ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับ เบรคแข็ง พวงมาลัยหมุนแทบไม่ไป ช่วยผมที !!!  (อ่าน 18018 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
จั่วหัวด้วย ว่า รถดับ เบรคแข็ง พวงมาลัยหมุนแทบไม่ไป เคยเป็นกันไหมเพื่อนๆ

รถผม ใช้ cruze สาเหตุที่รถดับ แล้ว พวงมาลัยแข็ง เบรคแทบ กดไม่ลง  คือ แบตเสื่อม

ดีนะตอนนั้นผมขับไม่เร็ว จึงควบคุมรถได้ อยากถามเพื่อนๆ หรือ ผู้รู้ว่า

รถผม ผิดปกติไหม  หรือ พวงมาลัยไฟฟ้า ถ้ารถดับไฟไม่เลี้ยงเลย บังคับยาก เบรคอีก

รถท่านอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆเป็นกันบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำที

ปล. ถ้าเกิดดับตอน ขับ 130+  ขึ้นมาจะทำยังไงหว่า เบรคก็กดไม่ลง พวงมาลัยก็หมุนแทบจะไม่ได้แข็งหมด - -  t_T

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

แบตเสื่อมไม่เกี่ยวกับตอนที่รถเครื่องติดแล้ว  เพราะใช้ไฟจาก ไดชาชจ์

หาสาเหตุที่ดับ      ถ้าเบรคใช้ไม่ได้ ให้ใช้เบรคมือ  ค่อยๆดึง  แล้วปล่อย

ทำซ้ำๆ จนกว่าจะหยุด

ออฟไลน์ maxzerker

จั่วหัวด้วย ว่า รถดับ เบรคแข็ง พวงมาลัยหมุนแทบไม่ไป เคยเป็นกันไหมเพื่อนๆ

รถผม ใช้ cruze สาเหตุที่รถดับ แล้ว พวงมาลัยแข็ง เบรคแทบ กดไม่ลง  คือ แบตเสื่อม

ดีนะตอนนั้นผมขับไม่เร็ว จึงควบคุมรถได้ อยากถามเพื่อนๆ หรือ ผู้รู้ว่า

รถผม ผิดปกติไหม  หรือ พวงมาลัยไฟฟ้า ถ้ารถดับไฟไม่เลี้ยงเลย บังคับยาก เบรคอีก

รถท่านอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆเป็นกันบ้างไหมครับ ช่วยแนะนำที

ปล. ถ้าเกิดดับตอน ขับ 130+  ขึ้นมาจะทำยังไงหว่า เบรคก็กดไม่ลง พวงมาลัยก็หมุนแทบจะไม่ได้แข็งหมด - -  t_T
ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับ cruze ครับมีเพื่อนๆ เป็นอีกหลายคัน
ฟ้อง สคบ ก็แล้ว ... เรียนเชิญครับ https://www.facebook.com/groups/544858772222085/

ออฟไลน์ SmokyBear

• Newbie
  • *
อ้างถึง
สาเหตุที่รถดับ แล้ว พวงมาลัยแข็ง เบรคแทบ กดไม่ลง  คือ แบตเสื่อม

อันนี้ใครบอกครับ ช่างบอกหรือทราบเอง

เพราะผมคิดเหมือนคห.1ที่ว่า
ขณะที่รถวิ่งอยู่ มันใช้ไฟจากไดชาร์จ

หรือมันมีอะไรนอกเหนือจากนี้อีกรึเปล่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถวอร์มน้อยไปหน่อยเปล่าครับ

ถ้าเครื่องร้อนแล้วจะไม่เป็นใช่เปล่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

อธิบายตามความเข้าใจ

..............รถดับก่อน.............อาการต่าง ๆ เกิดตามมา  ไม่ใช่เกิดขณะวิ่ง..............

รถทุกคันที่เป็นระบบช่วยผ่อนแรงในการบังคับเลี้ยว  เมื่อเครื่องดับ  พวงมาลัยหนัก คือ  ปกติครับ 
เมื่อเครื่องดับ  ย้ำเบรคสักสองครั้ง  ลมช่วยเบรคก็หมด  มันก็จะแข็ง   ก็เป็นปกติครับ

ปัญหาเครื่องดับ  แล้วโยงไปแบตฯ  ผมไม่เคยทราบจริง ๆ ว่ามีแบบนี้ด้วย   ยกเว้นรถที่ใช้การจุดระเบิดด้วยแบตฯ  ซึ่งนั่นมันเมื่อสามสิบปีก่อนซึ่งใช้ระบบแบบนั้น  รถคุณเป็นรถรุ่นใหม่ ๆ ไม่น่าเป็นไปได้......
หรือ(เดาจริง ๆ)  เป็นไปได้หรือไม่ที่แบตฯรุ่นใหม่ ๆ  เมื่อเสื่อมแล้ว  มันจะดึงกำลังไฟจากไดชาร์ท  จนทำให้ระบบไฟในระบบไม่พอใช้และเครื่องดับ.............

ปัญหาของคุณคือ  ทำอย่างไร  ไม่ให้เครื่องดับกลางอากาศมากกว่านะครับ?

ออฟไลน์ asrimung

• Jr. Member
  • **
ขอแนะนำว่าถ้าบ้านคุณมีรถสำรองใช้อีกคันนึง แบบไม่เดือดร้อน ก็ขอให้ลองสู้กับเชฟโลเล็ตกับผู้ร่วมชะตากรรมที่ซื้อ cruze มาใช้สักตั้ง เพื่อมันจะเป็นบทเรียนให้เจ้าอื่นไม่ทำตามเชฟโลเล็ต และเห็นความสำคัญกับลูกค้ามากขึ้น  ไม่รู้ว่าทำรถห่วยๆไม่มีคุณภาพแบบนี้มาขายคนไทยได้อย่างไร มันอัตรายมาก ช่างก็ซ่อมไม่ได้หาสาเหตุไม่เจอ พอร้องไปศูนย์ใหญ่ก็ปัดความรับผิดชอบ ยื้อเวลา เอาชีวิตลูกค้ามาเสี่ยง

แต่ถ้าคุณมีรถใช้แค่คันเดียวผมแแนะนำว่ายอมขาดทุนขายไปซะ ขาดทุน2-3 แสนช่างมันดีกว่าเอาตัวเอง เอาลูกเมีย เอาพ่อแม่ ญาติพี่น้อง และเพื่องร่วมทาง ไปเสียงอัตรายกับรถ cruze เลย สู้มันไม่ได้หลอกมันด้านมาก

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member

..............รถดับก่อน.............อาการต่าง ๆ เกิดตามมา  ไม่ใช่เกิดขณะวิ่ง..............

รถทุกคันที่เป็นระบบช่วยผ่อนแรงในการบังคับเลี้ยว  เมื่อเครื่องดับ  พวงมาลัยหนัก คือ  ปกติครับ 
เมื่อเครื่องดับ  ย้ำเบรคสักสองครั้ง  ลมช่วยเบรคก็หมด  มันก็จะแข็ง   ก็เป็นปกติครับ

ปัญหาเครื่องดับ  แล้วโยงไปแบตฯ  ผมไม่เคยทราบจริง ๆ ว่ามีแบบนี้ด้วย   ยกเว้นรถที่ใช้การจุดระเบิดด้วยแบตฯ  ซึ่งนั่นมันเมื่อสามสิบปีก่อนซึ่งใช้ระบบแบบนั้น  รถคุณเป็นรถรุ่นใหม่ ๆ ไม่น่าเป็นไปได้......
หรือ(เดาจริง ๆ)  เป็นไปได้หรือไม่ที่แบตฯรุ่นใหม่ ๆ  เมื่อเสื่อมแล้ว  มันจะดึงกำลังไฟจากไดชาร์ท  จนทำให้ระบบไฟในระบบไม่พอใช้และเครื่องดับ.............

ปัญหาของคุณคือ  ทำอย่างไร  ไม่ให้เครื่องดับกลางอากาศมากกว่านะครับ?

วิเคราะห์ได้ดีครับ ผมเห็นด้วย

สงสัยต่อ....แล้ว CRUZE เนี่ย

:o
มันไม่เป็นแบบนี้ทุกคันใช่ไหมครับ
 :o
หรือเป็นทุกคันแหล่ะ แต่จะช้าหรือเร็วเท่านั้น

น่ากลัวนะเนี่ย

ออฟไลน์ nithiyod

ถ้ารถวิ่งอยู่ไม่น่าจะเกิดจากแบตนะครับ

ออฟไลน์ nemesis

ตามนั้นเหมือนกันครับ คิดเหมือนผม

ออฟไลน์ sixmund35

เหนื่อยใจแทนกับค่ายนี้ครับ ล่าสุดเจอข่าวนี้ไป http://www.bbc.com/news/business-26571988

คนตายไปแล้ว 303 คน เอ่อมม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

ตามนี้ครับ ถ้าเครื่องดับแล้ว จะเป็นอาการอย่างที่ท่านว่ามาปกติครับ ถ้าเครื่องที่วิ่งอยู่ขับอยู่เกิดดับจะมาโทษแบตไม่ได้ครับ
อาการแบบนี้มาจากเครื่องยนต์ ไปไล่กันไป น้ำมัน กรองน้ำมัน น้ำมันเครื่อง วาว อะไรก็ไล่กันไป จะโยนให้แบตไม่ได้ครับ ผมว่า
แบตไม่ผิด แต่คนบอกว่าเป็นเพราะแบตนะผิดครับ ไม่ทราบว่าช่างรึเปล่าครับที่โทษแบต

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มัวแต่พัฒนาออฟชั่นจนลืมพัฒนาตัวรถสินะ GM   

ออฟไลน์ mongolias

ผมฟันธงว่าถ้ารถดับขณะขับอยู่ ไม่ได้เป็นที่แบตเตอรี่แน่ๆครับ
แบตเตอรี่ถ้าเสื่อม จะส่งผลตอนสตาร์ทรถ แล้วก็ตอนใช้ระบบไฟฟ้าในตัวรถบ้าง แต่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับรถดับเลยครับ

Chev น่าจะหาสาเหตุได้นะ อาการนี้เป็นทั้ง Cruze ทั้ง Captiva

พอ ไปเปลี่ยนแบตแล้ว มันก็ไม่เกิดดับหลังจากนั้นนะครับ

แต่ สักเดือนกว่าๆ ประตูท้ายหลังเปิดด้วยรีโมทไม่ได้ มือก็เปิดไม่ได้  ไฟท้ายเบรคไม่ติด เข้าเกียร์ p  แล้วจะเลื่ือนลงมาเปลี่ยนเกียร์อื่นไม่ได้

สรุปเอาเข้าศูนย์ ไปๆมาๆ เช็คว่ากล่อง ระบบไฟ ของรถเสีย 

หรือว่า ที่รถดับ อาจจะเกี่ยวกับ ระบบควบคุมไฟ ของรถนี่ เห้อ แต่เปลี่ยนไปแล้วครับ ตอนนี้รถหมดประกัน 3 ปี ละ

ต่อไปเสียอะไร ต้องโดนเสียตังเต็มๆละ

ออฟไลน์ sukhontha

พอ ไปเปลี่ยนแบตแล้ว มันก็ไม่เกิดดับหลังจากนั้นนะครับ

แต่ สักเดือนกว่าๆ ประตูท้ายหลังเปิดด้วยรีโมทไม่ได้ มือก็เปิดไม่ได้  ไฟท้ายเบรคไม่ติด เข้าเกียร์ p  แล้วจะเลื่ือนลงมาเปลี่ยนเกียร์อื่นไม่ได้

สรุปเอาเข้าศูนย์ ไปๆมาๆ เช็คว่ากล่อง ระบบไฟ ของรถเสีย 

หรือว่า ที่รถดับ อาจจะเกี่ยวกับ ระบบควบคุมไฟ ของรถนี่ เห้อ แต่เปลี่ยนไปแล้วครับ ตอนนี้รถหมดประกัน 3 ปี ละ

ต่อไปเสียอะไร ต้องโดนเสียตังเต็มๆละ

นั่นแหละเป็นตัวบ่งบอก.....รถคุณ  ใช้กระแสไฟสูงกว่าปกติ  เกินกว่าที่ไดชาร์ทจะทำงานได้ทัน  ซึ่งแบบนี้  บริษัทจะต้องหาสาเหตุว่ามันเกิดที่จุดใด  โดยเลือก เปิดระบบเป็นจุด ๆ ไป  ในขณะที่ตรวจสอบการใช้กระแสไฟ  ว่าเมื่อเปิดระบบใดการจ่ายกระแส สูงผิดปกติ  ก็แก้ระบบนั้น....

ออฟไลน์ Chevrolet Thailand

• Newbie
  • *
เรียนคุณ iceice99

รบกวนนำรถเข้าตรวจสอบที่ศูนย์บริการ เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่ตรวจสอบและแก้ไขให้ค่ะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

รบกวนนำรถเข้าตรวจสอบที่ศูนย์บริการ เพื่อให้ทางเจ้าหน้าที่ตรวจสอบและแก้ไขให้ค่ะ

ว้าวววววว
ผมชอบแฮะถ้ามีคนของค่ายรถต่างๆมารับอ่านข้อมูลตามเว็บต่างๆ หวังว่าจะเข้ามาอ่านที่พี่จิมมี่รีวิวถึงเชพบ่อยๆนะครับ
เอาข้อเสียที่พี่เค้าระบุไว้ไปเสนอและปรับปรุง ถ้าเข้าถึง แก้ไขได้ เชพน่าจะไปได้สวย
แต่อย่ามาแค่ตอบแบบ บอท นะครับ อ่าน รวบรวมเก็บข้อมูล นำเสนอ เพื่อปรับปรุง ให้ดีขึ้น เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณมากครับ ขอถามหน่อย
ตอนนี้รถผมมันไม่เกิดอาการดับนะครับ เลยยังไม่รู้ว่ามันจะหายไปรึยังอาการนี้

ตอนนี้ รถได้หมดประกัน แสนโล หรือ 3ปี ไปแล้วแต่ปัญหาที่ช่างยังแก้ไม่ได้ตอนซ่อม ก่อนหมดประกันคือ
รีโมท กดเปิดล็อคประตู กดแล้ว ประตูหลังเปิดไม่ได้ ต้องกดรีโมท ย้ำๆ 2-3 ที ประตูจึงจะเปิดครบทั้ง 4 บาน

ไม่ทราบว่าแก้ไขตรงส่วนนี้ ทางเซฟจะรับผิดชอบในกรณีของผม ไหมครับ

ออฟไลน์ muying

ตอนนี้รถผมมันไม่เกิดอาการดับนะครับ เลยยังไม่รู้ว่ามันจะหายไปรึยังอาการนี้

ตอนนี้ รถได้หมดประกัน แสนโล หรือ 3ปี ไปแล้วแต่ปัญหาที่ช่างยังแก้ไม่ได้ตอนซ่อม ก่อนหมดประกันคือ
รีโมท กดเปิดล็อคประตู กดแล้ว ประตูหลังเปิดไม่ได้ ต้องกดรีโมท ย้ำๆ 2-3 ที ประตูจึงจะเปิดครบทั้ง 4 บาน

ไม่ทราบว่าแก้ไขตรงส่วนนี้ ทางเซฟจะรับผิดชอบในกรณีของผม ไหมครับ

อาจแค่เส้นผมบังภูเขาน่ะครับ

ถ่านรีโมทอ่อนครับ  ลองไปหาเปลี่ยนดูคับ

ออฟไลน์ Headman

ผมไงครับ ดับตอน 150 กำลังซัดกับ F30 เลย...แต่รถผม Citroen XM นะครับ....ดับกลางอาการ ต้องมีสาเหตุครับ เป็นไปไม่ได้

ย้ำว่า....ถ้าใครบอกแบตหมด แล้วดับกลางอากาศ เป็นไปไม่ได้ ล้านเปอร์เซ็นเลยครับ ต่อให้ไดชาร์ดมันเฮงซวยแค่ไหน....ก็ไม่มีทางดับกลางอากาศครับ....ถ้ามันจะดับเพราะแบต มันต้องสตาร์ดไม่ติดมาก่อน ถ้าไม่ เสียงไดสตาร์ดมันจะเอี่ยๆ เหมือนไม่ยากจะหมุน เวลาเปิดไฟหน้า ไฟในรถ พวกหน้าปัทต่างๆ จะหรี่ลงแบบเห็นได้ชัด กระจกไฟฟ้าขึ้นลงได้ช้ากว่าปกติ....นี่ ประเด็นแบต ถ้าไม่เป็นไปตามนี้...ไฟที่ไปที่หัวเทียนจุดระเบิด...สมัยก่อนมันเรียกว่าจานจ่าย....มีปัญหาครับ ต้องไป เช็คใหม่ครับ

ถ้ามันดับกลางอากาศ แล้ววิ่งเร็วๆ อยู่ทำไง...XM ผมที่มันดับ เพราะน้ำมันหมด........แล้ว Citroen รู้ๆ กันอยู่ เมื่อเครื่องดับ ปั๊ม Hydrolic ไม่ทำงาน..เกียร์ เปลี่ยนไม่ได้ เบรคไม่ได้ พวงมาลัยไม่ต้องพูดถึง เพราะตัวรถทั้งคันมันยุบลงมาอยู่ที่ต่ำแหน่งจอด (ติดดิน)

ทำไง.....ก็เปิดกระจก โบกไม้โบกมือ รถฉันหยุดไม่ได้.......เปิดไฟขอทาง...ทำให้มันแตกตื่นทั้งถนนเลย....แล้วค่อนๆ ประคองลงข้างทาง.....ดึงเบรคมือเบาๆ ย้ำว่าเบาๆ นะครับ เบรคปล่อย เบรคปล่อย.....จนมันหยุดน่ะครับ......

ไหนๆ ก็โพสมาแล้ว ถามต่อเลยนะครับ
แล้วรุ่นใหม่ๆ ที่เป็น เบรคมือไฟฟ้า ถ้ามันเกิดเหตุการณ์ที่ว่าจริงๆ จะเบรคให้หยุดยังไงครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Deaw

ระบบปลดล็อคของครูซมัยจะปลดแค่ฝั่งคนขับอยู่แล้วถ้าจำไม่ผิด
แล้วถ้าต้องการปลดล็อค 4 บาน ต้องกดรีโมท 2 ที
ลองเช็คดูในคู่มือครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เหมือนว่าเคยทราบมาประมาณนี้

ออฟไลน์ Chevrolet Thailand

• Newbie
  • *

รบกวนขอทราบชื่อ-นามสกุล และเบอร์ติดต่อกลับ ส่งมาทาง [email protected] ทางเราจะประสานงานไปยังเจ้าหน้าที่ให้ค่ะ