ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นใดบ้าง...ขณะอยู่ที่ n ต้องเหยี่ยบเบรคก่อนถึงเข้าเกียร์ได้?  (อ่าน 5722 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
     ไม่ว่าจอด n , p มันก็จะเข้าพาร์ค (ต้องเหยียบเบรคก่อนถึงเข้าเกียร์ได้) แต่ต่างกันที่ n  ไหลได้ 

ที่ถามเพราะผมเห็นว่าปลอดภัยดี...อยากหาความรู้ไว้  เผื่อเปลี่ยนรถ  จะได้เป็นเหตุผลสักข้อหนึ่งในการซื้อครับ...

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
รถยุโรปในยุคที่ยังไมมี Eco Start - Stop ครับ

เช่น Volvo 460 , BMW 318i E46

ส่วน Toyota Vios เลื่อนได้เลยนะครับ N ไป D

:o
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
Golf GTI ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

- Vw Passat CC
- BMW X5

ผมว่า BMW ที่เกียร์เป็นจอยสติคส่วนใหญ่มีระบบนี้ครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ baddream11

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

F30 ก็ต้องเหยียบเบรคก่อนครับ ถ้าไม่เหยียบมันจะมีเสียงจิงเกิลดังขึ้นมา

เลยคิดว่าเกียร์ BMW ที่เป็นจอยสติ๊คน่าจะเหมือนกันหมดนะครับ

ถามความเห็นคุณผู้ใช้รถรุ่นทีมี ECO- start stop ครับ
เช้น BMW F30 , MB C200 , nissan รุ่นท้อปๆ

ว่าหลังเครื่องดับไปเองตอนไฟแดง --- > รถเราได้ไฟเขียว
เราควรจะ

1 ถอนเท้าจากเบรค เครืองติดชึ่งๆ แล้วคอยแข้าเกียร์ D ออกตัว
2. เข้าเเกียร์ D ก่อนแล้วค่อยถอนเท้าจากเบรค เครื่องติดชึ่งๆๆ แล้วออกตัว

+++++++ที่ถามคือแบบไหนจะถนอมเกียร์ มากกว่ากันอ่ะคับ ::) :o >:(
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Pat.Lee

MB มีฟังชัน Hold ครับไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์เวลาจอดติดไฟแดงแค่ย้ำแป้นเบรค 1 ครั้งขณะที่รถหยุดนิ่งแล้ว พอจะออกตัวก็แตะคันเร่งหรือเหยียบเบรคอีกทีนึง ระบบจะยกเลิกคำสั่ง Hold ครับ ส่วนเกียร์ของ MB ตอนนี้เป็นเกียร์มืออยู่ที่พวงมาลัยด้านขวา ไม่มีใครมาโดนได้ง่ายๆ นอกจากคนขับ แต่จะมีปัญหาเรื่องการขับขี่ที่ช่วงแรกๆ อาจจะยังไม่ชินครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ  สรุป  โดยรวมแล้ว รถยุโรป จะมีระบบนี้  ยกเว้นรุ่นใหม่ที่มีปุ่ม พุชสตาร์ท...ส่วนญี่ปุ่นมีเป็นบางรุ่น...

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ trumpetx

ผมเหยียบเบรกก่อนทุกคัน ไม่ว่าจะเป็นรถรุ่นไหน เลย ไม่รู้เลยว่า รุ่นไหนที่ไม่เหยียบแล้วมันเข้าเกียร์ได้

เหมือน เวลาสตาทต้องเหยียบเบรก ผมเหยียบเบรกก่อนสตาททุกคัน

ออฟไลน์ holahola66

ผมเหยียบเบรกก่อนทุกคัน ไม่ว่าจะเป็นรถรุ่นไหน เลย ไม่รู้เลยว่า รุ่นไหนที่ไม่เหยียบแล้วมันเข้าเกียร์ได้

เหมือน เวลาสตาทต้องเหยียบเบรก ผมเหยียบเบรกก่อนสตาททุกคัน

กะลังจะมาตอบแบบเดียวกันเลย เด๋วเย็นนี้จะไปลองดูว่าคันไหนต้องเหยียบบ้าง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

BMW E46 เวลาติดไฟแดง

เข้าตัว N แล้วผมชอบปล่อยเบรคที่เท้า แล้วเล่นงัดข้อกับรถครับ (ยังไงๆก็โยกเกียร์ไป D ไม่ได้ ---- > แข็งโป๊กเลย !!! )

แต่ Vios อย่าริเล่นแบบนี้นะครับ มีได้มันไปโดนคันหน้าแน่ๆ โชคดีที่มันจะออกตัว Lag ให้นิดนึง

ขับไปเรื่อยๆ จะรู้เองครับ

:D ;) ??? :-\

keanetona

E39 ครับ ผมเคยหน้าแตกกลางแยกมาแล้ว

ออฟไลน์ ADS

อ่านกระทู้นี้แล้วลองมาย้อนคิดอีกทีว่าตอนเปลี่ยนเกียร์ ผมทำอย่างไร
ก็นึกได้ว่า ผมเหยียบเบรคก่อนจนกลายเป็นเรื่องอัตโนมัติไปแล้ว  ผมว่า
ทุกคนก็ทำแบบนั้นเพราะคนขับรถเกียร์ auto จะรู้อยู่แล้วว่าพอเข้าเกียร์
รถก็จะเคลื่อนที่ทันที จึงเหยียบเบรคก่อนเปลี่ยนเกียร์
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ f1rstgot

F30 และ เกียร์ไฟฟ้า8จังหวะ ของ BMW ทุกรุ่นเลยมั๊งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

กะลังจะมาตอบแบบเดียวกันเลย เด๋วเย็นนี้จะไปลองดูว่าคันไหนต้องเหยียบบ้าง

+1 ครับ ผมก็ติด เหยียบเบรคก่อนตลอด เลยไม่รู้คันไหนเป็นบ้าง

ที่จริง ก็เหมือนทุกท่านนั่นแหละครับ  ก่อนเข้าเกียร์ก็เหยียบเบรค......แต่เวลารถติดนาน ๆ  ผมจะปลดมาที่เกียร์ว่างแล้วดึงเบรคมือ  (ไม่ชอบเข้า พาร์ค  กลัวหลงเกียร์) จึงเห็นว่าไฟพาร์คโชว์ขึ้นมา  เลยลองเข้าเกียร์  ฯลฯ  จึงเพิ่งรู้ (โง่มาตั้งนาน)................ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ AkE

BMW ที่เป็นเกียร์ไฟฟ้าทุกรุ่นคับคิดว่า แต่ที่เคยขับเลยคือ 320d กับ 525d ชัวๆ

ออฟไลน์ 6162002

เท่าที่ขับมา มี 525D ของเพื่อน ต้องเหยียบ

ส่วนรถญี่ปุ่นที่ขับๆมาๆ (B-C Segment) ก็เข้าได้เลยทั้งนั้นนะครับ ไม่ต้องกดปุ่มข้างๆเกียร์ด้วย(สำหรับรถที่ไม่ใช่เกียร์ขั้นบันได)

ส่วนตัวผมก็เฉยๆ ถ้าจอดไฟแดงอยู่หน้าสุดผมก็ไม่เหยียบเบรค  เข้า D ไปเลย   ส่วนสตาร์ทรถเกียร์ออโต้ ต้องเหยียบเบรคด้วยเหรอครับ??

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
รู้แต่จาก P > D วีออส ต้องเหยียบเบรคนะ

ส่วนสตาร์ทรถเกียร์ออโต้ ต้องเหยียบเบรคด้วยเหรอครับ??

-------------------------------------

รุ่น ท้อปๆ หลังๆ ต้องเหยียบหมดครับ พวกที่เป็นระบบ Push Start อ่ะ

(กันลูกซนกดเล่นกระมัง)

;) :-\ :-*

ออฟไลน์ oun

PengZZ

อย่าไปลองเลยครับ เหยียบเบรกก่อนเข้าเกียร์ให้เป็นนิสัยดีกว่าครับ