ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวขนาดจานเบรคครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
อยากทราบเกี่ยวขนาดจานเบรคครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 21:59:19 »
พี่ๆเพื่อนๆคนไหนพอจะรู้มั้ยครับว่า จานเบรคหลัง Honda City 2012 กับ จานเบรคหลังของ Honda Civic EK  1996  เป็นตัวเดียวกัน ขนาดเดียวกัน ใส่แทนกันได้รึเปล่าครับ??? ขอบคุณครับ
長樂.文

ออฟไลน์ Tonge

Re: อยากทราบเกี่ยวขนาดจานเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:13:36 »
คืือพี่ใช้ Ek แล้วจะซื้อจานเบรคของ cityมาใส่หรอครับ
เหตุผลที่ต้องซื้ออะไหล่ข้ามรุ่น เพราะอะไรครับ
หาซื้อง่ายกว่า หรือ ถูกกว่า หรืออย่างไร

ถ้าไม่มีข้อมูล เอาจานเบรคทั้งสองมาเทียบเลยครับ
ว่ารอบจาน ความหนา ท้องกระทะ ถ้าเท่ากันก็ใส่ได้ ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Peter Wen

Re: อยากทราบเกี่ยวขนาดจานเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 00:31:55 »
คืือพี่ใช้ Ek แล้วจะซื้อจานเบรคของ cityมาใส่หรอครับ
เหตุผลที่ต้องซื้ออะไหล่ข้ามรุ่น เพราะอะไรครับ
หาซื้อง่ายกว่า หรือ ถูกกว่า หรืออย่างไร

ถ้าไม่มีข้อมูล เอาจานเบรคทั้งสองมาเทียบเลยครับ
ว่ารอบจาน ความหนา ท้องกระทะ ถ้าเท่ากันก็ใส่ได้ ไม่น่ามีปัญหานะครับ

คือจะเอาจานขยายหลังของEKมาใส่ซิตี้อะครับ เลยอยากรู้ว่าพื้นฐานจานเดิมมันเหมือนกันรึเปล่า จะต้องแปลงอะไรมากน้อยแค่ไหน อะไรงี้อะครับ แหะๆ

ปล.จานขยาย300มม. ของe'Spec อะครับ , รู้แค่ว่าจานหน้าใช้ร่วมกันได้อ่าครับ , ของอยู่เชียงใหม่เลยครับ เลยเอามาเทียบไม่ได้
長樂.文

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 22:01:27 »
จานขยายคงไม่ใช่ปัญหาครับ
มาดูที่ขาอแดปเตอร์ ตัวขายึดคาริบเปอร์ว่าระยะได้รึเปล่าครับ ติดบังฝุ่น ลูกหมากช่วงล่างรึเปล่า คาริบเปอร์อยู่ด้านเดียวกันหรือไม่(ถ้าใช้อันเดิม ไม่น่ามีปัญหา)
ร้านทำเกี่ยวกับเบรค เขาจะรู้ครับ ด้วยประสบการณ์ เข้าไปสอบถามเขาก่อนก็ได้ครับ หรือเข้าไปถามตามคลับรถรุ่นนั้นๆครับ มีคนลองมาก่อนเราแล้วทั้งนั้นแหละครับ