ผู้เขียน หัวข้อ: คอนเฟิร์ม!! Lexus ES เปิดตัวในไทยแน่ ในงาน Motor Show ปลายเดือนนี้  (อ่าน 6554 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
รายละเอียดเบื้องต้น (จากแหล่งข่าวที่เชื่อถือได้)

- จะเป็นแบบ CBU นำเข้าทั้งคัน ยังไม่มีประกอบใน

- รุ่นที่นำเข้าคือ ES300h เครื่องเดียวกับ Camry (2500cc + motor)

- Comfort Trim รุ่นเริ่มต้น ราคา 3.5 ล้าน

- Luxury Trim รุ่นเพิ่ม Option ราคา 3.89 ล้าน
(ex. ม่านบังแดด, ปัดน้ำฝน auto, ปุ่มไฟฟ้าเปิดกระโปรงหลัง, navi)

- ไม่มี Sport Trim

- ทั้งรุ่นเริ่มต้นและรุ่นท็อปมี Moonroof

ปล. Lexus ตั้งราคามาแบบนี้ เน้นแพง ไม่เน้นขายอีกแล้วครับท่าน   ???
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มาราคานี้พูดตรงๆ เพิ่มตังซื้อ GS เถอะครับ ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เน้นแพง ไม่เน้นขาย 555
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: คอนเฟิร์ม!! Lexus ES เปิดตัวในไทยแน่ ในงาน Motor Show ปลา&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 15:13:10 »
เน้นจอดโชว์ในโชว์รูมเก๋ๆ ไม่เน้นขาย 55555

ออฟไลน์ Pluem_411

เริ่ม 3.5 ล้าน No navi พอว่าแต่ No ม่านบังแดด, ปัดน้ำฝน auto, ปุ่มไฟฟ้าเปิดกระโปรงหลัง อันนี้รับไม่ได้จริงๆ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ frame@kk

ES เกร์นำเข้า ทำราคาได้ 3 ล้านต้น ราคาแรงอย่างงี้ GS ดูน่าเล่นกว่าเลย
ลองไล่ดูราคา lexus หลายๆรุ่น เจอ CT200 ตัว top ปาไป 3 ล้าน =,=''
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2014, 15:50:38 โดย frame@kk. »

ออฟไลน์ Niceguy_C

CT200h ตอนผมซื้อ ตัว F Sport มันสองล้านสาม

ตอนนี้พุ่งไปสองล้านหกกว่า ซะงั้น

แล้ว ES มาราคานี้ จะขายออกมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ panerai

แพงมากๆ เก็บไว้ที่ญี่ปุ่นเถอะอย่าเอามาขายเลยครับ สงสารรถมัน นั่งเรือมาตั้งนานให้มันเมาเรือป่าวๆ

GreenG

แพงมากๆ เก็บไว้ที่ญี่ปุ่นเถอะอย่าเอามาขายเลยครับ สงสารรถมัน นั่งเรือมาตั้งนานให้มันเมาเรือป่าวๆ

;D ;D ;D

จัดไป สะใจคับ

ออฟไลน์ Anvers30

ขอกระทืบไลค์ซักล้านที ;D

ออฟไลน์ H3T

โอเค ผมทราบแล้วว่าทำไมเอา ES มาขาย
  เป็นนโยบายแกมบังคับของ Lexus ครับ จะเน้นแบบภาพลักษณ์สามารถซื้อได้ทุกรุ่น ไม่ได้หวังยอดขาย พูดง่ายๆเอามาเพื่อให้ครบๆเท่านั้นเอง

แล้วกำลังจะโดนยัดเยียด LX ( น่าจะ LX460 ) อีกรุ่นด้วย เอาเข้าไป

GreenG

แล้วกำลังจะโดนยัดเยียด LX ( น่าจะ LX460 ) อีกรุ่นด้วย เอาเข้าไป

ผมว่า LX460 ยังพอขายได้นะครับ อย่างน้อยๆ มันคือ King SUV ของ Lexus

แต่ ES เนี่ย ใครจะยอมจ่ายเงินสามล้านกว่าๆ เพื่อซื้อรถที่มีกลไกแบบ แคมรี่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
3.89 ล้าน

บ๊ายบาย

จ่ายเงินขนาดนี้ซื้อรถสี่สูบ เร่งได้ แต่ไร้ passion ผมมองไม่ออก จะขายยังไง

ถ้ามีสัก 2 ล้านต้นหรือเท่าๆกับ Volvo S80 รุ่นต่างๆ อันนี้ผมมองว่าเวิร์ค แต่ถ้าขายราคาเท่าเบนซ์
คนก็หนีไปเล่นเบนซ์หมด เล่น BMW หมด มองทั้งเรื่อง passion และ logic ผมยอมเสียแอร์แบกเสียของเล่นหรูๆ
เสียขนาดฐานล้อ ละทิ้งเรื่องพลังแบรนด์แล้วไปคบ Camry Hybrid ดีกว่า ซอรี่ ไอ แอม น็อท ริช เอนัฟ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่าตั้งแต่ Lexus ขายรถในไทย รุ่นที่ทำราคาโอเคสุดคือ CT200h ตอนเปิดตัวรุ่นเดียว จากนั้นคือแบบ ... โอ๊ย ไม่ไหวจะเคลีย เพลียเวอร์มากครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

โอเค ผมทราบแล้วว่าทำไมเอา ES มาขาย
  เป็นนโยบายแกมบังคับของ Lexus ครับ จะเน้นแบบภาพลักษณ์สามารถซื้อได้ทุกรุ่น ไม่ได้หวังยอดขาย พูดง่ายๆเอามาเพื่อให้ครบๆเท่านั้นเอง

ถ้าจะคิดแบบนี้ ขอรวมถึงโตโยต้าด้วยละกัน เจ้าของเดียวกัน นโยบายเหมือนกันแน่ๆ

แน่จริงไม่เอามาให้ครบเลยล่ะ Noah ,BB ,Vanza ,Avensis ,Crown ,Mark-X ,Avalon ,Tundra ,ETC

สงสารยี่ห้อนี้จริงๆ รถดี แต่ราคามันเกินไป คิดในแบบโลกสวย รุ่นนี้มันอาจมีดีซักอย่างก็ได้ อาจนิ่ง เงียบระดับ s-class แค่ขับดีไม่เท่า แต่นั่งหลังอาจสบายกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

ES 300h 3.89ล้าน เพิ่มตังค์อีกหน่อยนึงเป็น 4.09ล้าน GS 300h ตัวล่างก็ได้เบาะ comfort seat คู่หน้าแล้วไม่คุ้มกว่าเหรอฟระเนี่ย

ออฟไลน์ decptt

ถ้าจะตั้งราคาแพง เอา LX570, LS600h-L, LFA  มาเลยดีกว่า จัดแพงๆ ให้หรูๆ เน้นคนรวยเท่านั้นดีกว่า
ไม่ต้องทำแบรนด์ให้เปลืองด้วย

ตัวท๊อปมาล้วนๆ ขายแพงๆ ย้ำไปเลย ไม่รวย ไม่ต้องมาเฉียดศูนย์Lexus ไม่ง้อ ไม่ลด ขายสด ไม่มีผ่อน ไม่รับLeasingด้วย

ทำแบบนี้ไปเลยคับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตัวใหม่ใชเพื้นฐานร่วมกับ Avalon แล้วไม่ใช่หรือครับ ?

ออฟไลน์ Highway Star

ราคานี้ก็จงนอนเฝ้าโชว์รูมต่อไปเถอะ คนคงซื้อเบนซ์บีเอมกันหมด

ออฟไลน์ scotch_fillet

ก็ตั้งราคามาแบบว่า ...

ถ้ารวยจริงต้องขับ Lexus 
เพราะมันแพงไร้เหตุผล แพงกว่า รถแบรนด์ยุโรปอีก

รวมไม่จริง ก็ขับ MB, BMW ไปล่ะกัน อุอุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รวยจริง ไม่รักกันจริง ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ w212cdi

es ราคานี้ ไป gs ของเกรย์ ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมหยิบหนังสือ Wheels Australia ที่กัปตันกี้ (86 เกียร์ธรรมดา-คนเคยไปมีตติ้งจะอ๋อ)หิ้วมาฝาก
และมีคอลัมน์ส่วนที่ทดสอบ Lexus ES ด้วย ผมอ่านแล้วฮา เออ เขาไม่ได้สร้างรถมาสำหรับผู้ซื้อนิสัยประมาณ
ชาวheadlightmag และผมแน่นอนครับ ดังนั้นถ้าพวกเราจะสาปแช่งมันผมว่าไม่แปลก แต่ถามว่ามันมีข้อดีมั้ย
ผมว่ามี เพียงแต่เป็นข้อดีที่คนไทยน้อยคนมากจะใส่ใจ

จาก Article ของ Wheels ผมจับใจความได้ประมาณนี้ แชร์กันไว้ จะรู้อะไรก็รู้ไว้แยกความรู้จากความชอบนะ
1. ES ขายที่ออสเตรเลียทั้งแบบES350และES300h (ผมว่าการที่ต้องทำรถส่งออสเตรเลียซึ่งสเป็คใกล้เคียงไทย ทำให้สามารถเข้ามาขายในไทยได้ด้วย)
2. ES เคยเป็นรถที่ขายดีมากในออสเตรเลียแม้คนจะทราบดีจากสื่อว่ามันคือ "Camry with leather and woods" แล้วLexus ก็เลิกทำรุ่นพวงมาลัยขวาไปในปี 2006 ..มาวันนี้จะกลับไปเยือนจิงโจ้อีกครั้งแล้วสำหรับ Lexus
3. 70% ของคนที่ซื้อ ES300 รุ่นแรกๆ จะกลับมาซื้อ ES300 อีกเพื่อทดแทนคันเก่า
4. ES รุ่นใหม่ ไม่ใช่ Camry with leather and woods แล้ว เพราะไม่ได้ใช้ตัวถังCamryมาทำ รถรุ่นใหม่นี้เป็นตัวถังของ
Toyota Avalon ซึ่งมีระดับชั้นสูงกว่า Camry และมีขนาดฐานล้อที่ยาวกว่าและตัวรถจริงๆยาวกว่า Camry
5. ตามคำบอกเล่าของหัวหน้าโครงการ ES ถูกสร้างขึ้นมาด้วยเป้าหมายและกลุ่มลูกค้าที่ตรงกันข้ามกับ IS/GS โดยสิ้นเชิง ในขณะที่IS/GS จะพยายามทำรถให้ขับสนุก ให้คนขับเอ็นจอยกับถนน ES นั้นจะทำมาเอาใจคนที่ชอบขับรถไปตรงๆ นุ่มๆ เงียบๆ ไม่ชอบสิ่งรบกวนใดๆ
6. ดังนั้นทุกอย่างของ ES จึงทำมาเพื่อเน้นความเงียบ..แม้แต่ตัวหัวหน้าโครงการตอนให้สัมภาษณ์ก็พูดด้วยเสียงที่เบามาก (Wheels เขียนว่า Whisper เลย) วัสดุซับเสียงถูกประเคนใส่เต็มที่ ทุกอย่างถูกทำให้ทำงานด้วยเสียงที่เบาที่สุด แม้แต่กลอนฝาท้ายที่ได้ชื่อว่าทำงานได้เงียบที่สุดในโลก (Wheels บอกว่าไร้สาระ เปลืองสมองวิศวกรที่สุด..ผมให้ความเห็นสั้นๆว่าบ้า)
7. Wheels คิดว่าดีไซน์ภายนอกดูธรรมดา จืดชืด และดีไซน์ภายในก็ดูเก่าเหมือนมาจากยุค 2006
8. และเป็นไปตามที่คาด พอลองขับแบบบู๊ๆ มันห่วยสิ้นดี
9. เครื่องสี่สูบไฮบริด ดังและหอน พอมาเจอรถที่เงียบเสียง เลยไม่ใช่รถที่ขับแล้วเอ็นจอยกับการกดคันเร่งนัก
10. แต่ในเรื่องการเก็บเสียง Wheels ยอมรับว่าทำได้ดีมากจริงๆ

ดูแล้วมันเป็นรถที่ผมซื้อให้พ่อกับแม่น่ะครับ แต่ไม่ใช่รถที่ผมจะซื้อขับแน่นอน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Zephyrs

อ่านความเห็นพี่แพนแล้วก็คิดได้ว่า...

นี่มัน Mini-LS สินะ - -

GreenG

แต่พูดถึง ถ้าราคามันสัก สองล้าน

เจ้า ES300H จะกลายเป็นรถที่ผมอยากได้มากที่สุดคันนึงแน่ๆ เลยครับ

ชอบแนวความคิดนุ่มเงียบ ;)