ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองคาดเดา 10 อันดับ best drive 2013 ของเว็บกันดูไหมครับ  (อ่าน 7056 ครั้ง)

ใกล้ถึงวันเกิดเว็บแล้ว เป็นธรรมเนียมที่ทางเว็บจะจัดอันดับ 10 best drive ประจำปี
ตอนนี้มาทายกันพลางๆไหมครับ ว่า 1-10 เพื่อนคิดว่ามีรุ่นไหนติดบ้าง
ทางเว็บจะนับรวมหมด ทั้ง ฟูลรีวิว เฟิร์สอิมเพรสชั่น และคลิป

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: มาลองคาดเดา 10 อันดับ best drive 2013 ของเว็บกันดูไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:09:18 »
ขอเดารถที่น่าจะเข้ามาติดอันดับละกันครับ
 - BMW Active Hybrid คันนี้ทั้งแรงทั้งประหยัดน่าจะเข้ามาติดได้ไม่ยากครับ
 - E300 Bluetechybird เต็มถังขับเพลินทั่วไทย
 - Nissan Teana สังเกตจากบางกระทู้ที่คุณจิมมี่ตอบน่าแนะนำรถรุ่นนี้บ่อยๆ แสดงว่ามันต้องมีดี
 - Honda Accord มีดีในแบบ Honda
 - เกือบลืม S Class W222 คันนี้ระบบไฮเทคเพียบ
 - Toyota Yaris คันนี้เดาผู้พันเพนสั่งได้
 - CX-5 และ Mazda 6 ต้องมีติดบางหละครับ

ที่เหลือคิดไม่ออกแล้วครับ เดาไป 8 คันหวังว่าจะถูกซัก 5 คันครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Re: มาลองคาดเดา 10 อันดับ best drive 2013 ของเว็บกันดูไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:23:25 »
แทงใหม่ๆ  :D

F30 Family
Proton Preve
IS300h
XV
Veloster Turbo
Octavia
Accord 2.4
Sylphy 1.6

**แก้ชื่อรุ่นละครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:09:22 โดย Nlight »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:38:57 »
ทางเว็บจะนับรวมหมด ทั้ง ฟูลรีวิว เฟิร์สอิมเพรสชั่น และคลิป

รู้สึกจะนับเฉพาะรถที่ได้ทดสอบครบทุกอย่างนะครับ
อย่างรถที่ออกมาเป็น First Impression จะไม่ได้ทดสอบ
อัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่งที่จับเวลาเป็นทางการ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:50:53 »
ขอเดาว่าน่าจะ
bmw active hybrid 3
benz s class w222
subaru forester
mazda cx5

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:53:08 »
.
.
.
ต้องมี A250 แน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:25:19 »
BMW ActiveHybrid 3
BMW 640i Grand Coupe
Range Rover Evoque
Mazda CX-5
Skoda Octavia
Mercedes Benz A250 AMG
Mercedes Benz SLK200
Lexus IS300h
Lexus IS250 FSport
Toyota GT86/Subaru BRZ

เพิ่มเติมครับ
Ford Fiesta Ecoboost
Mercedes Benz S Class W222 (ถ้านับรวมด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:34:30 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:29:33 »
แทงใหม่ๆ

F30 Family
Cx5 Sky-D
E300 BtH
IS250h
XV
Veloster Turbo
Accord

IS300h นะครับ ถ้า IS250 จะเป็นเบนซินธรรมดา

ส่วนผมขอเดาว่า
Subaru xv
BMW activehybrid 3
toyota yaris
nissan teana
subaru forester
honda accord G9

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:36:09 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:10:40 »
เอารายชื่อมาให้เผื่อใครจะช่วยนึกว่าขาดคันไหนบ้าง
แต่อย่าลืมว่าจะนับเฉพาะรถที่ได้จับอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงนะครับ

คือถ้าไม่มีสองอย่างนี้ ผมไม่รู้จะให้คะแนนอย่างไรหัวข้อในการให้ผมเชื่อว่า
อัตราเร่งกับความประหยัดยังไงชาวheadlightก็ต้องสนใจอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 21:02:50 โดย MoO Cnoe »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:14:41 »
อันที่จริงอยากให้มีการจัดอันดับ 1-3 ในแต่รุ่นกันเลยครับตั้งแต่ Ecocar, B-seg, C-seg, D-seg, premium B, C, D และ รุ่นใหญ่ และรถสปอร์ต 2 ประตูทั้งหลาย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:15:02 »
ใน 1 ปี HLM TEST รถไปกี่คันเนี่ย โฮ่ๆๆๆๆ เยอะสุดๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:35:31 »
เสียดายในลิสพี่แพน ไม่มี อัลติส มาสด้า3 เทียน่า เฟียสต้าอีโค่บู๊ส cx5
เพราะถ้ามี ผมเดาว่า5ตัวนี้ น่าจะอยู่1ใน10แน่ๆ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 12:40:57 »
BMW ActiveHybrid 3
Lexus IS250 Sport

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:26:11 »
ที่มีโอกาสติดค่อนข้างมาก

- Hyundai Velo Turbo
- Accord 2.4
- 86
- A-Class แต่ถ้า A ติด Preve ก็น่าจะติดด้วย (ถ้าไม่คิดเรื่องศูนย์บริการตามหลัก Best Drive)  ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:50:07 »
ผมลองเดาๆดู เห็น BMW ส่งมา 5 คันก็ถอนหายใจแล้วครับ ตกลงจะไม่ให้คนอื่นกินกันเลยใช่ไหมเนี่ย

ในบรรดาซีรีส์ 3 ผมเดาว่า ActiveHybrid มีแววขึ้นแป้น เพราะได้หมดทั้งเรื่องแรง เรื่องการบังคับควบคุม
เรื่องเสียงเครื่อง เรื่องอุปกรณ์ติดรถ เรื่องอัตราการสิ้นเปลือง เรื่องราคาก็ไม่ได้เลวร้ายมาก มีสิทธิ์ขึ้นอันดับต้น
ในขณะที่ 320d Touring แทบไม่มีคู่เปรียบโดยตรงนอกจาก Skoda Octaviaที่มาจากคนละเซกเมนต์เลย
คือแมส กับ พรีเมียม แต่ราคาที่ต่างกันสองเท่า ..แล้ว Skoda แย่กว่า BMWแค่เรื่องแรงกับเรื่องประหยัด..น่าคิดครับ

320i ก็คือการนำเอา 320d แชมป์ปีที่แล้วมา ทำราคาถูกลงและกินน้ำมันเพิ่มขึ้น อันนี้ก็น่าสน..แต่แปลกใจเจอบนถนนน้อยมาก
328i ก็ได้คะแนนเรื่องแรงแน่ แต่เมื่อแรงแล้วดันเบรกอ่อนไม่เหมาะสมกับแรง ช่วงล่างก็ไม่เหมาะสมกับแรง
ถ้ามองมันเป็นพรีเมียม อาจจะเสมอตัว แต่ถ้ามองเป็นสปอร์ตพรีเมียม..อาจจะได้คะแนนไม่ดี

Chevs...ดูโหงวเฮ้งแต่ละคันแล้วไม่น่าติดท้อปเทน แม้ว่ายังยืนยันว่าช่วงล่างมันน่าประทับใจมากจริงๆก็ตาม
ไม่ใช่ว่ารถมันห่วยนะ แต่มันมีรถจากกลุ่มเซกเมนต์อื่นๆที่สร้างความประทับใจได้มากกว่า

Accord..เอาไงกับมันดี ตัว 2.4TECH นี่ของเล่นเยอะนะ แต่ราคาก็สมตัวตามของเล่น ในขณะที่ Accord 2.0 นั้นราคา
กับของเล่นติดรถคุ้มมาก เจ๋งมากจนโดดเด่นในsegment แต่ด้อยเรื่องอัตราเร่งนิดเดียว พวงมาลัยไวไปนิด
และช่วงล่างผมว่าถ้ามองเป็นรถสไตล์นี้ผมชอบแคมรี่มากกว่า งานนี้กรรมการมีเห็นต่างครับ

Veloster ทั้งสองตัว..ผมเดาว่าไม่ติดอันดับครับ เดานะ..เพราะที่ผ่านมารถสไตล์แปลกๆไม่ค่อยผ่านเข้ารอบครับ

A250 คันนี้ได้คะแนนเรื่องอัตราเร่งและความสนุก แต่อย่างอื่น..ไม่นะ

นอกนั้นคันอื่นๆ ..ยังไม่เห็นแวว ผมสังเกตจากเทรนด์ปีที่ผ่านมา รถที่ได้ตำแหน่งดีๆ
มักจะเป็นรถที่มีคุณสมบัติในหลายด้านโดดเด่นกว่าคนอื่นในเซกเมนต์และมักไม่ใช่รถสองประตู
ยกเว้น C-Class Coupe ซึ่งอันนั้นยอมรับว่าเขาทำรถมาได้ใกล้คำว่าเพอร์เฟ็คท์มาก...แล้ว 86 เกียร์ธรรมดาล่ะ?
เท่าที่ดู มันน่าจะได้เรื่องสนุกและประหยัด แต่อย่างอื่นคงไม่ได้เด่นอะไร..

งานนี้ ปีนี้ ผมเดาว่าไม่ BMW ก็ Skoda แหละครับ นี่เดาจากประสบการณ์
แต่บางคนอาจจะสงสัยว่านี่พวกเราให้คะแนนกันเสร็จหรือยัง ยังครับ เจ้าของเว็บยังไม่ว่างเลย
ถ้าว่างจากเดินทางกับปั่นรีวิวเดี๋ยวก็คงมาเริ่มให้คะแนนกัน

ส่วนตัวผมยังรออยู่ครับ รอว่าเมื่อไหร่รถญี่ปุ่นจะขึ้นที่ 1 อยากเจอวันนั้นมาก ปีที่แล้วมี Swift ซึ่งเป็นรถที่ไม่แพง
และได้คะแนนดี ปีนี้มี Yaris ก็ต้องดูกันว่าจะได้คะแนนมากแค่ไหน แต่คงไม่ใช่ที่ 1 หรอกครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 14:57:43 »
หวังว่า Yaris จะติดนะครับ ดูๆ แล้ว สมกับราคาดี

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 15:02:36 »
อันที่จริงอยากให้มีการจัดอันดับ 1-3 ในแต่รุ่นกันเลยครับตั้งแต่ Ecocar, B-seg, C-seg, D-seg, premium B, C, D และ รุ่นใหญ่ และรถสปอร์ต 2 ประตูทั้งหลาย

ถ้าให้พูดด้วยความเห็นส่วนตัวมันพอได้ครับ แต่ถ้าให้จัดเข้าระบบให้คะแนนจะยาก
เพราะเวลาให้คะแนน เรามองรถคันนึง แล้วเราก็มองภาพรวมของ Segment นั้น ณ เวลานั้น
สมมติว่าผ่านมา 3-4 ปี รถคันที่เคยเป็นสุดยอดของ Segment ในวันนั้น อาจจะสู้คนอื่นๆในยุคนี้ไม่ได้แล้ว

ดังนั้นถ้าให้เป็นตัวเลข..ยาก แต่ถ้าให้เอาจิมมี่มานั่งคุยแล้วเอาความเห็นว่าเท่าที่ลองๆมา ชอบอะไรกันมากที่สุด
แบบนั้นง่ายครับ ง่ายมาก แต่ไม่มีทางแฟร์ในสายตาคนทุกคนแน่นอน

ใน 1 ปี HLM TEST รถไปกี่คันเนี่ย โฮ่ๆๆๆๆ เยอะสุดๆ

ปั 2013 มี 37 คันนะถ้าผมนับไม่พลาด
ปี 2012 มี 61 คัน (รู้สึกจริงๆว่าปี 12 จิมมี่โทรมลงมาก แทบไม่พักเลย)
ปี 2011 น้ำท่วม เลยเทสต์แค่ 25-27 คัน
ปี 2009-2010 รวมกันได้น่าจะ 70 กว่าคัน ทั้งหมดนี้ไม่รวมพวก First Impression อีก

แต่เอาตามความเหมาะสม ก็อยากให้เทสต์ปีละ 30-40 คันไม่เกินนี้ รู้สึกว่าคุณภาพและสุขภาพชีวิตดีกว่า

เสียดายในลิสพี่แพน ไม่มี อัลติส มาสด้า3 เทียน่า เฟียสต้าอีโค่บู๊ส cx5
เพราะถ้ามี ผมเดาว่า5ตัวนี้ น่าจะอยู่1ใน10แน่ๆ

ปีหน้าน่าจะได้เจอกัน แต่ก็ไม่แน่ว่าพวกนี้จะได้อันดับอย่างไร ลองคิดดูว่าผมชอบ Impreza STi
และ MTM S3 สุดๆขนาดไหน มันก็ไม่ติดท้อปเทนนะ เพราะเรามองคุณสมบัติรถยนต์คันนึง
มี 10 ด้าน ความแรงคือหนึ่ง การบังคับควบคุมอีกหนึ่ง แต่ยังต้องมีเรื่องการโดยสารภายใน
เรื่องความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับเงินที่จ่ายอีก และข้อที่ 11 คือข้อเดียวที่ผมสามารถเอาความชอบส่วนตัว
ให้คะแนนแต่ละคันได้ ..คือถ้ารถคันนึงมันแรงและขับสนุก และผมชอบ มันก็เพิ่งจะวินแค่ 3 ข้อจาก 11 ข้อ

แต่ถ้า Mazda ได้ก็ดีนะ หรือใครก็ได้ที่เป็นญี่ปุ่น มาชนะกันเยอะๆ อย่าปล่อยให้มีแต่เยอรมัน

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 18:30:27 »
Subaru Forester
BMW ActiveHybrid3

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 18:45:56 »

ถ้าให้พูดด้วยความเห็นส่วนตัวมันพอได้ครับ แต่ถ้าให้จัดเข้าระบบให้คะแนนจะยาก
เพราะเวลาให้คะแนน เรามองรถคันนึง แล้วเราก็มองภาพรวมของ Segment นั้น ณ เวลานั้น
สมมติว่าผ่านมา 3-4 ปี รถคันที่เคยเป็นสุดยอดของ Segment ในวันนั้น อาจจะสู้คนอื่นๆในยุคนี้ไม่ได้แล้ว

ดังนั้นถ้าให้เป็นตัวเลข..ยาก แต่ถ้าให้เอาจิมมี่มานั่งคุยแล้วเอาความเห็นว่าเท่าที่ลองๆมา ชอบอะไรกันมากที่สุด
แบบนั้นง่ายครับ ง่ายมาก แต่ไม่มีทางแฟร์ในสายตาคนทุกคนแน่นอน

ิเอาแค่คุณจิมมี่กับคุณแพนสองคนจัดอันดับในใจแล้วให้เหตุผลประิกอบนิดหน่อย แค่นี้ผมก็นั่งอ่านเพลินแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 23:11:54 »
ผมลองเดาๆดู เห็น BMW ส่งมา 5 คันก็ถอนหายใจแล้วครับ ตกลงจะไม่ให้คนอื่นกินกันเลยใช่ไหมเนี่ย

ในบรรดาซีรีส์ 3 ผมเดาว่า ActiveHybrid มีแววขึ้นแป้น เพราะได้หมดทั้งเรื่องแรง เรื่องการบังคับควบคุม
เรื่องเสียงเครื่อง เรื่องอุปกรณ์ติดรถ เรื่องอัตราการสิ้นเปลือง เรื่องราคาก็ไม่ได้เลวร้ายมาก มีสิทธิ์ขึ้นอันดับต้น
ในขณะที่ 320d Touring แทบไม่มีคู่เปรียบโดยตรงนอกจาก Skoda Octaviaที่มาจากคนละเซกเมนต์เลย
คือแมส กับ พรีเมียม แต่ราคาที่ต่างกันสองเท่า ..แล้ว Skoda แย่กว่า BMWแค่เรื่องแรงกับเรื่องประหยัด..น่าคิดครับ

320i ก็คือการนำเอา 320d แชมป์ปีที่แล้วมา ทำราคาถูกลงและกินน้ำมันเพิ่มขึ้น อันนี้ก็น่าสน..แต่แปลกใจเจอบนถนนน้อยมาก
328i ก็ได้คะแนนเรื่องแรงแน่ แต่เมื่อแรงแล้วดันเบรกอ่อนไม่เหมาะสมกับแรง ช่วงล่างก็ไม่เหมาะสมกับแรง
ถ้ามองมันเป็นพรีเมียม อาจจะเสมอตัว แต่ถ้ามองเป็นสปอร์ตพรีเมียม..อาจจะได้คะแนนไม่ดี

Chevs...ดูโหงวเฮ้งแต่ละคันแล้วไม่น่าติดท้อปเทน แม้ว่ายังยืนยันว่าช่วงล่างมันน่าประทับใจมากจริงๆก็ตาม
ไม่ใช่ว่ารถมันห่วยนะ แต่มันมีรถจากกลุ่มเซกเมนต์อื่นๆที่สร้างความประทับใจได้มากกว่า

Accord..เอาไงกับมันดี ตัว 2.4TECH นี่ของเล่นเยอะนะ แต่ราคาก็สมตัวตามของเล่น ในขณะที่ Accord 2.0 นั้นราคา
กับของเล่นติดรถคุ้มมาก เจ๋งมากจนโดดเด่นในsegment แต่ด้อยเรื่องอัตราเร่งนิดเดียว พวงมาลัยไวไปนิด
และช่วงล่างผมว่าถ้ามองเป็นรถสไตล์นี้ผมชอบแคมรี่มากกว่า งานนี้กรรมการมีเห็นต่างครับ

Veloster ทั้งสองตัว..ผมเดาว่าไม่ติดอันดับครับ เดานะ..เพราะที่ผ่านมารถสไตล์แปลกๆไม่ค่อยผ่านเข้ารอบครับ

A250 คันนี้ได้คะแนนเรื่องอัตราเร่งและความสนุก แต่อย่างอื่น..ไม่นะ

นอกนั้นคันอื่นๆ ..ยังไม่เห็นแวว ผมสังเกตจากเทรนด์ปีที่ผ่านมา รถที่ได้ตำแหน่งดีๆ
มักจะเป็นรถที่มีคุณสมบัติในหลายด้านโดดเด่นกว่าคนอื่นในเซกเมนต์และมักไม่ใช่รถสองประตู
ยกเว้น C-Class Coupe ซึ่งอันนั้นยอมรับว่าเขาทำรถมาได้ใกล้คำว่าเพอร์เฟ็คท์มาก...แล้ว 86 เกียร์ธรรมดาล่ะ?
เท่าที่ดู มันน่าจะได้เรื่องสนุกและประหยัด แต่อย่างอื่นคงไม่ได้เด่นอะไร..

งานนี้ ปีนี้ ผมเดาว่าไม่ BMW ก็ Skoda แหละครับ นี่เดาจากประสบการณ์
แต่บางคนอาจจะสงสัยว่านี่พวกเราให้คะแนนกันเสร็จหรือยัง ยังครับ เจ้าของเว็บยังไม่ว่างเลย
ถ้าว่างจากเดินทางกับปั่นรีวิวเดี๋ยวก็คงมาเริ่มให้คะแนนกัน

ส่วนตัวผมยังรออยู่ครับ รอว่าเมื่อไหร่รถญี่ปุ่นจะขึ้นที่ 1 อยากเจอวันนั้นมาก ปีที่แล้วมี Swift ซึ่งเป็นรถที่ไม่แพง
และได้คะแนนดี ปีนี้มี Yaris ก็ต้องดูกันว่าจะได้คะแนนมากแค่ไหน แต่คงไม่ใช่ที่ 1 หรอกครับ

ชอบการ comment ของคุณแพนครับ น่าจะเขียน เป็นบทความหรือนิตรสารได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 00:58:42 »
จาก list ด้านบน (ไม่เรียงตามลำดับนะครับ) คิดว่า

1. BMW 320i
2.BMW active Hybrid3
3. Honda Odysey
4. subaru XV
5. Skoda2.0 tdi wagon
6. Proton Preve
7. Toyota 86
8. Veloster 1.6 Turbo
9. Honda accord 2.0 or 2.4 tech
10. Benz A250

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 02:26:53 »
เดาเล่นๆๆ  ;D
1.BMW 320d
2.Subaru XV
3.BMW Active
4.Skoda Octavia
5.Toyota Yasis
6.MB CLK200
7.Hodna Accord 2.0
8.BMW 328i
9.Proton preve
10.Lexus is250
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 10:32:26 »
ผล Best Drive 2013 ยังไม่ออก สงสัยคะแนนคงใกล้กันมากจนทีมงานเลือกไม่ถูก เลยขุดกระทู้นี้มาเรียกน้ำย่อยกันซักหน่อยระหว่างรอประกาศผลครับ