ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกระบะไม่ทำหน้าสั้นๆครับ  (อ่าน 7875 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ทำไมกระบะไม่ทำหน้าสั้นๆครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:29:21 »
ถามแบบไม่รู้เลยนะครับ (งงตัวเองถ้ารู้คงไม่ถาม ;D ;D) ทำไมกระบะไม่ทำหน้าให้สั้นกว่านี้หล่ะครับซักฟุตก็ได้ไม่ต้องถึงขั้นรถตู้เพราะเราสามารถใช้ประโยชน์จากความยาวที่ลดลงได้ประมาณนี้ อย่างใดอย่างหนึ่งหรือสองสามอย่างก็ได้

1. เพิ่มเนื้อที่ห้องโดยสารนั่งสบายมากขึ้น ยิ่งถ้าเป็น 4 ประตูที่เน้นโดยสารมากหน่อยทำเบาะแบบปรับเอนและมีช่องเก็บของหลังเบาะหรือทำช่องวางขาให้มากขึ้นก็ได้
     2. ลดความยาวของตัวรถลง ทำให้คล่องตัวในการขับขี่มากขึ้น
     3. เพิ่มพื้นที่กระบะให้มากขึ้น โดยเฉพาะตอนเดียวกับแคปทำให้ขนของได้มากขึ้นโดยที่ตัวรถยาวเท่าเดิม

รวมไปถึงพวกรถเก๋งด้วยนะครับถ้าทำหน้าสั้นๆแบบ Jazz จะเป็นอย่างไรทำได้มั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: ทำไมกระบะไม่ทำหน้าสั้นๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:52:11 »
ทำได้แต่จะออกมาแล้วดูไม่สวย ไม่หรูมั้ง

ดู z4 หรือ benz slk ซิ ขับออกมาข้างหน้าอย่างยาวอย่างงาม หรู สปอร์ตสุดๆ  แต่พอวิ่งผ่านไปเห็นท้ายรถแบบว่าอารมณ์ความสวยจากด้านหน้ามลายหายไปเลย ท้ายมันสั้นไปไหม -*-

ออฟไลน์ Highway Star

Re: ทำไมกระบะไม่ทำหน้าสั้นๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:54:05 »
เข้าใจว่าเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อให้สมส่วนของตัวรถมั้งครับรถยาวขนาดนั้นหน้าสั้นกว่านี้ผมว่าไม่สวยนะรวมถึงออกแบบมาเพื่อรับกับขนาดของเครื่องยนต์ไม่ให้ฟิตเกินไปด้วยครับเพราะเครื่องมันก็ใหญ่อยู่นะไม่ใช่เครื่องพันห้าแบบแจซถึงทำสั้นๆได้ ส่วนตัวผมว่ารถกระบะก็ไม่ได้หน้ายาวเกินไปนะ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 16:59:07 »
ผมเห็นด้วยเรื่องเครื่องมันใหญ่ครับ ขนาดหน้ายาวแล้ว เครื่องยังเต็มห้องเครื่องเลยครับ
แต่พวก Suzuki carry ก้อหน้าสั้นๆนะ รอผู้รู้จริงมาอธิบายครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:02:30 »
ผมเดาว่ามันเครื่องใหญ่แล้วถ้าทำให้หน้าสั้น เครื่องต้องไปอยู่ใต้เบาะคนขับแบบ Suzuki Carry

เบาะคู่หน้าคงต้องสูงขึ้น ตัวรถก็คงต้องทรงสูงตามไปด้วย มันคงทำให้ดูไม่สวยและการขับขี่คงด้อยลงไปอีก

เดาล้วนๆครับ  ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:02:58 »
มันจะดีหรอครับ

//นึกภาพ BT-50Pro ใส่หัว Civic FD

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:11:58 »
รถกระบะทุกรุ่นที่ขายอยู่ในขณะนี้ เป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังครับ

ซึ่งก็เป็นประโยชน์ในการบรรทุก

ทำให้เครื่องยนต์ต้องวางแนวยาวตามลำตัว  ก็เลยหัวยาวไว้ก่อน เพราะจะได้วางเครื่องยนต์อยู่แต่ในห้องเครื่องโดยไม่เบียดเบียนห้องโดยสาร

ถามว่าทำให้หน้าสั้นได้ไหม

ได้ครับ เช่น Toyota VIGOมันก็กลายเป็น TOYOTA COMMUTER รถตู้งัยครับ เครื่องไปอยู่ใต้ที่นั่ง

นี่ก็คือเหตผลของ "หน้ายาว"

เรื่องความยาวโดยรวม เน้นทำมาเผื่อบรรทุก เลยต้องทำให้กระบะใหญ่ มันก็เลยกว้างและยาวแบบที่เห็น

บริษัทรถบอกว่ารถกระบะเล็ก ๆ มีความต้องการในตลาดน้อยครับ (แต่ผมก็ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใด ผมยังอยากได้เลยกระบะเล็ก ๆ สั้น ) เขาก็เลยผลิตแต่รถใหญ่ ๆไว้ก่อนครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:27:25 »
รถหน้าสั้นๆก็ kia k2700 ไงครับ แต่คนไทยไม่ชอบ คนไทยขับกระบะแต่อยากได้รถที่หน้าตาหรูเหมือนรถเก๋ง ผมจำได้ว่ามีกระบะมิตซูอยู่รุ่นนึงแทบจะเอาหัวเก๋งของกาแลนท์มาใส่

ทำได้แต่จะออกมาแล้วดูไม่สวย ไม่หรูมั้ง

ดู z4 หรือ benz slk ซิ ขับออกมาข้างหน้าอย่างยาวอย่างงาม หรู สปอร์ตสุดๆ  แต่พอวิ่งผ่านไปเห็นท้ายรถแบบว่าอารมณ์ความสวยจากด้านหน้ามลายหายไปเลย ท้ายมันสั้นไปไหม -*-

รถพวกนี้ต้องการบาลานซ์น้ำหนักครับ เลยทำหน้ายาวเพื่อให้เครื่องยนต์อยู่กลางตัวรถให้มากที่สุด

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:42:57 »
ด้วยเหตุผลด้านการกระจายน้ำหนักตัวรถครับ
การกระจายน้ำหนัก หน้า:หลัง ของรถกระบะ อยู่ในระดับ 60:40 ถึง 70:30 โดยประมาณ ขึ้นอยู่กับรูปแบบตัวถัง ( Double Cab, Cab, Single Cab )
ดังนั้น เพื่อให้เกิดความสมดุล จึงจำเป็นต้องมีการเลื่อนตำแหน่งเครื่องยนต์ให้เยื้องมาด้านหลังเพลาหน้ามากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

นอกจากนี้ยังมีเหตุผลอื่น ๆ เช่น การออกแบบรูปลักษณ์ภายนอกให้ดูสมส่วน เครื่องยนต์ขนาดใหญ่ รูปแบบการวางเครื่องยนต์ซึ่งเป็นแบบวางยาว ฯลฯ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 17:47:57 »
นึกถึงเวลาซ่อมซิครับ
ถ้าเปิดหัวแบบรถบรรทุกไม่ได้ ช่างทำงานลำบากมากครับ

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 19:07:37 »
ถามว่า ทำไมกระบะไม่ทำหน้าสั้นๆครับ
ตอบ ทำครับ แต่ไม่ได้รับความนิยม

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 19:31:05 »
 ข้อดีของกระบะหน้ายาว
  1. ความสะดวกในการวางเครื่องยนต์
  2. ความสะดวกในการซ่อมบำรุง
  3. การบาลานซ์น้ำหนัก เพื่อสเถียรภาพเวลาบรรทุก
  4. ความเคยชินของหน้าตาแบบนี้ ซึ่งคงยังไม่มีผู้ผลิตรายไหนกล้าเปลี่ยนแปลงในอนาคตอันใกล้นี้แน่นอน
  5. สุดท้ายคงเป็นเรื่องความสวยงาม เส้นสายที่ทำให้สมดุลทั้งคัน ดูลงตัวกว่ารถแบบ LCV

ถ้าเป็นตอนเดียว ผมว่ารถแบบ LCV / LDV เหมาะสมกว่ากระบะหน้ายาวอีกครับ
 1. ฐานล้อยาวกว่า
 2. พื้นที่กระบะมากกว่า และเป็นพื้นเรียบเปิดข้างได้ เรียกว่า Dropside
 3. พื้นฐานร่วมกับรถตู้ มีผลต่อการทำราคาอะไหล่ สต็อกอะไหล่ ซ่อมบำรุง

ในยุโรปรถประเภทนี้ได้รับความนิยมมาก ถ้านับความเป็นไปได้มากที่สุดของรถประเภทนี้ ก็
  Maxus ที่ CP นำเข้ามาทำตลาดครับ นอกจากรถตู้แล้ว ยังมีเวอร์ชั่น Cab Chassis ด้วย

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 19:37:17 »
แต่งผมก้นึกถึงกะบะเก่าๆสมัยก่อนนะหน้าไม่สั้นแต่ตัวกะบะวั่นแทนอย่างช้างเหียบ4ขอ rn20 4ขอเป็นต้น

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 20:04:43 »
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 20:23:07 »
ถ้าใครคิดว่ากระบะหน้ามันยาวไปลองเอาตลับเมตรมาวัดความยาวกันชนดูก่อนครับ ผมจะบอกว่ามันสั้นกว่ารถ D-Segment ขับหน้าของญี่ปุ่นอีกนะ แถมผมเคยวัดความยาวฝากระโปรงหน้ารถกระบะยี่ห้อนึง ก็สั้นกว่าฝากระโปรงหน้ารถ D-Segment ด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 20:37:21 »
ผมว่าหน้ามันก็ไม่ยาวอะไรมากนะ d-max กับ vigo  หน้ามันก็สั้นอยู่นะ  ผมว่าพวก civic  altis   หน้ามันก็เหมือนจะยาวพอๆกับ กระบะแหละครับแต่ว่ารถเก๋งมันลู่ลงเราเลยคิกว่าหน้ามันสั้น  ส่วนกระบะหน้ามันตันๆอ่ะเลยดูเหมือนยาว

ออฟไลน์ honest

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 20:39:11 »
เครื่องมันใหญ่ครับ ต้องไว้กระจายน้ำหนักด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 21:24:51 »
กระบะหน้าสั้น...
มันก็มีพวกหัวตัดเป็นคู่ขนานในไลน์อยู่แล้วนี่ครับ

ยกตัวอย่างอย่าง deva และ ไจแอนท์ของทาทา
มันก็เป็นผลพวงมาจากพื้นฐานใกล้ๆกัน

รวมถึง hiaceและvigo

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 22:25:24 »
ไม่งั้นก็จะกลายเป็น Carry ครับ เสียพื้นที่ภายในอยู่ดี การขับขี่ไม่ค่อยดีนัก ยกของขึ้นลำบากกว่า

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 08:30:59 »
เครื่องแถวเรียงขับหลัง วางเครื่องตามยาวยังไงหน้าก็ต้องยาว ถ้าจะทำหน้าสั้นห้องเครื่องก็ต้องมุดเข้าใต้ห้องโดยสารตอนหน้า หรือไม่ก็วางเครื่องขวางแล้วแปลงเพลาไปขับหลังซึ่งมันลำบาก

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 12:16:58 »
 อยากได้กระบะแบบ mazda family/ nissan nv ขอใหม่ๆ
แค่ขนผัก/ส่งของ/ขนปูน แต่ไม่เอาทรงแบบ suzuki carry
เดี๋ยวมาแบบ โอ้โห้ใหญ่มากๆ และใหญ่ทุกส่วนเลย เหลือเยอะเกิน
เขาคงไม่ทำมาขาดแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 13:58:50 »
คิดว่าน่าจะเป็นที่เครื่องยนต์มันใหญ่ขึ้นเรื่อยนะครับ

ออฟไลน์ winner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 16:55:04 »
1 เครื่องยนต์รถกระบะมักจะเป็นดีเซล  ซึ่งมีน้ำหนักมาก
  จึงต้องวางตำแหน่งเครื่องยนต์ให้มีการกระจายน้ำหนักออกไป

2 รถกระบะเป็นรถที่ขับเคลื่อนล้อหลัง  การวางตำแหน่ง
เครื่องยนต์ตามแนวยาวจะทำให้การส่งกำลังมีประสิทธิภาพดีกว่า
เหมาะกับการรับน้ำหนักบรรทุกที่อยู่ค่อนไปทางด้านหลังของรถ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2014, 19:49:46 »
เครื่องมันใหญ่ครับ และเหตุด้วยเรื่องของความสมดุลของตัวรถครับ ถ้าคุณบรรทุกหนัก และเพลาหน้าอยู่ถัดเข้ามา เวลาบรรทุกหนัก หน้าจะไม่มีอะไรไปถ่วงสมดุลครับ อาจจะหน้ายกได้ อันนี้ความคิดเห็นผมนะครับ และผมว่าถ้าทำสั้นมันจะดูไม่สวยด้วยครับ หน้าสั้นตูดยาว ลองคิดสภาพรถดูสิครับ

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:44:22 »
หน้าสั้นก็มีครับแบบ ซูซูกิแครี่ ครับ ดูแล้วก็สวยดี
แต่ถ้าให้บรรทุกหนักๆ แรงบิดเยอะๆของแบบวีโก้แบบเดิมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ arta1722

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 17:11:39 »
ไม่อยากจะนึกถึงรุ่น 4 ประตูเลยครับ 55+