ผู้เขียน หัวข้อ: TAXI ใหม่ เดี๋ยวนี้เครือ่ง1800 auto cvt กันแล้วหรอครับ  (อ่าน 6396 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member

คือกะเอาขับมันส์ หรือ ยังไง

แล้ว กฏที่ว่าต้องเป็นเครื่อง 1600 ไม่มีแล้วหรอครับ

แล้ว ค่าเชื้อเพลิงอีก เดี๋ยวนี้เท่าที่เห็นก็เป้ฯ auto กันหมดแล้ว

แปลว่า เกียร์ไม่พัง แก๊สไม่กิน เท่าตัวก่อนๆแล้ว

ยิ่งรุ่นนี้เป็น cvt อีก จะทนถึกสม taxi ไหม

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
Re: TAXI ใหม่ เดี๋ยวนี้เครือ่ง1800 auto cvt กันแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 05:10:56 »
กฎของกรมขนส่งทางบกกำหนดให้รถแท๊กซี่ต้องมีขนาดเครื่องยนต์ตั้งแต่ 1501cc จนถึง 2000cc คับ จะเอา Camry 2.0G ที่มีขนาดเครื่องยนต์ 1998cc มาทำก็ได้คับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: TAXI ใหม่ เดี๋ยวนี้เครือ่ง1800 auto cvt กันแล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 06:59:01 »
เคยคุยกับพี่แท็กซี่ไดรเว่อร์มาบ้าง ที่ใช้เกียร์ออโต้ ซีวีที เพราะรอออเดอร์เกียร์แมนนวลไม่ไหว คิวยาว เกียร์ซีวีทีนี่ต้องรับสภาพครับ มันมากับเครื่อง ส่วนเครื่องพัรแปกใช้ได้ครับ เห็นบางคันใช้ฮุนไดเครื่องสองพัน แต่ที่แปลกคือเครื่องพันห้า มาวิ่งได้ไงไม่รู้ สงสัยเส้นใหญ่ ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 07:33:59 »
ผมจะรอดูอีก 1-2 ปีครับ

พี่แท๊กซี่บ้านเรา ขนาดออโต้ 4 สปีดรุ่นมหาถึกยังพังคา..ีน
มาลองดูว่า CVT จะรูดมั้ย ถ้า CVT ยังอยู่ได้ 2 ปีโดยไม่พัง ก็ซื้ออัลติสได้แบบไม่ต้องกังวลเรื่องเกียรอะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:16:21 »
ก็ทำได้ครับ รถอะไรก็ได้เครื่องเกิน1501ccเป็นแทกซีได้หมด
ส่วนเกียร์cvtคงต้องรอเวลาพิสูจน์ว่าจะทนได้สักกี่น้ำ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 10:26:08 »
ส่วนมากที่ออกเกียร์ซีวีทีกันจะเป็นเขียวเหลืองกันเยอะ น่าจะขับกันแบบระมัดระวัง กว่าแท็กซี่เช่า
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 11:18:05 »
1.6คิวมันยาวครับ
1.8รับรถได้เลย  ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 16:33:41 »
วันก่อน ผมยังเจอ วีออสเป็นแท็กซี่เลย ถึงกับงง ว่ามันเป็นแท็กซี่ได้ด้วยเหรอ
หรือว่าผมจะเจอ ออสเครื่อง 1.6 เป็นโมเดลใหม่สำหรับแท็กซี่โดยเฉพาะ 555

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 17:43:54 »
เลือกกระทิงตัวน้อยครับ ไม่ชอบม้าดูสำอางไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 22:48:06 »
กฎของกรมขนส่งทางบกกำหนดให้รถแท๊กซี่ต้องมีขนาดเครื่องยนต์ตั้งแต่ 1501cc จนถึง 2000cc คับ จะเอา Camry 2.0G ที่มีขนาดเครื่องยนต์ 1998cc มาทำก็ได้คับ

ไม่ได้กวนนะครับอยากทราบจริงๆ

แล้ว Fortuner 2.7 , Pajero Sport 2.4 ทำไมถึงได้ครับ

หรือว่าเพราะมันเป็นรถยนต์ประเภทเอนกประสงค์ ไม่ใช่รถยนต์นั่ง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 23:23:47 »

แล้ว Fortuner 2.7 , Pajero Sport 2.4 ทำไมถึงได้ครับ

หรือว่าเพราะมันเป็นรถยนต์ประเภทเอนกประสงค์ ไม่ใช่รถยนต์นั่ง

แค่ CC มันถึงก็ได้แล้วครับ
ผมเคยเห็นเด็ดกว่านั้นอีก.....Alphard เป็น Taxi Exora Turbo หรือแม้กระทั้งมีคนเอา Porsche มาทำเป็น Taxi ขำๆ ยังได้เลยครับ
Futuner กับ PJS ก็อาการเดียวกันกับ Thairung รุ่นที่หัวมันเป็น Dmax อ่ะครับ ทำได้เหมือนกันครับ (หัว Dmax นั่นน่ะ วาง JZ นะครับ)

ฉนั้น ถ้า Altis เกียร์ CVT ผ่านไปซัก 2 ปี เลขไมล์เกิน 1 ล้าน กม.....คงพอๆ กัยผมเรียบขบพอดีครับ..ซื้อแบบไม่ต้องลังเลเลย แล้วพี่โตด้วย....ดูซิ...ออกมาใหม่ๆ ไม่มีอะไรเลย พอปลายตลาดเป็นไง ฮ๋าๆๆๆ Vigo เป็นตัวอย่าง....ออกมานี่แบบเหี้ยนๆ เลย......

ตอนนี้..โอ้แม้เจ้าทั้งส่วนลด ของแถม...บรึม!!!!! รอต่อไปครับ ฮ๋าๆๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 23:33:11 »

แค่ CC มันถึงก็ได้แล้วครับ
ผมเคยเห็นเด็ดกว่านั้นอีก.....Alphard เป็น Taxi Exora Turbo หรือแม้กระทั้งมีคนเอา Porsche มาทำเป็น Taxi ขำๆ ยังได้เลยครับ
Futuner กับ PJS ก็อาการเดียวกันกับ Thairung รุ่นที่หัวมันเป็น Dmax อ่ะครับ ทำได้เหมือนกันครับ (หัว Dmax นั่นน่ะ วาง JZ นะครับ)

ฉนั้น ถ้า Altis เกียร์ CVT ผ่านไปซัก 2 ปี เลขไมล์เกิน 1 ล้าน กม.....คงพอๆ กัยผมเรียบขบพอดีครับ..ซื้อแบบไม่ต้องลังเลเลย แล้วพี่โตด้วย....ดูซิ...ออกมาใหม่ๆ ไม่มีอะไรเลย พอปลายตลาดเป็นไง ฮ๋าๆๆๆ Vigo เป็นตัวอย่าง....ออกมานี่แบบเหี้ยนๆ เลย......

ตอนนี้..โอ้แม้เจ้าทั้งส่วนลด ของแถม...บรึม!!!!! รอต่อไปครับ ฮ๋าๆๆๆๆ

เป็นความรู้เลยนะครับ รุ่นหัว Dmax วาง JZ เลย

ส่วน Porsche เคยเห็นคลิปอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 23:59:35 »
ผมจะรอดูอีก 1-2 ปีครับ

พี่แท๊กซี่บ้านเรา ขนาดออโต้ 4 สปีดรุ่นมหาถึกยังพังคา..ีน
มาลองดูว่า CVT จะรูดมั้ย ถ้า CVT ยังอยู่ได้ 2 ปีโดยไม่พัง ก็ซื้ออัลติสได้แบบไม่ต้องกังวลเรื่องเกียรอะครับ
นั่นสิครับ  นี่คือบทพิสูจน์เกียร์ CVT อย่างแท้จริงเลยนะเนี่ย *-*

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 14:43:48 »
เคยคุยกับพี่แท็กซี่ไดรเว่อร์มาบ้าง ที่ใช้เกียร์ออโต้ ซีวีที เพราะรอออเดอร์เกียร์แมนนวลไม่ไหว คิวยาว เกียร์ซีวีทีนี่ต้องรับสภาพครับ มันมากับเครื่อง ส่วนเครื่องพัรแปกใช้ได้ครับ เห็นบางคันใช้ฮุนไดเครื่องสองพัน แต่ที่แปลกคือเครื่องพันห้า มาวิ่งได้ไงไม่รู้ สงสัยเส้นใหญ่ ประมาณนี้ครับ

ถ้าจำไม่ผิด พวกแท๊กซี่ที่ใช้ vios มาทำ อันนั้นจะเป็น TAXI แบบเหมา คือไม่มีมิเตอร์ และน่าจะเป็นป้ายทะเบียนเก่า

ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่านะครับ รอผู้รู้มาคอนเฟิมอีกที

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2014, 23:54:42 »

แล้วพวกที่เอาปาเจโร่สปอร์ต เอาฟอร์จูนเนอร์ มาทำแท๊กซี่ละครับ อย่าบอกว่าไม่เคยเห็นนะครับ
เชียงใหม่มีเกลื่อนเมือง เห็นจะจะก็ที่สนามบินนานาชาติเชียงใหม่เลย ผมอยากรู้ว่ากฏข้อไหนที่คุณว่ามาครับ
ฟอร์จูนนอร์ เครื่อง2000คงไม่มีหรอกครับประเทศไทย อย่าเอากฏมาเป็นข้ออ้างมาตอบแบบมั่วซั่วดีครับครับ
ไม่รู้ก็รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบก็เข้ามาเสพข้อมูลหาความรู้ใส่ตัว จะได้เข้าใจมากขึ้น
(ที่ผมท้วงขึ้นมา เพราะผมไมไ่ด้ข้อมูลคำตอบที่ถูกต้องจากการตอบคำถามของคุณน่ะครับ)

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:21:59 »

แล้วพวกที่เอาปาเจโร่สปอร์ต เอาฟอร์จูนเนอร์ มาทำแท๊กซี่ละครับ อย่าบอกว่าไม่เคยเห็นนะครับ
เชียงใหม่มีเกลื่อนเมือง เห็นจะจะก็ที่สนามบินนานาชาติเชียงใหม่เลย ผมอยากรู้ว่ากฏข้อไหนที่คุณว่ามาครับ
ฟอร์จูนนอร์ เครื่อง2000คงไม่มีหรอกครับประเทศไทย อย่าเอากฏมาเป็นข้ออ้างมาตอบแบบมั่วซั่วดีครับครับ
ไม่รู้ก็รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ซึ่งผมก็ไม่ทราบก็เข้ามาเสพข้อมูลหาความรู้ใส่ตัว จะได้เข้าใจมากขึ้น
(ที่ผมท้วงขึ้นมา เพราะผมไมไ่ด้ข้อมูลคำตอบที่ถูกต้องจากการตอบคำถามของคุณน่ะครับ)
http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=article&id=2930:20&catid=127

๓) เครื่องยนต์ต้องมีความจุของกระบอกสูบรวมกันไม่ต่ำกว่า ๑,๕๐๐ ซีซี
เกิน1500 ได้หมดครับ