบ 130000 km

พวงมาลัยดีมาก
ช่วงล่างดี แต่ผมก็ไปทำเพิ่มอยู่ดี
เบรคดี แต่ผมก็ไปทำเพิ่มอยู่ดี
เบาะนั่งสบาย แอร์เย็น
แต่งสวย
จูน E85 ได้ ได้ม้า มาเพิ่มซํก 10 ตัว
เกียร์ที่ว่าทนไม่ทน ผมใช้งานหนัก แบกอุปกรณ์ถ่ายหนัง แบกเพื่อน เต็มๆคัน เท้าหนัก ขับกระโชกโฮกฮาก แบบวัยรุ่น

จน 130000 ก็ยังไม่พังน้ะครับ มีหอนเล็กๆ เวลา อัดหนักๆ

แต่ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกๆ 30000 เปลี่ยนของเหลว ไม่เคยขาด หรือ ช้ากว่ากำหนดครับ

โครงสร้างแข็งแรง
ชนตั้งไม่รุ็กี่ที ไปจิ้มเค้าเองบ้าง โดนเค้าจิ้มบ้าง หักหลบหมาชน เสา จนอ่างน้ำมันเครื่องแตก

ข้างหลังโดนกระบะ วิ่งมาชนหน้าเต็ม กระจกท้ายไม่แตก 

ผมไม่เคยเป็นอะไร เดินออกมากดโทรสับ เรียกประกัน สบายๆ

พูดแล้วก็คิดถึงครับ นึกถึงสมัยเรียน แม้จะผ่านมาไม่นาน

ซื้อ 1,034,000
ขาย 450,000

ทำใจอย่างเดียวครับตอนขาย

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 17:27:26 »
ข้อเสียคือ ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ซื้อครับ